[Nghiên cứu] Các nhà khoa học lý giải tại sao một số người lại thuận tay trái?

ND Minh Đức
2/5/2015 8:58Phản hồi: 138
138 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

không biết anh "Dương Hóa" thuận tay nào mà "sờ tờ rim Cô Long" được ta?
gh0st91no1
TÍCH CỰC
9 năm
Lâu lâu đổi tay cho nó có cảm giác mới 😁
e lam nhung viec nặng thj thuân tay trai con viec nhe thj tay phai..
locyt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thấy nhiều cmt thần dân Tinh tế oánh cầu lông nhiều ghê 😁 Lập hội những người oánh cầu lông tay trái Tinh tế đeeeeee :D Mềnh cũng tay trái :D
May mắn thay. Quả tim của mình vẫn ở bên trái.
Một nửa đám bạn mình thuận tay trái, bao gồm cả mình :p:p:p:p
có người thuận tay trái nhưng qua trường lớp được ép nên giờ 2 tay viết chữ bình thường lun 😁 trong khi mình tập viết tay trái hoài không được :D :D
trên TED có 1 bài nói về chủ đề này mọi người tham khảo thêm nếu bạn thuận tay trái
LGBTism
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đa số người thuận tay trái có tài năng và là người đồng tính!
vẫn thuận lái xe bằng tay trái... đùa chứ bài viết vẫn chưa tỏ được điều gì hoặc là m kém quá chưa hiểu gì
Bố mẹ thuận tay phải, mình và em gái đều thuận tay trái. Thấy bảo bố mẹ thuận phải con thuận trái tỉ lệ chỉ có 2%.
Vậy người thuận cả hai tay thì sao các bác, em thuận 2 tay
@Steven1704 Hi vậy chúc mừng bạn, tay nào cũng có thể dùng ngón giữa thành thạo :p:p:p:p
@Steven1704 Mình cũng thấy thế tay nào chả là tay 😆
e nằm trong số 10% đó , hồi nhỏ viết = tay trái đc nhưng giờ hết rồi 😔(
ae tinh tế lắm người thuận tay trái nhỉ 😁
tuan.tthp
ĐẠI BÀNG
9 năm
gần 100% comment là thuận trái. mình cũng thuận trái, ngoại trừ viết và dùng một số đồ dùng sinh ra là để dành cho tay phải thì mới phải chuyển sang phải thôi. Thấy kêu thuận trái có sự khác biệt mà sao mình chả thấy gì, ngoại trừ vài bất lợi do các dụng cụ tạo ra =)))
Ha Thuc Cong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ở Việt Nam khi trẻ em dùng tay trái để làm gì đó hay bị người lớn sửa, như dùng đủa, muỗng; đi học thì bị thầy cô bắt viết bằng tay phải. Nhưng trong tiềm thức người thuận tay trái khi làm việc gì cũng thường dùng tay, hoặc chân trái. Vì vậy khi viết hoặc ăn uống thường dùng tay phải còn làm việc khác không bị ai sửa thì vẫn dùng tay hoặc chân trái. Ở một số nước thầy cô, gia đình để cho trẻ em phát triển tự nhiên, nên có rất nhiều người vẫn viết bằng tay trái. Nhưng chẳng hạn chuột máy tính thiết kế lúc đầu cho người thuận tay phải nên người thuận tay trái cũng bắt buộc dùng tay phải, trừ những người không chịu dùng tay phải, thi họ vẫn thay đổi chức năng dùng chuột tay trái, nhưng dùng máy chỗ khác rất bất tiện nên số người dùng chuột tay trái cũng rất hiếm. Cũng như người đánh đàn, họ phải thay đổi cách đánh khi dùng tay trái, chứ không thể đổi vị trí dây đàn.

hamilvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình từ nhỏ không đi học mẫu giáo. Khi đi học lớp 1 cứ hễ cầm bút viết bằng tay trái là bị cô dùng thước đánh vào tay. Vì thế bây giờ làm gì cũng tay trái, chỉ có viết là bằng tay phải.
Vậy có được xem thuộc 10% còn lại không ạ?
Thói quen có quyết định phần nào k nhỉ? Cả nhà mình và cô gì chú bác k ai thuận tay trái. Riêng mình đánh cầu, cầm dao, làm việc nặng hầu hết tay trái , đá bóng chân trái, có cầm đuã và viết tay phải
Theo nghiên cứu số 177589 của mình thì người thuận tay trái rất sáng tạo thông minh và siêng năng ( rút ra từ mẹ mình 😁 )
Do đó khả năng người có bán cầu não phải phát triển mạnh hơn thì thuận tay trái và ngược lại :D

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Mình được cái hồi nhỏ bắt chước tụi nó chơi bóng bàn tay phải, thế là h tay phải bóng bàn, tay trái cầu lông. Khi ném bóng thì ném trái lực tốt hơn nhưng ném phải chuẩn xác hơn 😁 bị 1 cái duy nhất là cầm kéo, chả hiểu sao cầm kéo trái hay phải đều cắt kg ăn 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019