Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Học Photoshop] Pattern & Style - Hướng dẫn làm họa tiết trang trí ảnh Tết với file PSD - Bài 6

Hằng YOLO
29/12/2015 5:15Phản hồi: 17
[Học Photoshop] Pattern & Style - Hướng dẫn làm họa tiết trang trí ảnh Tết với file PSD - Bài 6
Mời các bạn tiếp cận " Photoshop không khó" nhẹ nhàng, thư giãn với Pattern & Style.
Chia sẻ cho anh em muốn làm quen bước đầu với Photoshop. Các bạn cứ mạnh dạn tiếp xúc với phần mềm này, trải nghiệm thử, khám phá và những kết quả có được sẽ cho bạn nhận ra Photoshop không khó, với nhu cầu phổ thông xử lý ảnh của mình. Đây là bài thực hành các hoạ tiết trong ảnh, cụ thể là ảnh chơi tết sắp đến, với phương châm Photoshop không khó. Xin mời các bạn.

COVER TẾT 6.jpg

A. PATTERN

Có 3 kiểu tô màu phủ lấy một nội dung : Đơn sắc Fill - Chuyển Sắc Gradient - Họa tiết lặp đều Pattern.
3 cách tô màu.jpg
Văn bản hình ảnh minh họa 3 kiểu tô màu.
Mở hộp thoại Pattern từ fx Style góc cuối giao diện PTS.
  • Tải về vài mẫu Pattern phổ biến tại đây .
mẫu floral pattern.jpg
Giải nén tập tin.rar.
_ Cách mở rộng thêm nhiều mẫu Pattern yêu thích bên ngoài vào PTS.
LOAD PATTERN.jpg

Load Pattern.jpg
_ Họa tiết muốn phóng to hay thu nhỏ. Tùy chọn chế độ Blending mode phối với những lớp màu nền khác.
_ Tô màu Pattern không có nghĩa là đặt hình ảnh lên một background tải trên Google Image.
SET SIZE.jpg
Mở khóa background để tô.
Hoặc tô Pattern phủ lấy Layer chứa nội dung.
( Pattern không thể hiện trên Layer rỗng).

Quảng cáo

Mẫu trang trí từ cọ Brush có thể sáng tạo thành mẫu Pattern cá nhân. Cả Brush & Pattern dùng trong trang trí thiệp chúc, Photobook,... đều đẹp mắt. Từ sắc thái lãng mạn, trẻ trung đến nét mạnh mẽ, cá tính, ...
Chúng ta sẽ tìm hiểu về Brush ở bài sau.
brush - pattern.jpg
Thử vài kiểu Border bằng màu tô Pattern cho những tấm ảnh của mình chụp.
khung 1.jpg
Em bé trên đồng diều.

khung 3.jpg
Đôi bờ.

khung 2.jpg
Mai vàng rộ.

Quảng cáo

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
B. STYLE
Đối tượng chữ cái khi biến thành vùng chọn cũng có 3 kiểu tô màu như vậy.
MỞ VÙNG CHỌN.jpg

Hoa Mai 01.jpg
Thêm nhiều hiệu ứng fx Style khác như: Đổ bóng ( Drop Shadow ), nổi khối bóng ( Bevel&Emboss), Viền ( Stroke ), tỏa sáng ( Glow ),...
NHÓM FX.jpg
Và tất cả những hiệu ứng ưng ý chúng ta sẽ lưu lại thành sáng tạo, sở thích cá nhân. Được gọi là Style .
lưu style.jpg
Đặt tên mẫu Style là "Tết".

TEST STYLE.jpg Thử áp dụng Style "Tết" lên chữ khác.
Điều chỉnh fx Style khác đi. Không cần lưu những điều chỉnh này ( sẽ làm thay đổi mẫu Style đã tạo).
Có bao nhiêu mẫu Pattern là biến hóa ra bấy nhiêu mẫu Style chứa họa tiết đó.
  • Tải về mẫu Style kim loại mạ vàng & vài mẫu khác tại đây .

load style.jpg

Style tổng hợp.jpg
Chọn kiểu Font chữ rồi chọn Style.

Brush mạ vàng.jpg
Chèn hẳn mẫu tải về vào PTS
Ngoài cách Load mẫu đã tải mỗi lần cần dùng ( mẫu Brush/ Pattern/ Style/ ...), giả sử các bạn ưng ý & dùng thường xuyên về sau thì có thể chọn cài đặt hẳn vào Presets của mục đó trong PTS.
Cá nhân mình dùng xong lại thích chọn "Reset" tất cả trở về trạng thái ban đầu cho thoáng mắt, không chứa quá nhiều mẫu.
PicMonkey Collage 1.jpg

PicMonkey Collage.jpg
Thực hành trang trí mẫu bìa đậm sắc Tết cổ truyền
  • Tải vector TẾT.PSD trang trí tách riêng Layer ( bao gồm Phúc Lộc Thọ, Pháo Tết, mai đào, ...)
Nhiều mẫu vector Khỉ vàng, Phúc Lộc Thọ, câu đối Tết,... rất đặc sắc được thương mại hóa. Hoặc tác giả vẽ bằng Corel Draw ( đuôi .cdr ) phải chuyển đuôi tập tin để xuất sang PTS. Nên mình chỉ chia sẻ vài mẫu sử dụng ngay trong đây. Các bạn có nhu cầu mua vector; biết nhiều hơn về Corel Draw hoặc vẽ khéo tay; hoặc chủ động tìm thêm tài nguyên từ những website đồ họa .
STOCK Tết cổ truyền.jpg
* Sơ lược cách thực hành mẫu bìa Tết - bố cục đối xứng: ( Tỷ lệ 2:1 )
_ Chữ " Happy New Year" & ảnh hoa mai được Place từ tập tin đã hoàn tất trong thư viện. Thứ tự trên dưới của các Layers như hình.
_ Hàng chữ như bố cục ảnh chân dung (đường mắt nằm trên vạch 1/3 ).
_ Layer pháo hoa bên phải được Transform lật dọc cho đúng tính đối xứng. Mỗi bên pháo được nhân đôi để hòa trộn Blending mode/ Overlay tăng độ tương phản đậm đà. Nếu thích, các bạn có thể đổ bóng dây pháo ( fx Style/ Drop Shadow).
_ Dải vùng chọn giăng ngang ví như sợi dây chuyền xâu các chuỗi hạt nội dung lại với nhau.
cách làm.jpg

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -​
* Sơ lược cách thực hành mẫu bìa Tết - bố cục so le: ( Tỷ lệ 2:1 )
_ Ảnh bạn bè mình chụp lưu niệm bằng điện thoại, dạt góc chéo bằng vùng chọn tự do Polygonal/ Delete.
_ Bố cục họa tiết so le góc trên/dưới. Bật thước kẻ (Ctrl R) chia 1/3.
_ Bản sao chú khỉ 2016 được Transform lật xuống, giảm Opacity%.​
cach lam model tết.jpg

Model tết.jpg

Ps: Ý tưởng được dùng minh họa cho bài hướng dẫn chia sẻ & sở thích cá nhân, sinh hoạt cộng đồng vui vẻ. Không mang tính chuyên môn. Các bạn góp ý thêm. Mình có giữ lại những bản PSD đơn giản để tham khảo. Mời tải về tại ĐÂY .
😃​
Chúc các bạn có nhiều cảm hứng với ảnh bản thân đã chụp.
* Bài hướng dẫn nằm trong mục Xử Lý Ảnh camera Tinh Tế .
* Người viết đang dùng phím tắt PTS CS6, HĐH Win.
* Mời tải bản CS6 Portable cho Windows 32bit gọn ,nhẹ, đầy đủ chức năng cho máy cấu hình yếu .

-/-​
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

aotasoft
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang cần mấy cái vector. Thanks
athena2902
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hem hem. Con gái nhà ai mà xinh quá vậy ta :v
Ảnh chụp hoa mai bằng Nokia 808 PV đẹp thật :oops:
@vophuochigh-tech Những cây mai ở Tiền Giang. Về miền Tây ngang Tiền Giang ngắm mai nở rộ đã lắm.
@Hằng YOLO Quê em ở Tiền Giang ạ ;) P1020936.JPG
:p đang hóng bài mới. Nay có hẳn 1 video luôn. Thanks chủ topic nhiều nhiều. Năm mới thành công mới
Hay lắm bác, bookmark lại xem dần
Thank mod nha. Lại có cái để nghịch tết rồi. Cơ mà mẫu kia xinh quá.
wildfox
ĐẠI BÀNG
8 năm
HÌnh cuối: Chữ Phúc ở trên mấy ống pháo bị ngược rồi bác. Xoay lại mới đúng.
nếu anh có thể chỉ dẫn chi tiết hơn thì tốt quá
chả biết gì luôn :v
cho e xin nhuận ảnh bản quyền e gái kia nha sis Hằng 😃
Ký tên : Trần Nam Phong
@[{Killua}] Ộp pa! Em nợ.
Ký tên : Em.
klq lắm như mọi người tư vấn giúp mình, tết này mình có để dành được ít tiền, tính mua 1 máy compact tầm 2tr chụp ảnh gia đình, du lịch, đang phân phân giữa Canon IXUS 160 với Sony DSC W800 (lên tí thì W830).
bạn nào đã dùng qua 2 dòng trên cho mình đánh giá, chi tiết với ảnh càng tốt ạ 😁 thanks thanks
@Tim.Zeus Mình nghĩ nếu bạn cần tư vấn thì hỏi bên topic đánh giá sẽ có nhiều mem vào bình luận hơn đó ạ. Nhà mình thường vắng vẻ lắm 😃
@Hằng YOLO mình muốn lập topic nhưng không biết lập ntn? 😔
các bác cho em làm thế nào để phủ mạ vàng một tượng gỗ thành mạ vàng ạ em xin chân thành cám ơn
Đây là phần mềm chỉnh sửa ảnh chuyên nghiệp nhất hiện nay, giúp bạn tạo ra những bức ảnh đẹp và ấn tượng. Link cho anh em đây nhé https://tinyurl.com/4fwjp5hy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019