Nội dung buổi workshop: Hướng dẫn chọn mua phụ kiện sau khi mua máy ảnh- Tối thứ Tư 26/4

vitaminSea
27/4/2017 14:15Phản hồi: 8
Nội dung buổi workshop: Hướng dẫn chọn mua phụ kiện sau khi mua máy ảnh- Tối thứ Tư 26/4
Thứ tư 16/4 vừa qua, chúng ta đã có dịp được nghe những chia sẽ rất hữu ích về phụ kiện máy ảnh từ anh Konica_baby ( anh Trị ). Phụ kiện máy ảnh, chắc chắn sẽ là phần được quan tâm nhiều sau khi bạn đã sỡ hữu cho mình một bộ máy ảnh, thường chúng ta sẽ nghe nhiều người khuyên mua thêm một số phụ kiện. Chẳng hạn tủ chống ẩm nào, túi đựng máy nào phù hợp, thẻ nhớ nào tương thích, kính lọc nào để có hiệu ứng ảnh như ý muốn, chổi lau ống kính, dây đeo máy nào linh hoạt, chân máy nào vừa ngon bổ rẻ vừa bền trên mọi nẻo đường, dây bấm mềm hay trigger ...

Nhưng trên thị trường hiện tại có rất nhiều loại phụ kiện, từ nhiều hãng nhiều hiệu khác nhau, giá cả cũng vô chừng, nên nhiều khi không biết chọn mua cái nào cho đúng nhu cầu và vừa ngân sách.

Mình xin tóm tắt một số phụ kiện chính và cũng như công dụng, hay chính xác hơn là lí do để dùng chúng!:
  • Nắp đậy : Chiếc máy ảnh của bạn luôn luôn có yêu cầu phải hoạt động ngay lập tức và bất cứ khi nào, bạn cần một chiếc nắp đậy thực sự tốt để có thể thao tác đóng mở một cách nhanh chóng, chính xác và chắc chắn. Bảo vệ bề mặt thấu kính của bạn trong khi không sử dụng.
  • Filtter : Ống kính máy ảnh có thể được mang theo bên ngoài giữa trưa nắng, khi hoàng hôn, gió và cát vùng biển, có khi gắn sẵn trên chân máy trong đêm sương để chờ chụp pháo hoa, chụp ở các vùng sông hồ có nhiều hơi ẩm. Khi chụp ảnh tại những thác, suối tại các khu du lịch… nơi các hạt nước li ti bắn tung toé, hoặc vô ý làm dính dấu vân tay, vết dầu mỡ. Ngoài ra, trong quá trình sử dụng ống kính còn có thể phải chịu các tác động vật lý, va chạm rất dễ gây trầy xước trên bề mặt của thấu kính. Đặc biệt, filtter còn giúp loại trừ được các tia sáng tạp không mong muốn, cho hình ảnh thêm rõ nét và tạo hiệu ứng thú vị cho bức ảnh của bạn
  • Túi đựng máy ảnh: bảo vệ máy ảnh và ống kính của bạn trước những rủi ro về va chạm, vận chuyển thiết bị máy ảnh của bạn hay là một món đồ thời trang trong nhiếp ảnh :v
  • Chân máy ảnh gồm có tripod và monopod: Giữ máy ảnh của bạn chắc chắn khi chụp phơi sáng, marco hay chụp sản phẩm. Hay bạn còn có thể sử dụng nó để chụp ở những góc cao hơn...
  • Đèn Flash: tạo nguồn sáng nhân tạo, hỗ trợ chụp ảnh trong các môi trường thiếu sáng.
  • Tủ chống ẩm: bảo vệ máy ảnh và ống kính không bị ảnh hưởng bởi hơi ẩm, sinh ra nấm mốc, rễ tre, làm giảm chất lượng quang học của thiết bị.
  • Các dụng cụ để làm vệ sinh cho máy ảnh và ống kính như: Bút lau lens, giấy lau lens, da cừu, bóng hơi.

Một số hình ảnh tại buổi workshop:
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không ai quan tâm chủ để này sao, ifan sfan đâu vào kéo page đi chứ 😃
Galaxy =>SML<= Iphone :p
Em đọc bài, ko xem video thì thấy hình như mấy bác quên cái quan trọng nhất là thẻ nhớ thì phải. 😁
Đã không chơi thì thôi, lỡ ghiền DSLR rồi thì bao nhiêu tiền mua đồ cũng không đủ :3
Dzu~
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đã xem. Gần 2 tiếng đồng hồ
Em có gần hết trong danh sách trên kia, thiếu flash chưa có vì chưa học cách chụp với flash.
Filter cũng chưa có nhiều loại cho các mục đích riêng biệt, chuyên môn
AE Tinh tế cho em xin địa chỉ bán máy ảnh cơ uy tín tại HCM với ạ. Thanks!
Cám ơn Bác diễn thuyết, cám ơn các Mod, Admin đã đăng bài này. Em không biết về máy ảnh, và cũng không thích máy ảnh nhưng coi cảm động vì cách thuyết trình của Bác. Tâm huyết và cảm động quá, biết bao giờ em mới có được ngần này kinh nghiệm và tâm huyết như vậy?
Bác Trị chia sẽ rất có Tâm.
Cái cách mà A chia sẽ nó thật sự là Đam Mê, là Nhiệt Huyết của 1 Đàn Anh đi trước muốn chia sẽ lại kiến thức mà A đã rất tâm huyết dành cho các Bạn mới chơi.
Cám ơn A Trị và Ban Tổ Chức Tinh Tế đã có buổi WorksShop thật tuyệt vời.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019