Tổng hợp thông tin cơ bản cho người chuẩn bị và mới chơi smarthome

Duy Luân
7/3/2019 23:0Phản hồi: 143
143 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vô nhà duy luân chắc choáng quá
nforce
TÍCH CỰC
5 năm
Duy Luân tham khảo thêm Tuya platform nhé. Device của nó thượng vàng hạ cám và rất rất nhiều luôn
@nforce Tuya platform có nhiều thiết bị được tích hợp vào, dùng mượt và nhanh
anh hướng dẫn vụ Độ thêm điều khiển hồng ngoại cho các thiết bị cũ như quạt, bóng đèn, bình nóng lạnh
@nguyenbacong96 Cái đó mình nói trong bài rồi đó bạn, dùng Broadlink Mini 3 là được. 270k/cục thôi, chơi dduowic hết mọi thứ có thể điều khiển bằng remote hồng ngoại
trexanhvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân nóng lạnh thì đâu có điều khiển bằng hồng ngoại đâu anh nhỉ ???
khanhvlxd
TÍCH CỰC
5 năm
@trexanhvn Nóng lạnh dùng công tắc thông minh bình thường, kết nối nó với một con khởi động từ (contactor) để khỏi bị quá tải là bác có thể bật tắt từ xa (ở phòng khách xem tivi bật trước bình nước nóng ở phòng ngủ tầng 3 tý lên tắm thôi), hẹn giờ bật/tắt bình nóng lạnh.
cushinthang
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khanhvlxd bác ơi bác có thể nói chi tiết vụ này được ko? Em có 1 số thiệt bị cũng ko có điều khiển từ xa, đang muốn 1 giải pháp có thể bật tắt được
khanhvlxd
TÍCH CỰC
5 năm
@cushinthang bác inbox facebook em nhé. Biết gì em chỉ cho:
https://www.facebook.com/vo.d.khanh
tucammoi
TÍCH CỰC
5 năm
nói thiệt VN chưa đủ trình chơi Smart home đâu, nhà thì nhỏ, tiền thì ít, việc làm thì ko có, nếu có thì toàn viêc tay chân thì cần đéo gì công nghệ, hihi.
@tucammoi Uh như bạn thì không cần là đúng rồi
tucammoi
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân nhà như bạn cũng ko cần đâu nhà như cái lỗ mũi.
Anh Duy Luân ơi,chủ đề smart home này rất hay.Nếu được thì anh có thể làm video giới thiệu những đồ trong nhà của anh hoặc hướng dẫn sử dụng những đồ vật mà có tính năng ứng dụng smart hay.thank anh
@Quần Màu Xanh Tinhte.vn/smarthome, tab Tin tức nha người anh em. Mình làm video nhiều lắm rồi 😁 trong mấy bài mình viết đều có hết
Mấy con zigbee để cục trung tâm tầng 1 thì cảm biến để tầng 2 được ko nhỉ, hay chỉ trong giới hạn tầng đó thôi.
@supperchym Được, 1 tầng dư sức 😁
khanhvlxd
TÍCH CỰC
5 năm
@supperchym 1 con đk trung tâm Lumi quét được nhà 4 tầng 😁
Bác ở Đà Nẵng thì ghé em chơi ạ: https://smarttechsdanang.com
Lúc này bác Luân mỗi ngày 1 bài smarthome thì phải. Nghiên cứu dử ghê
@nguyenthanhphat.tv đang có gắng 1 ngày 1 bài hehe
THONG_PQ
TÍCH CỰC
5 năm
Mình dùng từ thời xiaomi HomeKit xuất hiện. Nguyên bộ 5 món. Để trong 1 cái hộp đỏ. Xài êm. Giá mềm 1350k gồm cục điều khiển kiêm đèn ngủ, plug, cửa, cảm biến chuyển động, nút bấm. Mua của Chiêm Tài
@THONG_PQ uh bộ đó ngon thật, làm được đủ thứ chuyện
THONG_PQ
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Mở cửa bước vào là sáng đèn.
Đang đêm muốn đi tô lết. Bỏ chân xuống giường là sáng đèn.
Chuẩn bị ngủ ấn nút là tối thui.
Ấn double là lên đèn ngủ.
Nhiêu đó là tiết kiệm bao nhiêu thì giờ rồi.
lanhmn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Rất hữu ích. Đang thử!
nmdhabl
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bkav smarthome lặn đâu rồi 😁
iou1988vn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Nhưng để vận hành được trơn tru thì ta cần có cục wifi tốt hay ko hay chỉ cần cục 2 râu nhà mạng cấp là ổn?
@iou1988vn hiện tại cục nhà mình thì nó đang ổn. Nếu chỉ chừng vài chục device thì con router bình thường cũng handle được rồi, nhưng nếu nhà bạn có nhiều tầng thì nên làm con xịn. Nhà mình chung cư nên 1 con là bao phủ sóng hết cả rùi
vdan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Nhà bạn đang có số lượng thiết bị kết nối wifi ít nên chưa vấn đề gì. Chớ nay mai lên 30 - 40 là phải thay đổi đó.
@vdan Ừ, nhiều lên thì đổi thôi, không sao
Viet255
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cho mình hỏi về vấn để bảo mật thì sao nhỉ, dễ dàng bị bên ngoài hack và tấn công không?
bluewolf
TÍCH CỰC
5 năm
Mấy trò bật tắt đèn, tivi, máy lạnh này có gì hay nhỉ? Mấy cái hay ho như kết nối với smart band, smart watch của người dùng để biết sức khoẻ, tâm trạng người dùng rồi nhắc tập thể thao, bật nhạc phù hợp chẳng hạn thì ko thấy đâu.
vdan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bluewolf Cũng phải dần dần chớ bạn.
voduytuan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bluewolf Bạn có niềm hứng thú với smart watch thì người khác cũng có hứng thú với vấn đề này. Đây là nhà thông minh. Các vấn đề của bạn thì bạn mua dòng cao cấp sẽ có.
Cái mình ko hiểu là tại sao bạn nhìn thấy tiêu đề rồi bạn vẫn click vào để đọc sau đó lại cmt ntn? Haiz
bluewolf
TÍCH CỰC
5 năm
@voduytuan Coi như là định hướng cho các bạn chơi smarthome đi 😃
Đọc báo thì dân mình lười vận động nhất TG mà tinhte phố biến không có tính sáng tạo ngoài trò bật bật tắt tắt làm lười con người, cá nhân mình thấy hãm và vô bổ
@bluewolf Mấy cái đó tinhte có bài từ đời nào rồi, mấy cái đó cũng chẳng liên quan smarthome
bluewolf
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Sao ko liên quan smarthome chứ? VD: smarthome kết nối smart watch thấy chủ mệt thì bật đèn ấm, nhạc nhẹ nhàng, bật nước ấm, nhắc đi tắm chẳng hạn; hoặc thấy chỉ số tập luyện của chủ chưa đủ, thể chất thể hiện bị yếu thì bật nhạc gym, đèn nhấp nháy 😁, tự hạ máy chạy bộ, nhắc luyện tập;...
em.ten.teo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không phải developer thì chơi mấy cái có sẳn đủ rồi, còn developer thì chơi Home Assistant vui hơn, tự code component sẽ giải quyết được nhiều thứ mà hệ sinh thái nó không có sẳn. Ví dụ điều khiển kênh TV bất kỳ bằng giọng nói
Tuấn Cake
ĐẠI BÀNG
5 năm
cũng muốn chơi nhưng mà ở nhật cái gì cũng thấy đắt gâp rưỡi với gấp đôi việt nam. sợ luôn
tittam993
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không biết có cài được nhận diện giọng nói chính chủ để mở cử hơm nhỉ
cushinthang
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có giải pháp nào cho 1 số đồ dùng ko có điều khiển từ xa mà phài bắt buộc lại gần nhất nút ko bác nhỉ?
voduytuan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bản thân 1 số thiết bị nó có chức năng đó rồi. Ví dụ nhà mình đang dùng sonoff T1 2C. Nó cho phép bạn lựa chọn là on hay off hay giữ nguyên khi có điện
voduytuan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@voduytuan Abc
cushinthang
ĐẠI BÀNG
5 năm
@voduytuan ý em là thiết bị ko thông mình ý à. Em tìm mãi ko được giải pháp, chắc phải thay dần dần rồi 😔
voduytuan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cushinthang Ý mình cũng chỉ là ví dụ thôi. Bản thân các thiết bị nhà mình cũng lo nhiều đồ hỗ trợ thông minh. Mà mình mua các phụ kiện khác để biến nó thành thông minh. Ví dụ như tivi điều hòa thường thì ta dùng rm mini 3+gg home mini thì ta nằm giường để ra lệnh bằng giọng nói.
Bạn chỉ cần gõ chính xác cái bạn muốn ở thiết bị đó smart về cái gì.
thanhbebi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mọi người cho mình hỏi ổ điện nhà mình không có dây lạnh, chỉ có dây nóng thì có cách nào xài công tắc thông minh được không ạ? Mình thấy bên Lumi có bán loại công tắc như vậy nhưng giá cao quá, không biết Xiaomi có loại nào tương tự không ạ?
khanhvlxd
TÍCH CỰC
5 năm
@thanhbebi Lumi bỏ mẫu công tắc nguồn 1 dây N rồi bác nhé.
Hay nhỉ 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019