Trên tay Apple HomePod: đơn giản, thông minh, âm thanh đều...

cuhiep
15/2/2018 5:51Phản hồi: 278
Trên tay Apple HomePod: đơn giản, thông minh, âm thanh đều...
HomePod nhỏ hơn nhiều so với những gì mình nghĩ và mong chờ về nó dù có coi qua nhiều bài trên tay trước đây của anh em Tây, Ta... cảm nhận của mình là HomePod tuyệt vời mọi thứ trừ âm thanh. Âm thanh của HomePod phù hợp với anh em nghe nhạc chung chung, âm lượng vừa phải, các loại nhạc nhiều giọng (voice), nhạc hoà tấu nhẹ nhàng... thể hiện rất tốt. Và đi đến bất cứ chỗ nào trong phòng bạn cũng nghe được nhạc gần như nhau về âm lượng (tạm gọi là đều) tuy mở rất nhỏ và trong phòng đang có các âm thanh khác to hơn.

Xét về kinh doanh thì Apple đang làm đúng gì đối tượng nghe chung chung là đối tượng lớn nhất ngoài thị trường. Và kể cả anh em nghe nhạc chuyên như mình thì cũng nhiều lúc muốn nghe chung chung, nghe cho có nhạc. Mình còn thói quen nghe đài (Podcast) và phần này thì quá dễ dàng để thể hiện tuyệt vời.

Phòng mình 40m2 là khá to so với kích thước và công suất của HomePod. Mình nghe thử Rock hơi mạnh (Metallica, Disturbed) và mở hơi lớn thì HomePod đều không thể hiện được, nghe rất khó chịu. Thử đĩa Sultan Of Swing của Dire Strait thì chơi cũng tốt ở âm lượng trung bình, lớn hơn chút khó nghe.

Mình cũng thử Album Tinh Muộn của Elvis Phương ở âm lượng nhỏ (dưới trung bình chút) và cảm thấy HomePod thể hiện tuyệt vời. Nghe thoải mái, đi vòng vòng khắp phòng đều thấy rõ ràng, vừa làm việc vừa nghe thấy đơn giản. Rõ ràng sau thử nghiệm này mình thấy là nhạc VN với giọng hát nhiều thì HomePod chơi rất tốt.

Thử tiếp playlist Peaceful Piano, âm lượng nhỏ trong khi cả nhà vẫn nói chuyện, sinh hoạt bình thường. Âm thanh vẫn chơi nhẹ nhàng rất thích.

Về âm thanh thì tạm thời thế thôi, cần có môi trường phù hợp và thử nghiệm nhiều hơn. Qua tết sẽ mang lên cty và chia sẻ với anh em sau. Giờ nói về những thứ khác.

Đây là hình ảnh đầu tiên khi bạn nhấc cái hộp ra. Apple dập cái khung giấy vừa y cái HomePod bên trong bao bì nên nó được bảo vệ rất tốt khi vận chuyển. Anh em nhớ là khi iMac 27" bán ra thì Apple gặp sự cố vì khi di chuyển màn hình bể nhiều quá. Sau đó Apple đã kỹ hơn trong việc đóng gói sản phẩm. Và HomePod được thừa hưởng sự thay đổi của Apple.

Nhìn kỹ hơn bên trong

HomePod khá nhỏ, mình mong nó to hơn chút để kéo theo công suất to hơn chút. Như thực tế thì nó nhỏ hơn bàn tay mình nhiều. Chắc Apple muốn mình mua nhiều cái về nối lại với nhau. Nếu mua 4 cái thì giá gần ngang với Naim Muso thì liệu có đáng hihihi

Anh em chẳng nhận được gì giá trị khác ngoài cái HomePod với dây điện dính liền.

Quảng cáo

Apple vẫn tặng cái sticker logo táo để dán tủ lạnh hay nón bảo hiểm như trong hộp các sản phẩm khác của họ.

Đây, em nó. thiết kế đơn giản, liền lạc, hoạn thiện cực kỳ tốt. Nói chugn đồ của Apple thì hầu hết có mức độ hoàn thiện rất là cao nên anh em mua về đều thấy hài lòng, không thấy đắt. Đây là điều quan trọng của hàng xịn.

Dây điện được nối thẳng vào trong loa. Không adaptor ngoài, không tháo được đầu cắm ra. Nói chung là đơn giản tinh tế khác hẳn so với phần còn lại của thế giới. Phần còn lại một là dùng cục đổi điện (adaptor) xấu hoắc hoặc dây số 8 nối vào.

Dây điện được bọc dạng vài dù và chiều dài khoảng 2m.

Quảng cáo

Chiếc loa mình trên tay này có đầu cắm tiêu chuẩn Mỹ, không có đầu mát và hỗ trợ điện vào từ 100v-240v nên ở Việt Nam anh em dùng tốt.

Mặt đế của HomePod với logo Apple. Để mình thường anh em không thấy logo Apple đâu. Chi khi nào lật đít lên xem thì anh em mới thấy.

Cắm điện vào anh em sẽ thấy màn hình trên đỉnh loa hiện lên. Nhìn nó rất ma mị và khi nào kết nối xong thì nó sẽ hiện lên hai nút (ảo) - và + để chỉnh âm lượng. Và khi anh em nói chuyện với Siri thì nó sẽ giống như Siri trên iPhone.

HomePod cắm điện và anh em để iPad hay iPhone cài iOS11.2.5 kế bên thì nó sẽ tự động nhận ra, giống như là kết nối Airpods vậy. Và cứ thế anh em kết nối vào thôi. HomePod sẽ kết nối vào Wifi mà anh em đang kết nối trên iDevice, nó sẽ tự động, không hỏi gì cả. Nên khi anh em setup nhớ chọn mạng wifi nào gần nhất.

Có một lỗi xả ra khi kết nối, nó sẽ xảy ra với hầu hết anh em. Lỗi này là do chúng ta chưa từng chạy app Home trên iPhone hay iPad. Cách khắc phục là nhấn OK rồi sau đó mở app Home lên và chọn Reconfigure sau đó HomePod lạ hiện lên và anh em sẽ kết nối được.

Trong quá trình cài đặt thì HomePod đòi khá nhiều quyền, anh em nhớ lưu ý.

Chọn phòng hay đặt tên cho phòng mà anh em để HomePod.

Yêu cầu truy cập vào các app
Siri, location, nhạc... được xin phép để dùng các thiết lập từ iCloud mang qua.

Rất đẹp

khi đang nghe nhạc thì hai nút âm lượng hiện lên

Bạn để HomePod trên kệ, dấu dấu nó đi vào các đồ dùng khác và nghe nhạc từ nó. Chỉ cần biết có nhạc phát ở chỗ nào trong phòng cũng nghe được, không thấy sự tồn tại của nó. Đó là một trải nghiệm rất hay.

Khi kết nối HomePod vào mạng rồi thì tất cả các thiết bị hỗ trợ Airplay trong nhà bạn đều có thể dễ dàng là nguồn phát nhạc. Mình nghe spotify từ iMac, Apple Music từ iPhone... đều rất đơn giản, dễ dàng, chất lượng cao. Phần này thì không có chiết loa nào đơn giản hơn đồ của Apple.

Loa này mình mua ở Nguyễn Linh Mobile dưới Long Xuyên.
278 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Âm thanh đều là sao ???
@vndkh Hay...
Trajtjmsatda
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuhiep cho hỏi có loa nào cho âm thanh đều giống như bác nói nữa ko vậy.
@cuhiep có loa nào trên thị trường, ngoài homepod, mà có dạng âm thanh đều như này ko cụ hiệp?
aphabet
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mtancong Lần đầu nghe thấy âm thanh đều. Tìm cơ hội trải nghiệm mới đc
Mua homepod về làm loa và trang trí... Rất là "tinh tế".
Thx for preview
kenie.2811
TÍCH CỰC
6 năm
@cloud5trike Review not preview nhá =D
nvvuydbg1
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bợ đít nghe là thấy mùi rùi
@Bugati1990 Nghe chưa bạn 😆
@Bugati1990 hài vl. Homepod âm thanh tốt hơn gg home mà còn chê là 'tiếng ống cống'. Muốn hay thì làm giàn 7.1 ấy.
@cuhiep đúng là tội nghiệp ..
@nvvuydbg1 Mũi thính vãi...
liminzun
TÍCH CỰC
6 năm
Ngon
😆))
tackhungbo
ĐẠI BÀNG
6 năm
HomePod nhỏ hơn nhiều so với những gì mình nghĩ và mong chờ về nó dù có coi qua nhiều bài trên tay trước đây của anh em Tây, Ta... cảm nhận của mình là HomePod tuyệt vời mọi thứ trừ âm thanh. Bỏ ra hơn chục củ nhận được cái đồ trang trí hình chiếc loa
vandongvt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@iAndroids Chính xác ng thường lên thiên đàng đại loại vậy mây thằng này chắc 9x9 81 tầng địa ngục. Mãi mãi kg thể đầu thai.
caphe17
TÍCH CỰC
6 năm
@stevense7en Ngu hay k tùy từng người bạn ạ... Mình nói thế chắc bạn hiểu..
duyvankm
TÍCH CỰC
6 năm
@tackhungbo Là do bạn chưa đủ tầm dư dả thôi thôi, nó sản xuất cho các nước phát triển với giá vài trăm usd quá tầm thường hoặc phù hợp so với thu nhập của phần lớn người nước ngoài. Thiết bị tuy bé nhưng bên trong nó là các kết nối và cảm biến đặc biệt với công nghệ mới và chất lượng phù hợp với giá tiền.
@Bugati1990 Ngừoi thông minh chưa chắc giàu
Nhưng
Ngừoi giàu chắc chắn thông minh
nhattruong74
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có đường out gắn subwoofer không Mod???
@nhattruong74 Ko
@cuhiep cách kết nối loa với macbook như nào vật a ơi ?
namlangno90
ĐẠI BÀNG
6 năm
xấu quá :d
@VinhTuyHoa69 Ko sao. Mình xài gỗ xịn hâhhaha
@cuhiep Haha, hên xui nhé
@VinhTuyHoa69 Đang hóng xem sao
Chắc làm miếng lót da cho nó quá hahaha
Không có video trên tay 😁 chắc các mod nghỉ tết hết rồi
Carl
CAO CẤP
6 năm
“Rõ ràng sau thử nghiệm này mình thấy là nhạc VN với giọng hát nhiều thì HomePod chơi rất tốt.” Đợi mỗi câu này 😃
Xuống tận Long Xuyên mua HomePod :eek: Chịu chơi dữ 😁
@Wolfrain 76DA7449-2E72-403E-B3F8-91C6826161F5.jpeg xe Huệ Nghĩa
DmooN
TÍCH CỰC
6 năm
@cuhiep thật không ngờ, cái nơi mình ở lại có thể có hàng chuyển ngược về SG, thường thì chỉ có mắm, cá 😁
THONG_PQ
TÍCH CỰC
6 năm
@cuhiep Niêm yết $349 mà sao bác mua được giá 3tr thế ???
@THONG_PQ À, họ ghi thế thôi. Chứ đâu ra 3t. Ghi giá trị ship hàng. VN lạ lắm
Bugati1990
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nó vẫn là nghệ thuật của băng vệ sinh. Nghệ thuật của Tampon. Nghệ thuật của Mooncup. :v . Loa giá cao cấp, âm thanh thấp cấp. Chỉ được cái chặn giấy đẹp.
@Bugati1990 Ngôn ngữ của kẻ vô giáo dục.
vlcdng
TÍCH CỰC
6 năm
@Bugati1990 Loa giá 10tr mà kêu loa cao cấp thì chịu. Tầm mắt ngắn vậy sao
minhduchp
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bugati1990 thôi thôi tết rồi về hoá vàng cho mẹ đi, ngồi toàn nghe loa 500-1tr mà sủa căng quá cơ 😆 loa 10tr đc lên hàng loa cao cấp rồi, tai trâu thi nghe loa 150k thôi, đọc bài mà cmt nào cũng có dấu răng 😃)
@Bugati1990 10 triệu là loa nghe tạm được thôi bác he he.
Mien Que
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mua cái loa với cái điện thoại mà loa thì âm thanh ko được tốt dt thì ko có chức năng nghe gọi.. Người nông dân biết phải làm sao
@Mien Que Thì đừng mua =))) Ai cần
Carl
CAO CẤP
6 năm
@Mien Que Là do ông mod thích nhạc rock thôi. Còn nhạc trữ tình chơi ngon mà.
@kEn ViP Có hàng ngàn cái loa khác mà. Hahaha
ruantinghe91
ĐẠI BÀNG
6 năm
cảm giác màu đen đẹp hơn màu trắng
shensai_1
TÍCH CỰC
6 năm
=)) cạn...
roger
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nó làm như B&O beolit 17 có phải ngon ko, bé quá nghe ko đã
celebs
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuhiep : Cho hỏi là cái loa này bắt buộc phải có mạng mới sử dụng đc phải k ? Nếu mất mạng là khỏi chơi luôn à ?
Lowend
ĐẠI BÀNG
6 năm
@celebs Hỏi Mod đi bạn hehe, Mod xài full Apple nên ko nghĩ tới mem bạn vậy đâu, mình cũng thử nghĩ mà chưa ra, câu hỏi bạn hay đó, mà nghĩ xem tương lai còn dùng ji nữa ko ngoài nối vi tính ko nữa, 3.5 là analog thôi nên ko hay, còn airplay thì âm thanh do máy tính giải mã sau tới HP hay tín hiệu số tới HP giải mã thì sẽ khác nhau nữa mình chưa rõ lun 😃
nhat19
ĐẠI BÀNG
6 năm
@celebs con này chỉ xài được với hệ sinh thái của apple thôi,ko chơi với Win nhé
ruantinghe91
ĐẠI BÀNG
6 năm
@willxlazy đại khái là ko có mạng nó sẽ chơi nhạc qua Airplay (bluetooth) thông qua iphone hoặc mac
toni vo
TÍCH CỰC
5 năm
@nhat19 Chơi đc mọi nguồn nhạc thông qua airplay, và có thể hoạt động độc lập luôn
XBlue
CAO CẤP
6 năm
Có nhiều cái thú vị, tự hỏi sao nó phân bố đc âm thanh như thế
bhuubao
CAO CẤP
6 năm
@XBlue Mình xem trên mạng thì nó nói loa có cảm biến. Khi bạn mở loa lên loa sẽ quét không gian xung quanh. Phát hiện ra các tường, vật cản gần đó,... Sau đó sẽ tinh chỉnh âm thanh sao cho đi đều cả phòng. Quá trình quét khá kỹ, quét nhiều lần, bằng nhiều cách để có kết quả chính xác nhất. Chỉ quét lần đầu. Nếu bạn đặt nó chỗ khác nó sẽ tự phát hiện ra và làm lại lần nữa. ..... Nó chém gió vậy đó chứ không biết thật không 😆)))
toni vo
TÍCH CỰC
5 năm
@bhuubao Tự nó điều chỉnh hướng âm, nhưng mình thấy đặt loa gần góc vuông của tường thì âm bass dập đã hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019