Ảnh điện thoại: Chụp RAW và hậu kỳ bằng ứng dụng Lightroom, dễ dùng, nhanh, kết quả ảnh tốt

tuanlionsg
30/12/2016 6:16Phản hồi: 53
Ảnh điện thoại: Chụp RAW và hậu kỳ bằng ứng dụng Lightroom, dễ dùng, nhanh, kết quả ảnh tốt

Một ứng dụng chụp ảnh và sửa ảnh rất tốt, đó là Lightroom. Đây là là một ứng dụng vừa cho phép chụp ảnh (cả JPG / RAW) và vừa có hệ thống chỉnh sửa ảnh cực mạnh như trên máy tính, phiên bản mới bổ sung gần như đầy đủ các công cụ chỉnh sửa chuyên nghiệp. Mình thích dùng LR này khi cần một bức ảnh có kết quả tốt và nhanh để chia sẻ, khi cần nắn nót chỉnh từng vùng nhỏ thì vẫn Snapseed.
  • Phần chụp ảnh: Giao diện công cụ có hai chế độ chụp chính: Auto hoặc Professional. Phần Pro cho phép bạn chỉnh các thông số can thiệp đến ánh sáng, tốc độ màn trập (chậm nhất là 1/4s), độ nhạy sáng ISO, WB, lấy nét manual. Có nút chọn chụp góc Wide / Tele. Riêng về định dạng ảnh, có thể tuỳ chọn chụp JPG hoặc RAW chuyển đổi qua lại, giống như tuỳ chọn các khổ ảnh 1:1, 4:3, 3:2...

• Phần hậu kỳ: Được thừa hưởng hầu hết các công cụ hậu kỳ ảnh từ bản Lightroom trên máy tính. Các bộ Preset màu, hiệu chỉnh ánh áng, tương phản, độ trong, màu sắc, độ méo hình ... Điểm mạnh đáng nói là chúng ta sẽ chỉnh sửa file định dạng RAW rất nhanh và tiện ngay trên ứng dụng. Xuất ảnh có thể lưu 2048px hoặc nguyên bản.
Link download LR for mobile
Cá nhân mình thường dùng Snapseed trên cả iOS và Android. Lần thử này nhận thấy đây là ứng dụng dễ dùng và hiệu quả cho những ai thích chỉnh sửa ảnh vì họ có thể bắt đầu hoặc tiếp tục công việc chỉnh sửa hình của mình mọi lúc mọi nơi mà không cần có máy tính, mọi thao tác đều sẽ được đồng bộ qua CC để máy tính và iPad có thể cùng làm việc trên một bức hình.
  • Crop hình theo các tỷ lệ nhất định, cân bằng đường chân trời (tự động hoặc thủ công).
  • Chỉnh sửa cơ bản: cân bằng trắng, nhiệt độ màu, EV, tương phản, Highlight, Shadow, Clarity...
  • Áp một số Preset (hiệu ứng) cơ bản của Lightroom: Creative (8), Color (9), B&W (11), Detail (7), Effect (7) số trong ngoặc là số Preset của mỗi loại.
  • Adjust: Chỉnh sửa thủ công chuyên nghiệp:
    • Tone Curve, Vigneting, Color/Vingeting, Dehaze
    • Cân bằng trắng WB, Nhiệt độ màu, Tint, Tone, Tăng giảm EV (Exposure), Contrast, Highlight, Shadow, White, Blacks, Clarity, Vibrance, Bảo hoà màu Saturation...
  • Tự động đồng bộ với kho hình Lightroom trên máy tính (thông qua CC).
  • Lưu ảnh, share ảnh, chuyển ảnh qua các ứng dụng chỉnh sửa khác của Adobe có trên thiết bị...
Để chụp Raw, có một ứng dụng khác của 500px phát hành miễn phí. Mình có thử như đã nói trong video, giao diện công cụ đơn giản, không có chụp thủ công, phần hậu ký khá khó dùng, giao diện không thân thuộc như LR. Ảnh xuất không kiểm soát được độ phân giải và luôn ưu tiên up lên 500px. Đây là phần mềm miễn phí, các bạn cũng có thể trải nghiệm.

Link down RAW 500px có giới thiệu nhanh trong video trên.

Một số ảnh chụp & sửa nhanh bằng Lightroom:
sau & trước khi edit

Một số hiệu ứng:
camera.tinhte.vn-APC_0056.jpg camera.tinhte.vn-APC_0052a.jpg camera.tinhte.vn-APC_0076a.jpg camera.tinhte.vn-APC_0045.jpg
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hay ấy nhỉ
quickbo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Preset của Lightroom trên PC có dùng được cho bản mobile không Ad?
kumperssor
TÍCH CỰC
7 năm
Cho hỏi cái đt bác đấy cầm mua ở đâu vậy. ĐT gì vậy?
longlnn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hay quá, cảm ơn a rất nhiều kaka
Có thấy chỉnh tốc độ màn trập đâu nhỉ
ảnh chưa chỉnh lại đẹp và thật hơn là chỉnh rồi. Phần mềm này thật bá đạo
mystogann0
TÍCH CỰC
7 năm
@kiemphisongdao Chỉ có mỗi bác thấy như vậy thôi.
zdng12
TÍCH CỰC
7 năm
Đẹp phết. Nhưng e toàn dùng bộ lọc màu Instagram và vsco là đủ
Tuyệt vời!
lightroom hình như ip7 mới chụp dc raw hả?
nhatha
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trantrongnhon E dùng ip7 Plus có chụp đc file raw đâu
LR trên android chưa có trình chụp hình :">
@kedote raw luôn :">
@kaerulard quao, nó nằm ở chỗ nào thế bạn, chỉ mình với, tìm cả buổi mà chỉ thấy phần chỉnh hình ah
@kedote Mở app lên, góc dưới bên phải thì vào camera
Chỉnh ảnh thì Add photos -> Chọn hình add vào -> Lightroom Photos
KuTom1
CAO CẤP
7 năm
@kaerulard bạn dùng đt gì?
@KuTom1 Redmi Note 3pro, rom rr5.8 (nougat)
Mê nhiếp ảnh . Đầu tư nhiều mà chụp như gà mờ ( gà từ căn bản tới pts ) . Muốn đi camera tinhte mà không có thời gian . Buồn hết sức
Juyventus
ĐẠI BÀNG
7 năm
@baohen1510
Mê mà không chịu tìm hiểu = chóng chán nản.
@baohen1510 Chụp như gà mờ thì dần dần mới được như Gà Cứng chứ!?!? 😁
Cứ Chụp đi vì cuộc đời cho phép :D khi nào chụp cháy máy rồi vẫn không đẹp thì mua máy mới chụp tiếp đến khi đẹp thì thôi :D
Đừng nản lòng quá sớm với Nghệ Thuật bạn nhé!!! ;););)
cuongcon1980
ĐẠI BÀNG
7 năm
@baohen1510 Chụp bằng máy ảnh > bắn sang ĐT> lúc nào rảnh lôi ra áp màu VSCO > sẽ đẹp dần lên
Mình có vẻ không giỏi lắm về việc chỉnh sửa ảnh thì phải vì mình cũng có tải cái Snapseed về cho Ipad mà chả biết dùng mấy, có mỗi tự sướng thì dùng cái B612 để thay đổi các bộ lọc. 😁
yuriah
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hic, phải mua creative cloud mới chỉnh raw đc, mà Việt Nam lại k mua tk creative cloud đc, bác nào mua đc chỉ em với ạ
TD.auto
ĐẠI BÀNG
7 năm
@yuriah có tiền mua đc hết bác ạh
namthang
ĐẠI BÀNG
7 năm
@TD.auto Mình đang muốn mua, bạn có thể chỉ giúp mình không?
TD.auto
ĐẠI BÀNG
7 năm
@namthang Bác muốn mua phần mềm gì???? Mai rảnh E xách dép lên đi coi giá rồi báo cho!
namthang
ĐẠI BÀNG
7 năm
@TD.auto Lightroom Bác à
TD.auto
ĐẠI BÀNG
7 năm
@namthang Dùng 1 năm là trên 2tr ấy bác. ¥11761 chưa thuế ạ!
melody23
ĐẠI BÀNG
7 năm
ko bt có add đc preset mà mình đã làm trên máy tính qua ipad đc ko nhỉ???
Hay ghê. Hôm nay mới xong 1 buổi shot sản phẩm, có lướt lướt em LR này trên Mac. Hôm bữa cũng có nghe anh bạn nhắc đến ứng dụng này. Giờ đọc bài báo nữa down về xài thử cho điện thoại thôi.
Anlinhcau
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cảm ơn anh tuanliosg. Phần mềm rất hữu dụng, mình dùng Intagram nhưng không thích lắm.
Ngon, cái hình bộ chén nhìn đẹp nhỉ, thanks mod
Lr cho win 10 mobile ở đâu 😔:oops::oops::oops:
Vg Noviz
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hgiang.1212 Ủa, ko phải app mặc định có chế độ chụp raw rồi mà. Giờ là dùng Lightroom thôi chứ?
@Vg Noviz ý mình là lr mobile để chỉnh sửa 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019