Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trải nghiệm nhanh bản đồ Google Maps trên iPhone 5

TDNC
13/12/2012 5:45Phản hồi: 333
Trải nghiệm nhanh bản đồ Google Maps trên iPhone 5

Google Maps có lẽ là phần mềm được mong chờ nhất trên iPhone/iPad sau khi được nâng cấp lên iOS 6. Đáng tiếc nó chỉ mới cho phép các tài khoản iTunes Mỹ tải về mà thôi, mình cũng mới tải nó về trên iPhone 5 của mình. Sau đây là một vài cảm nhận của mình về Google Maps (GM) phiên bản chính thức trên iPhone 5.

Cảm nhận đầu tiên của mình đó là bản đồ mới đẹp hơn phiên bản cũ, các icon trong phần mềm như ngôi sao, định vị, các biểu tượng đã được thiết kế lại đơn giản và tinh tế hơn, nhìn rất thanh thoát và nhẹ nhàng. Tốc độ chạy của bản đồ cũng rất tốt, mình có cảm tưởng nó chạy nhanh hơn phiên bản cũ một chút, tốc độ tải bản đồ cũng rất nhanh, mình đã thử trên cả mạng Wi-Fi lẫn 3G của Mobi thì thấy tốc độ tải hình ảnh chỉ khoảng 1-2 giây mà thôi.

Về giao diện và chức năng, GM mới dễ dùng hơn phiên bản cũ. Giao diện bản đồ sẽ hiển thị toàn màn hình với phía trên màn hình là thanh tìm kiếm quen thuộc. Khi bạn nhấn vào hình mũi tên bên trong thanh tìm kiếm thì danh sách các địa điểm quen thuộc của bạn sẽ hiện ra để bạn chọn nơi cần đến. Nếu bạn nhấn vào biểu tượng hình người bên cạnh thì nó sẽ liệt kê những địa điểm yêu thích của mình, bao gồm địa chỉ nhà, cơ quan cũng như những nơi mà bán đánh dấu sao (Favourite).

Góc dưới màn hình bên trái là icon định vị, còn dấu 3 chấm bên phải dùng để mở bảng chọn loại bản đồ, gồm có bản đồ vẽ, bản đồ hình vệ tinh, Google Earth (phải tải về) và các tùy chọn hiển thị tình hình giao thông và các phương tiện di chuyển công cộng (chưa hỗ trợ ở Việt Nam).

Cơ sở dữ liệu của GM mới vẫn được giữ nguyên như phiên bản cũ và đây cũng là ưu diểm mạnh nhất của nó. Bạn có thể tìm kiếm theo tên đường hay số nhà và sau đó hướng dẫn đường đi chi tiết đến địa điểm đó. Khi tìm đường đi đến một nơi nào đó, GM sẽ liệt kê những tuyến đường có thể đi được trong một giao diện rất trực quan kèm theo thời gian cần thiết để đi đến đó.

Nhìn chung, GM phiên bản mới hoạt động khá tốt, gao diện đẹp, chạy mượt, không có gì để phàn nàn.

Google Map cho iOS tương thích với: iPhone 3GS, iPhone 4, iPhone 4S, iPhone 5, iPod touch (3rd), iPod touch (4th), iPod touch (5th) và iPad. (Phóng to,vì chưa có bản dành riêng cho iPad) Yêu cầu tối thiểu iOS 5.1

333 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quynkxink
TÍCH CỰC
11 năm
cuối cùng cũng có, tải về ngay thôi
ko có cho ipad
Google làm quá tốt! Không biết cơ sở dữ liệu ở VN vẫn như cũ chứ ạ?
@mrkun&blackberry chỉ có cho thêm chứ nó ăn bớt làm gì, vẫn là dữ liệu của GG mà
ngon 😁 kéo luôn không phải xoắn :D
@hocsinhyeukem sao tải về nó cứ hiện google+ vay nhi
@thienbao_0949964724 không phải cái đó đâu bác 😁 bác tải nhầm rồi :D
@hocsinhyeukem tải nhầm là sao ??? zo bằng đường link của add mà sao nhầm dc ! nếu nhầm thì add nhầm thì cóa
@thienbao_0949964724 😁:D:D mod nhầm hehe
lúc trước có thấy no bh , h mất có lại tự nhiên lại thấy vui sướng , con người kho hiểu thật.
@winmac113 hheheehe thế mới đúng chất của ifan bạn ạ :p
đánh dấu, vài năm nữa có máy tải về test rồi comment nhận xét sau vậy😁
nhoctm
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lenhan2311 ha ha ha, like nhận xét của bạn =))
ngon quá, anh ấy đã trở lại vẫn lợi hại như xưa ;)
gemcitadel
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đã có map mới. tin vui cho anh em còn ở ios 5.1. 😃
@gemcitadel Thế chả lẽ là tin buồn cho anh em đang ở 6.0.1 = ))))
không có cho viet nam !
dragon9549
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tieutangbuongbinh đổi thành store US đi bạn
Thế này thì Apple Map hết đất dụng võ à 😃
Meg2k
TÍCH CỰC
11 năm
@ngokimphuc Cùi mía ===> DẸP !!!!!
Xài biết bao sản phẩm của Apple, phải thừa nhận Apple Maps là một thứ "rác rưởi" khi xài ở Việt Nam, tìm location toàn báo Not Found, phải tạo mới địa điểm suốt ngày (cái SVĐ Quân Khu 7 to tổ bố như thế mà Apple Maps bảo là nó không biết)
@Meg2k Công nhận là e-map thì mình thấy google là vô đối ở khoản này, xài qua mấy map của việt nam cũng không bằng 😃 bing map thì thấy đường đi chứ k thấy quán xá j hết 😃 Apple map thì không có điều kiện xài ^^
up file ipa lên đi bác ơi ^^!!!
great_wall
ĐẠI BÀNG
11 năm
làm bài so sánh với nokia here thì tuyệt nhỉ :p
vistahome
TÍCH CỰC
11 năm
@great_wall sau 1 tuần mình dùng thì hear maps cực tệ, chỉ toàn đờng đi chính, và xa hơn apple maps, nhưng đã có google maps thì là đỉnh trở lại rồi..
@great_wall 😁 với mình thì Nokia Here quá rắc rối khi sử dụng, Apple thì quá cùi bắp (mặc dù khu vực mình sống thì Apple hoạt động khá tốt) => nói chung là 2 cái đó hok có cửa so sánh với Google Maps rồi :D
Ngon, đẹp và nhanh 😁
Chạy nhanh hơn bản cũ là vì nên nhớ bạn đang thử trên iPhone5. Tiếc là chưa có ở store khác ngoài US.
@fRenzy Tạo 1 cái acc US có 30 giay ^^
dkbt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hy vọng không còn bị ném đá!!!
cubi2308
TÍCH CỰC
11 năm
chê cho cố vào rồi vẫn phải dùng heheeheh
mykolor
TÍCH CỰC
11 năm
@cubi2308 Người dùng iPhone chưa bao giờ chê Google Maps bác ạ. Haizz...
@cubi2308 chả hiểu ông này nói gì luôn . Người ta chê apple maps chứ có chê google maps bao giờ đâu . Trên núi mới xuống hả
cubi2308
TÍCH CỰC
11 năm
@mykolor ý em là nói thằng apple chê google máp ra sản phẩm riêng giờ lại phải quay về. Chứ ai mà chê google maps thì bó tay thật
mykolor
TÍCH CỰC
11 năm
@cubi2308 Apple nó cũng có quay về đâu, iOS 6.1 Beta 3 mới nhất cũng có tích hợp GMap đâu mà quay về. Apple nó cũng chẳng chê GMap mà chỉ không muốn phụ thuộc nhiều và Google thôi.
có google maps lại muốn mua ip5 chở lại
bernerasu
TÍCH CỰC
11 năm
@iphone368 người dùng iphone hay sai chính tả nhể
@bernerasu soi kĩ thế bạn
ngay và luôn...
sontn139
ĐẠI BÀNG
11 năm
Trên ip4 giật tung đít haizz
@sontn139 Chuẩn rồi bác. Bây giờ ứng dụng mới nào cũng vậy thôi. Chạy trên iPhone 4 là giật tung đít 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019