Sony ra mắt loạt TV Bravia 2018 tại khu vực Đông Nam Á, tháng 4 sẽ đến Việt Nam

agp8x
16/3/2018 5:22Phản hồi: 99
Sony ra mắt loạt TV Bravia 2018 tại khu vực Đông Nam Á, tháng 4 sẽ đến Việt Nam
Sony vừa chính thức giới thiệu thế hệ TV Bravia 2018 tại khu vực Đông Nam Á, với hàng loạt những nâng cấp đáng chú ý về tính năng. Nổi bật trong loạt sản phẩm mới là TV OLED A8F, mang đến chất lượng hình ảnh tương đương A1E năm ngoái với mức giá dễ chịu hơn. Bên cạnh đó sự trở lại của dòng W800F hứa hẹn sẽ là sự lựa chọn tuyệt vời dành cho những bạn muốn sở hữu Android TV FullHD.

Cũng như đã công bố tại CES 2018, A1E năm ngoái vẫn sẽ tiếp tục là dòng TV đầu bảng của Sony với chất lượng hình ảnh tốt nhất nhờ kết hợp giữa công nghệ OLED và bộ xử lý X1 Extreme. Các mẫu Bravia 2018 chủ yếu tập trung vào sự kế thừa công nghệ, đem trải nghiệm hình từ dòng cao xuống dòng thấp hơn để người dùng dễ tiếp cận. Song song đó Sony cũng cải thiện các tính năng thông minh, dựa trên nền tảng Android TV và Google Home để đang đến trải nghiệm toàn diện hơn cho người dùng.

Xu hướng này thể hiện khá rõ ở Bravia A8F, dòng TV OLED mới nhất của Sony. Nối tiếp thành công của A1E năm ngoái, dòng TV mới vẫn sử dụng tấm nền OLED kết hợp cùng bộ xử lý X1 Extreme để đem lại trải nghiệm chất lượng hình ảnh tốt nhất của Sony. Tuy vậy việc chuyển qua thiết kế có phần truyền thống giúp mức giá dễ chịu hơn, dễ tiếp cận với người dùng hơn. A8E cũng sẽ sử dụng công nghệ Acoustic Surface biến toàn bộ mặt trước màn hình trở thành loa, nhưng do không có hệ thống loa siêu trầm lớn như A1E nên chất lượng âm thanh sẽ kém hơn đôi chút.

Hiện Sony vẫn chưa công bố mức giá bán chính thức cho Bravia A8E, nhưng theo đại diện của hãng thì nó sẽ thay thế và dự kiến có mức giá tương đương X9300E năm ngoái. A8F có 2 tuỳ chọn kích thước là 55 inch và 65 inch, nếu muốn 77 inch thì bạn sẽ phải chọn A1E.

Ở phân khúc TV LCD, về lý thuyết thì Z9D (2015) vẫn là sự lựa chọn tốt nhất nếu như bạn muốn sở hữu TV kích thước lớn đến 100 inch. Dòng TV LCD cao cấp nhất năm nay của Sony sẽ là X9000F được trang bị bộ xử lý X1 Extreme (năm ngoái chỉ là X1) kết hợp với hệ thống đèn nền LED full-array, kết hợp công nghệ X-Motion Clarity cho phép thể hiện rõ nét các cảnh chuyển động mà không ảnh hưởng độ sáng. Các mẫu còn lại nhìn chung vẫn giữ nguyên công nghệ hình ảnh so với năm ngoái, chỉ thay đổi một chút về thiết kế. Nếu để ý thì bạn sẽ thấy rằng Sony chọn kiểu chân đế 2 càng (chữ L đối với dòng X9000F và chữ V ngược đối với các mẫu còn lại), giúp dễ phối ghép với soundbar.

TV FullHD năm nay đánh dấu sự trở lại của series W800, từng làm mưa làm gió cách đây 2 năm với mẫu W800C. W800F hứa hẹn sẽ là một sự lựa chọn tuyệt vời dành cho các bạn nào muốn sở hữu một chiếc Android TV FullHD. Các mẫu TV FullHD còn lại vẫn là Internet TV, được Sony tích hợp sẵn một số ứng dụng giải trí cơ bản như Netflix, YouTube,...

Như mình đã nói từ đầu, Sony năm nay tập trung nhiều vào phần tính năng với hệ điều hành Android TV được nâng cấp lên phiên bản 8 hứa hẹn sẽ cải thiện hiệu năng để mang lại trải nghiệm tốt hơn cho người dùng. Sự phong phú của Android TV thì có lẽ cũng không cần phải giới thiệu nhiều, tốt nhất trong các hệ điều hành Smart TV hiện nay với hàng loạt các dịch vụ phổ biến như Netflix, YouTube, Spotify, Film+,... Bạn có thể tải từ kho ứng dụng chính thức của Google, hoặc cài ứng dụng Android thông qua file apk (độ tương thích thì tuỳ ứng dụng). Việc sử dụng hệ điều hành Android TV cũng giúp TV Bravia trở thành một phần trong hệ sinh thái Google Home, và cho phép bạn làm được rất nhiều điều thú vị cùng trợ lý ảo Google Assisstant.

Google Home là một trong những hệ sinh thái nhà thông minh tốt nhất hiện nay, và Google Assisstant tích hợp trên Bravia 2018 sẽ cho phép bạn điều khiển các thiết bị tương thích một cách dễ dàng bằng giọng nói. Từ đèn, camera, robot hút bụi,... bạn chỉ cần nói vào remote (tương tự như tính năng tìm kiến trước đây) là có thể điều khiển theo ý mình. Ngược lại, bạn có cũng có thể sử dụng loa thông minh Google Home để điều khiển bằn giọng nói các tính năng của TV mà không cần phải dùng remote.

Thế hệ TV Bravia 2018 dự kiến sẽ chính thức được giới thiệu tại Việt Nam vào ngày 17/4 tới.

Quảng cáo

Bảng so sánh

Chú thích:
  • X-Reality: Công nghệ tăng cường độ sắc nét cho hình ảnh dựa vào kho dữ liệu độc quyền của Sony
  • Triluminos: Công nghệ hình ảnh cho phép hiển thị dải màu rộng
  • X-Tend Dynamic Range: Công nghệ tăng cường độ tương phản, với Pro 16x có nghĩa là tăng cường gấp 16 lần mặc định thông thường.
  • Motionflow: Công nghệ làm rõ nét chuyển động
  • HDR: Chuẩn hình ảnh mới cho phép thể hiện hình ảnh độ tương phản cao, đầy đủ chi tiết ở cả vùng sáng lẫn vùng tối.

Quảng cáo

99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chân đê Sony năm nay làm nhìn cá sấu sao ý nhỉ???
Kusa123
TÍCH CỰC
6 năm
@BlackCat_94 Giảm chi phí bạn ơi. SN giờ chạy hướng marketing nhiều hơn là chất lượng phần cứng như ngày xưa
@MaxKenzie Nhà k có diện tích mới đi treo như chung cư chứ nhà ống mấy ai treo đâu
Hóng Android 8.0 cho con Sony nhà mình...
Pro 6x là cái gì vậy?
@minhtrinh08 Là công nghệ tăng cường độ tương phản của Sony, Pro 6x nghĩa là tăng gấp 6 lần mặc định.
@agp8x Thế lòi mắt quá
Cứ sam mà nện cho chắc
amio1st
TÍCH CỰC
6 năm
@Bơm Lốp Tàu Hỏa Mua máy ảnh sam về nên cho chắc 😆 hắc hắc. E thì Sony Fuji :S.
@Bơm Lốp Tàu Hỏa Thì mua gì thì mua. Có ai cho tiền mua đâu
@amio1st Máy ảnh sam là máy ảnh nào
amio1st
TÍCH CỰC
6 năm
@trinhcuong470 Bác chưa bao giờ cầm trên tày á. Vậy tìm hiểu chút đi ạ hí hí.
Nhà vừa sắm con 65X7000E
ghét cái điều khiển tivi sony, nhìn vẫn cùi chưa dc hiện đại lắm
_WIN_
ĐẠI BÀNG
6 năm
@taudayma khoản điều khiển vẫn thích tính năng của LG (củ thể là bi lăn và chuột bay)... không có bay thì nhỏ gọn kiểu của Samsung. Nhưng TV thì vẫn kết mỗi sony 😁
@taudayma TV nhà e của sony có cái điều khiển cảm ứng mà =))) e k nhớ rõ là model gì
tranviettung
ĐẠI BÀNG
6 năm
@_WIN_ Điều khiển LG tiện thật nhưng tốn pin vl bác ạ
@taudayma sao đk của sony siêu ... chậm lúc vào chờ rất lâu bực mình
@minhminh87 Do xử lý. Chứ bấm đk cái đèn Led nháy ngay mà
Z9D giờ giá nhiu nhỉ.
@Wolfrain 75 inch 130 triệu, còn 100 inch là 1,3 tỷ 😁
Vipkaka$
ĐẠI BÀNG
6 năm
@agp8x Vãi giá.
http://sonyfan.vn/2018/03/tv-oled-a8f-len-ke-tai-trung-quoc-gia-duoi-60-trieu-dong-a1e-la-tv-oled-ban-chay-nhat-2017/

Giá tham khảo của A8F tại thị trường chị na đây, năm nay giá rẻ hơn hẳn so với A1e năm ngoái.
@Sohn Cái tv nên cho ra sát mép bàn thì nhìn đẹp hơn bác ạ 😁
hl80
TÍCH CỰC
6 năm
@rocky man Ở Mỹ bạn ơi, ở VN mình ko biết.
@AmbitiousMan Bác nào biết cho em hỏi cách kích hoạt gg asistant trên x9000e với, em nghe thấy thông tin là tv sony 2017 đc hỗ trợ rồi mà ko biết bật kiểu gì?
Sohn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@zipder Kê tạm thôi bác ơi... Nhà vẫn đang hoàn thiện chưa xong... ...
tiếc quá , em dùng LG mất rồi 😔
Cái chân đế A8F nhìn đẹp hơn của con LG C7 . Nhỏ gọn nhìn đẹp hơn 😁
@zipder Mình dùng Dell, nên thấy bình thường :p:D:D
@adagioleonard So tv với monitor thì khó quá :D
@zipder Bác Hồ đã nói:
"Ko có việc gì khó,
Chỉ sợ lòng ko bền
..."
Đoạn sau mình quên rồi, nhưng ý là ko có việc gì khó trên đời.
@adagioleonard Thực ra mình treo tv lên tường nên cũng k để ý vụ chân đế lắm 😁 20180316_122701.jpg
power1
TÍCH CỰC
6 năm
@zipder Hâm mộ bác vãi! Con W7 nhìn mê quá 😃
rocky man
TÍCH CỰC
6 năm
Đang hóng con A1E từ năm trước đến giờ mà giá cao quá, cộng thêm kiểu chân đế không khó bố trí trong phong khách nên chưa quyết. Năm nay ra A8E với giá thấp hơn, chất lượng hình ảnh tương đương mà giá rẻ hơn thì ngon quá. Mỗi 1 hạn chế là không được trang bị loa trầm như A1E.

Khi nào ra mắt ở Việt Nam thì mấy bác mod tinhte làm bài so sánh cho anh em quyết nhé!
congchi1979
ĐẠI BÀNG
6 năm
W800F lại đuối hơn W800C vậy trời.
@congchi1979 W800C làm mưa làm gió lúc đó là vì FullHD vẫn còn là lựa chọn của đa số, lại có quét thực 100Hz.
Giờ W800F chả có gì đặc sắc thì họ sẽ chọn lên hẳn 4K phổ thông như X7500 hoặc 8000 luôn!
@QLNN Mình Vừa ăn con 8000e huhahuha
hl80
TÍCH CỰC
6 năm
A1E65” vẫn vô đối khi xem phim và chơi game.
X8300F năm nay bỏ kích thước 49' và 55' và ko có X9300F
Vậy ai muốn 55' phải chọn X9000F?
Chắc k hề rẻ
Vịt 2019
TÍCH CỰC
6 năm
Ngon. Cố làm thêm con Sony phòng khách nữa là chảnh chó ngay lập tức 😁
Kusa123
TÍCH CỰC
6 năm
@Vịt 2019 Vịt tiến hóa lên chó à... bạn ghê quá vại :p
ken1435
TÍCH CỰC
6 năm
Hình như cũng không có gì khác biệt đối với mấy dòng không có Android, và mức giá có thể rẻ hơn chút ít
Em đang muốn mua con 55x7000e. Anh em cho em ý kiến, có nên mua thời điểm này không hay đợi ra mắt mẫu mới rồi mua ?
@austin.nguyen Nếu giá tốt thì cứ mua bạn nhé, vì series X7000F năm nay cũng chỉ đổi thiết kế thôi.
@agp8x Em đang băn khoăn cái là mẫu mới ra thì mẫu cũ có giảm hơn không thôi 😃
Kusa123
TÍCH CỰC
6 năm
@austin.nguyen Thời điểm này mua tivi là giá tốt nhất. Qua tháng sp mới lên sàn thì giá cao ngất nhá
ken1435
TÍCH CỰC
6 năm
@austin.nguyen Mẫu cũ bỏ mẫu ngưng bán bạn ah. Hoặc bán hàng trưng bày 😃) Nhà mình cũng đang xài 55X7000E. Mà do là internet TV nên app hơi ít và chán. Được mỗi Youtube xài tốt
huaphatduy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Năm nay dòng W800F sẽ có bản 43 và 49 inch. Giá đề xuất dòng 43W800F của Sony là 14tr900 nhưng khi có hàng ở các siêu thị sẽ về tầm 13 ~ 14tr nhé các bạn IMG_20180316_145312.jpg
huaphatduy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thiết linh Vậy là dự đoán của mình phía trên tầm từ 13tr - 14tr đúng ha bác
@huaphatduy Giá về mấy st điện máy chắc còn rẻ nữa...
@huaphatduy Bác có biết giá dòng X8000F hay X8300F không? Mình đang định xúc X8000E mà lại muốn chờ xem giá X8000F thế nào
huaphatduy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@soleil14 Hiện giờ không có thông tin dòng X8000F nhé bác nên giờ nếu có nhu cầu cứ xúc X8000E vẫn ngon như thường
miennau
ĐẠI BÀNG
6 năm
Google Home là một trong những hệ sinh thái nhà thông minh tốt nhất hiện nay, và Google Assisstant tích hợp trên Bravia 2018 sẽ cho phép bạn điều khiển các thiết bị tương thích một cách dễ dàng bằng giọng nói. Từ đèn, camera, robot hút bụi,... bạn chỉ cần nói vào remote (tương tự như tính năng tìm kiến trước đây) là có thể điều khiển theo ý mình. Ngược lại, bạn có cũng có thể sử dụng loa thông minh Google Home để điều khiển bằn giọng nói các tính năng của TV mà không cần phải dùng remote.
hl80
TÍCH CỰC
6 năm
@miennau Mình thấy cái android tv trên A1E là nhảm nhất. Sony bán tv thua SS và LG ko phải do bán giá quá cao mà vì cái vụ hdh android tv này. Thật sự nó rất rườm rà. Hy vọng Sony nên tự điều chỉnh lại cái android tv theo cách riêng như SS hay LG thì họ sẽ dễ bán hơn.
Rảnh ngồi nghiên cứu công nghê vượt trôi tivi Sony... android dc google hỗ tốt nhất hiên nay cho vn... giá tốt mua chô mama

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019