Từ 1/11/2016, biển cấm rẽ trái/phải vẫn được quay đầu xe

Nam Air
7/7/2016 3:47Phản hồi: 85
Từ 1/11/2016, biển cấm rẽ trái/phải vẫn được quay đầu xe
Bộ GTVT đã có Thông tư số 06/2016/TT-BGTVT ban hành ngày 8/4/2016 về Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ, do Thứ trưởng Nguyễn Hồng Trường ký. Đọc sơ qua thông tư này có một thay đổi khiến mình quan tâm đó là biển báo P.123 có tác dụng cấm rẽ trái hoặc cấm rẽ phải sẽ không có giá trị cấm quay đầu xe, tức là nếu gặp biển này thì chúng ta vẫn được phép quay đầu xe.

bien bao.png
Biển P.123 cấm rẽ trái/cấm rẽ phải không có giá trị cấm quay đầu xe

Song song đó, bộ có ban hành thêm biển P.124 có tác dụng cấm quay đầu xe để phân biệt với tác dụng cấm rẽ trái/rẽ phải của biển P.123, mời các bạn xem hình:

bien bao (2).png

Thông tư này bắt đầu có hiệu lực từ ngày 1/11 năm nay, thay thế cho thông tư 17/2012/TT-BGTVT ra ngày 29/5/2012 của Bộ trưởng Bộ GTVT ban hành “Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ” QCVN 41:2012/BGTVT và Thông tư số 27/2015/TT-BGTVT ngày 23/6/2015 của Bộ trưởng Bộ GTVT ban hành “Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về biển chỉ dẫn trên đường cao tốc” QCVN 83:2015/BGTVT.

Như vậy, có thể nói thông tư này đã chấm dứt một trong những điều gây tranh cãi lâu nay về biển cấm rẽ trái có cấm quay đầu xe hay không.

Tải về Thông tư số 06/2016/TT-BGTVT tại đây.
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

N.E.M
CAO CẤP
8 năm
nhưng vấn đề là trong 450 câu luật vẫn chưa chỉnh cái này, và các anh hugo cũng thế
kodomo15
ĐẠI BÀNG
8 năm
@N.E.M có hiệu lực từ 1/11/2016, tay nhanh hơn não hả má :eek:
gaucon3503
TÍCH CỰC
8 năm
@N.E.M Thì sao?
gaumeo46
TÍCH CỰC
8 năm
@N.E.M Trong 450 câu luật còn nhiều thứ chưa cập nhật lắm 😆
Hiện tại có HCM là được thi theo update mới thôi.
Còn lại vẫn là phần mềm cũ :3
kurt80
TÍCH CỰC
8 năm
Thay đổi lớn cho thói quen lái xe đấy.
Cách đây 6 năm, đi học lái xe, vẫn nhớ câu thần chú "cấm quay cấm rẽ, cấm rẽ không cấm quay". Giờ mới chính thức áp dụng à? 😕
Trongt150
ĐẠI BÀNG
8 năm
@LRA Bạn nói ngược thì phải. " cấm quay thì không cấm rẽ, còn cấm rẽ là cấm quay"
@LRA Thật ra cấm quay dầu nhưng o cấm rẽ trái bạn nhé! Tất cả các trường hợp đều được quay đầu nếu o có bản cấm quay đầu nhé!
ma_roon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@LRA Thần chú gì chứ, đã nhớ sai rồi mà còn không nhận ra. Chịu
welcomyou
TÍCH CỰC
8 năm
@LRA Ông tào lao, nói sai người ta chỉnh đúng còn cố cãi, thần chú cái gì sai bét rồi chứ chú thần
có ai tranh cãi đâu nhỉ. lúc đi thi cũng được học rồi. Cấm rẽ là cấm quay, cấm quay ko cấm rẽ
boyrocky
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ken_dkny Thế đọc lại đi xem bài này nói về cái gì ?
@ken_dkny đọc kỹ đi ông tướng
@boyrocky kakaka.
bocua
CAO CẤP
8 năm
Thay đổi vài tháng xong âm thầm ra thông tư thay đổi lại .... hoặc do nhà in xong chết toi 😆
từng cãi nhau vì cái này =))
K2.PCTDN
ĐẠI BÀNG
8 năm
Theo em thì với 1 lượng lớn người tham gia giao thông thì biển báo chỉ có tính hình thức và là công cụ để các bác CSGT phạt tiền chứ chưa mang tính hiệu quả. Có thay đổi thế nào mà ý thức người tham gia giao thông kém và vẫn tư tưởng xe lớn phải đền bù cho xe bé thì tình trạng giao thông vẫn loạn thôi.

Em ở Đà Nẵng nhiều đường 1 chiều mà nhiều người vẫn chạy ngược chiều như đúng rồi, còn bóp còi inh ỏi. Có lần còn gặp 1 chiếc taxi chạy ngược chiều không bật đèn vào ban đêm, đến hãi. Trong khi thành phố đã có 1 tháng để treo băng rôn thông báo và biển báo thì cắm rất nhiều có cả chú thích.
bernerasu
TÍCH CỰC
8 năm
Vẫn rớt như thường, học mãi mà vẫn rớt, hic
@bernerasu Dùng chiêu thức " tiền tệ" sẽ không tệ đâu. Đậu ngay.
thienbrand
TÍCH CỰC
8 năm
Vậy rốt cuộc là câu thần chú nào mới đúng?
bomcoi1402
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thienbrand Ngày trc đi học thì cấm rẽ là cấm quay luôn. Còn cấm quay vẫn đc rẽ.
@thienbrand Hai câu đó đều sai theo thông tư mới. Đọc bài cái coi.
Hai bác có gì đó mâu thuẩn 😕
tamthat1787
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nuhuta Bác nói mới là mâu "THUẨN". HAHA
Kall4Me
TÍCH CỰC
8 năm
em bận đi làm, chẳng có đầu óc nào học 450 câu cho cái bằng C, chết mất thôi
Đã quy định rõ xe bán tải (pickup) là xe con hay xe tải
trieu04
TÍCH CỰC
8 năm
Cách đây gần 6 năm mình học lái xe cũng đã thắc mắc cái luật này vs ông thầy 😁 cuối cùng thì lý ko thắng đc luật. Bg thì .... vẫn thế cho tới gần cuối năm 😃
10 triệu trong 4 tháng, cả tiền cứng lần tiền mềm.
Mình cũng đã nói rồi. Học mẹo thôi chứ có quan tâm cụ thể đâu, trừ những cái cơ bản. Còn thực tế thì biển sao làm y vậy. Cấm rẽ thì không rẽ, còn cấm quay thì không quay.
thoigian2606
ĐẠI BÀNG
8 năm
@LRA Đúng là học mẹo, nhưng của bác ngược rồi. Luật cũ :Cấm rẽ là cấm quay, cấm quay được rẽ. Bác mua lý thuyết nhiêu thế 😁:D:D
lucky1193
ĐẠI BÀNG
8 năm
@LRA ko có ông thầy nào dạy bác mẹo như vậy. còn bác học của ông bên cạnh thì...
trucchison
TÍCH CỰC
8 năm
@LRA Thế thì hoặc là bạn nhớ sai, hoặc là người dạy bạn mẹo dạy sai, cái này mình dám khẳng định =.=
tiachop911
TÍCH CỰC
8 năm
Nếu hiểu luật thì biển cấm rẽ tất nhiên là không cấm quay đầu xe, vì bản chất 2 hành vi khác nhau, cấm rẽ từ cấm di chuyển từ đường A sang đường B, còn hành vi quay đầu thì không vi phạm, không vi phạm phạt bằng mắt

Các bác cứ bảo gặp CSGT thì mọi chuyện huề vốn. Xin thưa với các bác là do bản thân các bác cả, gặp CSGT thì tim đập chân run lớn tiếng còn không dám thì làm ăn gì. Cần hiểu rõ quy tắc của CSGT và các chiêu trò của CSGT ("run cây nhát khỉ", "lộng giả thành chân" v.v...) cộng thêm kiến thức pháp luật thì chẳng có CSGT nào ăn hiếp được các bác.
Các a hugo ko bik điều này
Chuẩn luôn: Không được "Breaking Bad" không có nghĩa là không được "Regret"
lại ngu nữa
toan1477
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chủ thớt chém vừa thôi, thông tư 06 chưa đăng công báo, xem trên web của Bộ GTVT cũng ko thấy có, chủ thớt lại đưa link tải thông tư 06 mới ghê chứ.

Cái quy chuẩn này cũng chưa chắc đã là bản chính thức.

Hình đính kèm chụp lại trang web của Bộ GTVT, thông tư 04, 05 rồi lên 07, 08 chứ ko có 06.
Screen Shot 2016-07-07 at 4.51.17 PM.png
@toan1477 sao mà bác không biết nhấn vào link tải thử xem sao bác, địa chỉ trang web tải cũng của bộ mà ra, chém gió con mắt
toan1477
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Airblade14 Bạn à, mình tải từ khi bạn chưa đăng bài này cơ.
Cái mình muốn nói là cái thông tư ban hành quy chuẩn bạn nhé, ko có thông tư thì quy chuẩn ko có giá trị đâu.
Ví dụ như quy chuẩn cũ, phải có thông tư 17 như hình dưới đây thì mới có giá trị (bạn có thể cho mình xem nội dung cái thông tư 06 được ko?)
Screen Shot 2016-07-09 at 6.59.00 PM.png

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019