Nintendo 3DS hỗ trợ hình ảnh 3D không cần kính, ra mắt dịp E3 2010

Nam Air
10/6/2010 4:34Phản hồi: 29
Nintendo 3DS hỗ trợ hình ảnh 3D không cần kính, ra mắt dịp E3 2010

Hồi tháng 3 vừa qua, Nintendo đã từng tiết lộ về một chiếc máy chơi game cầm tay mới của họ với tên gọi Nintendo 3DS, vốn được hứa hẹn bán ra trước khi năm tài chính 2010 của hãng này kết thúc vào 3/2011. 3DS sẽ là chiếc máy chơi game cầm tay nói riêng (console) và thiết bị chơi game nói chung, bao gồm cả máy tính - đầu tiên trên TG được trang bị hiển thị hình ảnh 3D mà người dùng không cần phải đeo kính hỗ trợ (shutter 3D glasses).

Nintendo dự kiến sẽ giới thiệu, demo chiếc 3DS trong triển lãm E3 2010 (Electronic Entertainment Expo - sự kiện lớn nhất hành tinh của ngành công nghiệp giải trí toàn TG được tổ chức hàng năm ở Mỹ) diễn ra vào 15/6 tới đây tại Los Angeles. Chỉ còn không đến một tuần trước khi diễn ra E3, nguồn tin từ Fudzilla cho biết rằng 3DS sẽ có sức mạnh xử lý vượt cả Wii - sản phẩm giải trí thành công nhất hiện nay.

Thoạt nghe một chiếc máy cầm tay lại có thể mạnh hơn cả máy console chuyên dụng có lẽ là điều không tưởng, tuy nhiên nếu xem xét thì giả thiết này cũng khá có cơ sở, bởi với tốc độ phát triển chóng mặt của công nghệ ngày nay, việc một sản phẩm nhỏ gọn trong lòng bàn tay như Nintendo 3DS mạnh hơn Wii là hoàn toàn có thể, nhất là khi nó (nếu) được tăng lực bởi các nền tảng như nVI Tegra 2 chẳng hạn. Và công nghệ năm 2010 dĩ nhiên sẽ ưu việt hơn hẳn năm 2006 ứng dụng trên Wii, hay thậm chí là Sony PS 3 (2006) và MS XBox 360 (2005).

Tuy nhiên, mọi việc đều có 2 mặt của nó. Nếu như Nintendo 3DS được tăng lực bởi nVI Tegra 2 thì sức mạnh của nó không cần phải bàn rồi, nhưng mới đây nhiều tin đồn cho rằng Nintendo đã chuyển hướng, thay vì hợp tác với nVI (như thông tin rò rỉ) thì họ quay qua bắt tay với một đối tác khác. Tóm lại, việc Tegra 2 sẽ có mặt trên 3DS hay không, và chiếc máy chơi game mới nhất của Nintendo sẽ có sức mạnh như thế nào có lẽ phải nhờ thời gian trả lời, và không lâu đâu bởi ngày 15/6 đã đến gần kề. Sau Wii, hãy cùng hi vọng thêm một cuộc cách mạng mới trong việc chơi game, mà kẻ khơi nguồn chính là Nintendo 3DS.

Nói thêm: Trong khi game máy tính PC còn khá ảm đạm về các tựa game hỗ trợ công nghệ 3D, thì người dùng 3DS sẽ không phải lo thiếu, vì các hãng game Nhật Bản như SEGA đã lên dự án tung ra từ 10 - 15 tựa game 3D "gối đầu" dành riêng cho chiếc máy này ngay trong năm 2010, chưa kể các game phát triển bởi Nintendo và vô số hãng khác.

Ngoài công nghệ 3D, Nintendo 3DS còn được đồn đại rằng sẽ có thêm các tính năng như kết nối 3G, tích hợp 2 camera, màn hình độ phân giải cao 720p, điều khiển 3D Controller và hỗ trợ rung khi chơi game...

29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chưa có cái giá nhỉ, 3D màn hình hơi nhỏ khoong biết chơi lâu có đau mắt ko nữa
eo ơi kinh thế thật thế thì PSP sắp bị bán hàng loạt rùi ^^!

tình hình này chắc phải chuyển đạn mua iphone 4 - con này thui ngon quá cơ ^^!

nó mạnh hơn Wii thì cũng có thể vì cấu hình wii chỉ = PS2 mà iphone 3GS sức mạnh đã = PS2 rùi (mà 3GS ra đời cách đây 1 năm rùi nhá ) thi con này mạnh hơn wii là hoàn toàn có thể ^^!
ci5tb
ĐẠI BÀNG
14 năm
Không biết gì thì đừng lên tiếng nhé bé. Game cube đã mạnh hơn ps2 rồi , mà will theo công bố thì phần cứng mạnh gấp 3 lần game cube
Hi vọng Sony sớm ra mắt PSP 2, không thích DS lắm vì game Nintendo trẻ con quá 😁
không có video xem thử BÁc ha.... hay thật
ufdb
CAO CẤP
14 năm
tháng 6 này có nhiều sự kiện ghê, chờ coi thực hư ra sao chứ nghe thấy sặc mùi quảng cáo
3D mà không đeo kính thì mới là 3D thật sự mà mình mong muốn bấy lâu.

Nhưng với màn hình bé như vậy thì mình nghĩ 3D cũng không sướng lắm. Có thể chỉ là theo kiểu layers thôi... bùn 😃
chua hinh dung dc no lam 3D kieu gi ma ko can kinh nhi, bao gio ra mua thu 1 cai de nghich moi dc hehe 😁
EDelter
ĐẠI BÀNG
14 năm
3D không cần kính mới tiện dụng, chứ ngồi xe TV, chơi game, coi phim mà đeo cái mắt kinh dô thấy nó bịnh bịnh sao á 😕
miko
ĐẠI BÀNG
14 năm
nhìn ngầu ấy chớ 😆 có điều em vẫn thích PSP hơn
Nói cái quài gì vậy anh bạn ........

chưa từng nghe ai đem so sánh điện thoại với máy chơi game, dù game trên iphone có hay đi chăng nữa thì vi xử lý của iphone cà cả các loại điện thoại bây giờ ko thể nào = máy chơi game chuyên dụng, đó là chưa kể tới card đồ họa, đã nói về game thì cấu hình phải mạnh mới cày nổi

Nếu cái máy này mạnh như dự đoán thì hơn cái xbox360 rồi, mà xbox Card đồ họa 512MB, ổ cứng 120Gb có thể upgrade lên 250GB (W.D HDD), play film HD độ phân giải 1080p <- cao nhất hiện nay, thử xem lấy cái giống gì mà đem iphone ra so sánh, đúng là Stupid quá

sướng quá đáng chỗ nào vậy bạn trai ?

Có hệ máy (console) chơi game nào bán dc nhiều như Wii chưa?
Đã có máy nào (kể cả máy tính, dt,...) hỗ trợ chơi game kiểu vận động như game chưa?

Bạn thử tưởng tượng xem, chơi đá bóng mà mình đứng lên sút cứ như cầu thủ ấy =)) thật là đã
game trên hệ máy này cách chơi rất hay nhưng mà hình ảnh ko được đẹp lắm
Công nhận Nintendo Wii hay hơn PS ở chỗ cả gia đình có thể chơi chung được vì game của nó có tính tương tác cao hơn PS và cách chơi cũng khá là đơn giản, đặc biệt rất vui khi chơi cùng mọi người trong gia đình. PS thì nghiêm túc hơn, game đòi hỏi kỹ năng nhiều hơn và hình ảnh đẹp hơn Wii nhiều. Tốt nhất là nên có cả PS và Wii chơi cho sướng 😁 :D :D

Mà có bác nào giải thích hộ em xem 3D ko cần kính là như thế nào ko? Vẫn chưa tưởng tượng được màn hình nó kiểu gì....
kingofsea
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nó 3d như cái hình minh họa bài viết mới đỉnh =))
panteraxd
ĐẠI BÀNG
14 năm
Màn hình 3D không cần kính có thể nói là rất phức tạp nên giá thành cao. cái 3DS này màn hình nhỏ nên sản xuất chắc không mắc lắm, Bạn tìm hiểu về công nghệ 3D sẽ thấy thực ra ảnh 3D không cần kính có từ rất lâu rồi, tôi còn nhớ hồi tôi học cấp 1 hay có cái thước kẻ của trung quốc dùng kỹ thuật 3D để làm 2 cái ảnh khác nhau. khi ta nhìn góc này nó ra cái ảnh này, góc khác ra cái ảnh kia, nếu in hai cái ảnh đó là ảnh của 1 đối tượng nhưng có góc khác nhau 1 chút ( kô nhớ chính xác- nhưng có soft để làm 2 cái ảnh này) thì ta sẽ nhìn hình nổi lên. bề mặt cái thước này nó sần sần.
bác ví với cái thước kẻ Tàu liệu có chuẩn k đấy. Theo tớ được biết thì công nghệ 3D không cần kính nó tích hợp sẵn cái kính phân cực lên màn hình rồi, khỏi cần đeo nữa
ý mình đang muốn nói đến phần cứng ko tin bạn cứ tìm mà xem CPU của 3GS = với CPU của PS2 đấy (mình ko tính đồ họa nhé) chứ nếu so về đô họa thì ối con PC còn ko = PS2 vì nó ko đc chuyên môn hóa

bạn chắc ko qua box iphone bao h rồi iphone 3GS thừa sức giải mã phim full HD 1080p bạn nhá tuy nhiên do cổng xuất của nó chỉ đc 480P thôi nên ko thể trải nghiệm đc ^^! đơn cử như con HTC HD2 thừa sức giải mã 1080P bạn nhá mà con đấy ra đời năm ngoái đến năm nay ko biết nó đã tiến xa đến đâu rồi

như Wii thì iphone đó cảm ứng chuyển động đó có khác gì đâu
mà mình nhớ wii chỉ có mỗi wii mote để chơi cầu lông , tennis , bắn súng , golf còn chơi đá bóng thì vẫn như ps2 chứ có khác gì đâu còn cái wiifeed chỉ để chơi mấy trò như yoga thôi chứ
đến e3 năm nay microsoft tung ra natal thì ko biết wii mote sẽ đi về đâu ^^!

ý mình là việc 3DS mạnh hơn cả wii là điều hoàn toàn có thể xẩy ra
Ai nói bạn pc ko = ps2 vậy.... Trong mấy hệ máy là pc mạnh nhất đó(tùy vào cấu hình may' thui). Như con pc của mình còn mạnh hon' cả ps3 ấy. Khi vào Forum tốt nhất là bạn đưng so sánh tum' lum. Mắc công có chiến tranh
Su_uS
TÍCH CỰC
14 năm
trước tiên tớ xin lỗi mấy bạn mê Iphone, những điều tớ nói không có ý khích gì các bạn đâu.Có điều nhiều bác cuồng Iphone, cái gì cũng vác ra so sánh không đỡ nổi nản kinh. Nếu bác nói nó mạnh hơn chip PS2 thế nó có chơi được PS2 không sau gần chục năm Iphone đã vượt được cpu của PS2 á, đầy máy tính cpu khủng chạy PS2 giả lập còn khực khực đây. Còn nói thật cảm ứng chuyển động của điện thoại Iphone chả phải là máy đi đầu, đi tiên phong thế bạn kể ra làm gì vậy, Wii bạn kể nghe nó thua kém Iphone nhỉ. Nói luôn nhé Wii là máy game xanh nhất hiện nay ít nhất nó tiết kiệm điện có thể làm giúp giảm cân. Chừng nào mua Iphone gen 4 cứ thử giản cân nhé ^^, coi chừng cái màn hình tẩy độc chưa hết đấy ^^. Còn HD á ^^ giải mã được mà không xuất được thế nó dùng để làm gì vậy, tự sướng à.Từ iphone mà chuyển wa HTC HD ^^! nhà bạn giàu chơi game cảm ứng chuyển động bằng iphone, xem phim bằng HTC tớ theo không nổi. Nếu muốn bạn có thể so với PS3 thứ ra đời xêm xêm với Iphone đấy, hay so thằng với Iphone gen 4 ấy, nghe nói PS3 rẻ hơn Iphone nhiều lắm đấy nên chắc CPU với HD không bằng Iphone đâu bạn.Haizz chừng nào người ta sẽ mua Iphone để thay thế cho những siêu máy tính làm từ những máy Playstation nhỉ. Haizz nản với mấy bố này lắm, Nhiều lúc muốn chuyển wa Iphone xài mà cứ bị vài người làm cảm thấy ghét iphone luôn.
Em thích mỗi Pokemon với Harvest Moon. Chơi game bằng NDS mà chấp nhận nổi đồ họa của nó thì ok vài game cute phết thời gian pin cũng lâu ngồi luyện Pokemon cả buổi ấy ^^ chứ chơi PSP rồi nhìn lại nản kinh. 3D mà toàn hột hột thì xem kỉu rì nhỉ ^^
thích quá!nhưng ko biết nhìn 3D lâu có đau mắt ko nhỉ?:p
Mình nghĩ bạn heroin hơi có phần nghĩ 1 cách nó trơn tru quá vì nếu theo như bạn nói thì chip 3gs bằng ps2 đi nhưng bạn có biết là ps2 ra từ năm 2001 không vậy chắc không cần nói bạn cũng biết là để theo đuổi 1 chiếc console thì máy cầm tay tốn không ít thời gian đâu^^ hơn nửa wii mơi ra năm 2007 nên việc 1 chiếc máy cầm tay hơn hẳn nó là điều khó có thể xảy ra trong 1 khoảng thời gian ngắn như vậy( mà theo tớ biết là wii mạnh hơn ps2 nhiều đấy^^)
cryshop
TÍCH CỰC
14 năm
Sức mạnh iphone mà bằng được PS2, nhảm, dám chạy God of War 2 hay Final Fantasy 12 trên iphone được thì hẵng nói, so sánh nhảm nhất từ trước tới giờ.

Khi đã nói tới máy console, đừng bao giờ mang CPU, RAM hay VGA ra so sánh.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019