[Hỏi Tinh Tế] Bạn xử lý như thế nào khi chó đuổi theo trong lúc đang chạy xe máy?

14/9/2017 6:52Phản hồi: 259
[Hỏi Tinh Tế] Bạn xử lý như thế nào khi chó đuổi theo trong lúc đang chạy xe máy?
Dạo này đang nóng vụ bắt chó thả rông trên địa bàn mình sinh sống, quả thật là mình cũng quan tâm đến vấn đề này vì cũng đã mấy lần khó khăn khi chó chạy theo gây nguy hiểm lúc mình chạy xe. Nay mình viết bài này để hỏi xem anh em thường có hướng xử lý thế nào gặp tình huống tương tự.

Trong bài này mình sẽ không đề cập đến việc bắt chó thả rông là đúng hay sai, mà chỉ muốn tìm hiểu xem anh em thường có hướng giải quyết như thế nào khi gặp phải trường hợp chó chạy theo xe máy gây nguy hiểm mà thôi. Sẵn tiện thì mình cũng muốn chia sẻ một số vụ mà bản thân mình đã gặp và xử lý như sau:

Đối với anh em hay chạy tốc độ trên 40km/h mà va chạm với chó băng ngang khi đang đi chuyển trên đường, thì bản thân mình cũng gặp khó khăn khi xử lý và rõ ràng nếu không té hay va chạm với xe khác trong tình huống như vậy thì rất may mắn rồi. Vì thế đối với mình nhận định rằng cũng khá hên xui trong tình huống như vậy.

Đối với anh em chạy chậm hơn và đã sẵn đề phòng khi nhìn thấy mục tiêu từ đằng xa thì như thế nào? Đối với mình thì có phần xử lý cũng hơi trẩu tý. Nếu là xe PKL thì mình sẽ nẹt pô để nó né ra, dù rằng cách này cũng dễ bị ăn gạch đá từ những người chung quanh (khuyên anh em đừng nên sử dụng cách này). Nhưng sau đó mình cũng xin lỗi chung quanh và chỉ vào cái đã gây khó chịu cho mình, thế nên mọi người cũng đa phần vui vẻ bỏ qua thôi (Chắc do mặt mình hiền 😁).

Vậy chứ cũng có nhiều mục tiêu rất nhây, thường dí theo và tấn công có cơ hội, cái này thì mình có 2 hướng xử lý cả xe PKL lẫn xe bình thường:

1. Đứng lại và chờ xem nó làm gì
Cách này thì hơi hèn thật nhưng mà mình có thời gian nhờ người chung quanh hoặc máy mắn gặp chủ nhân của nó giúp đỡ. Thường thì đây là cách tối ưu nhất, tránh được rắc rối từ chó và chủ chó.

2. Đi chậm chậm, nhẹ chân nhấp hoặc gần quá thì đạp, nhắm không lại thì tăng tốc đua luôn.
Cái này thì hơi mang xu hướng nguy hiểm, mà nhiều tình huống bí quá, trong khi chó thả rông không có chủ gần đó và hơi hung hãn. Dĩ nhiên là mình cũng chỉ xử những con nào vừa tầm thôi, chứ Bẹc giê hay các loại cho lớn thì cách này có khi khiến mình nguy hiểm nữa. Còn không thì lanh trí đi chậm chậm chờ thời cơ rồi tăng tốc tức thì để cắt đuôi bọn nó. Mình đã thử những cách này và tẩu thoát thành công.

Đối với mình thì đây là một số phương án để xử lý tình huống như vậy. Thiệt tình là mình rất dị ứng với những chủ chó vô ý thức như vậy. Chó rất khôn nhưng nó chỉ biết chủ nó thôi, còn người đi đường dù là đi bộ hay đi xe đều sẽ gặp nguy hiểm với nhiều tình huống ngây thơ hay bản năng của bọn chúng. Đây cũng là đề tài đang nóng cả ở Việt Nam lẫn trên thế giới. Riêng đối với mình thì rất ủng hộ phương án kiểm soát chó thả rông, nhưng mà cũng thật khó khăn cho cả chủ chó lẫn nhà chức trách khi công việc bắt chó thả rông còn gặp nhiều ý kiến trái chiều. Làm gì thì làm đi nữa khi mà còn có chó thả rông đi lại tự do thì vẫn còn nạn nhân do nó vô ý hay cố tình gây ra. Còn anh em có phương án xử lý thế nào đối với chuyện này, xin chia sẻ thêm để anh em trên này giảm thiểu tai nạn được không? Ngoài ra mình cũng xin chia sẻ những hình ảnh mà anh em ở nước ngoài xử lý tình huống chó băng ngang bất ngờ và dí theo như thế nào nhé.

259 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dừng xe và cầm gạch ném
@anh cô đơn cuối xuống chưa kịp lượm cục gạch là đã bị xơi 1 miếng
@trivietvalues 555
@anh cô đơn cuối xuống giả vờ lượm đá chọi nó là nó né rồi 😃
namcongtu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenspy nó né chứ nó không chạy
@trivietvalues Con chó nào cũng theo phản xạ tự nhiên mình cuối xuống nó đều thụt lùi hết ông ơi
Có lần đang đi tầm 50km/h đâm phải con cờ hó chạy ngang qua..ngã vỡ cả mũ bảo hiểm..may chỉ xây xước mấy chỗ..
@nguyenchien45.3 mũ đểu bác êy 😁
linhatm
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenchien45.3 chó 2 chân hay 4 chân
Đề nghị bán luôn combo rọ mõm cho cả chó và chủ, vì nhiều khi chủ còn sủa to hơn cả chó😕
kotchia
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenchaungoc Chỉ một bộ phận vô học thôi bác ah 😃
@kotchia Sai nhé bác, những người có học đối xử với nhau còn tệ hơn
@trivietvalues Thế bác đây thuộc loại nào nhỉ? Có học hay vô học? :rolleyes:
tan2cang
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ly_tam_hoan chuẩn rồi. cho dù có học hay ko thì khi thấy chó mình bị j thì cũng cố cãi lại thôi.
2viet nam
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang phóng bất chợt nó chạy ngang chỉ còn cách ôm chặt xe tông thẳng. Phanh gắp thì xác định nặng hơn
@2viet nam khi hoảng loạn ,gà thường bay lên ,nhưng bay ko đủ cao ,nên sẽ va vào biker 😃
2viet nam
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kixx Gà thì ko sợ.ngày xưa các cụ đi xe đạp mới sợ gà
@2viet nam Nó nằm trong đống cát chui ra.ăn luôn.h vẫn còn sẹo ở cằm.
2viet nam
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Vthoai94 Đó là hên đấy bác.hihi
heorung52
TÍCH CỰC
7 năm
Thường thì co chân lên, nó mà xáp gần quá thì đạp. Chó to quá thì né ^^
Chạy xe thấy chó là sợ ghê
daudau31
ĐẠI BÀNG
7 năm
Alo xe bắt chó, xong bỏ chạy.
Gặp chó nhỏ thì co cao chân. Và vít ga té thôi
Gặp chó to thì... Hên xui ( hên vì chưa gặp)
Còn thể loại chó lít nhít xồ ra dọa thì gặp nhiều rồi.
Giống chó thì chỉ hay dọa người thôi. Đi bộ nó xồ ra dọa mình, thì chỉ cần đứng lại dậm mạnh chân là chạy hết.
@vietdevelop Nhà mình có sân nên nuôi 2 con, con Rottweiler và 1 con Golden lại sói, con golden người quen thì nó hiền kinh khủng, con nít hàng xón đánh dập thoải mái nó sợ dến mức nằm bẹp dí trong góc kg dám nhúc nhíc, nhưng khi gặp người lạ thì thôi mắt nó long lên như muốn xé xác người ta trông rất dễ sợ, còn con Rot thì khỏi nói nhưng hàng xóm bán kính 100 có đi qua lại ngang nhà vài lần thì thoải mái nó biết mặt rồi thì ae cứ tự nhiên đập phá
Có 1 điều bất tiện là khi 2 em nó giận và choản nhau thì kg 1 ai dám can bao gồm cả người trong nhà trừ mình (mình cho mổi con 1 chổi là dạt ngay)
P/S: mổi con tầm 40 mươi mấy ký ( chủ yếu thả trong sân nếu ra ngoài thì mình xích và dắt đi)
andox_206
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trivietvalues Chó nhà bác vậy là chưa ổn rồi. Nó có thể ko cắn hàng xóm nhưng ko dc thân với hàng xóm như vậy. Ai biết dc chữ ngờ chứ. Chó nhà mình chó ta thôi nhưng mình thấy nó khá là có đầu óc. Họ hàng thân thiết lâu lâu đến chơi thì nó sủa qua loa, họ hàng hay đến chơi thì nó quen, nó mừng. Mà nó phân biệt thân quen rất chuẩn. Như ông anh rể mình nó chỉ gặp rất ít do nhà xa, nhưng hễ ông ý lên là nó mừng như bao nhiêu ngày mới gặp vậy, quấn quýt vô cùng. Còn với hàng xóm, nó ko thân tẹo nào luôn, nhìn thấy là sủa ầm ĩ.
@trivietvalues Công nhận bác nuôi được em này rất bá đạo. Em golden của bác có cắt bớt tai đi không ? Hôm trước chỗ tôi có con mông cộc cắn rách tai con Gd khi anh em đang dắt cho đi giao lưu.
@vietdevelop Nó lai sói nên tai dựng đứng bác à, nhìn trông như con sói vàng
Co chân lên, giảm tốc độ, chạy xe mà thấy chó là sợ
hothanhdam
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cố gắn canh ngay đầu nó tông thẳng.
@hothanhdam Chính xác vì khi thấy nguy hiểm chó thường quay đầu bỏ chạy...gặp con ko biết mình đến gần thì thua
@hothanhdam Chính xác vì khi thấy nguy hiểm chó thường quay đầu bỏ chạy...gặp con ko biết mình đến gần thì thua
Nếu xe máy còn đỡ oto thì phải bình tĩnh cán qua luôn chứ k lách. Vì bất ngờ lách k quan sát phía sau có j thì bỏ mợ. Cán là thượng sách 😁
@gotomo Lách đc con chó xúc 4-5 cái xe máy phía sau thì chết
suddenboy
TÍCH CỰC
7 năm
Co chân, nín thở chờ xe lướt qua ?
taikhoan79
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đi mua riềng, ruốc, sả!
vidaihiep
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xách mã tấu chặt chân chó :v
jlovec
TÍCH CỰC
7 năm
kỷ niệm .đi nhầm vào ngõ cụt.nghe thấy tiếng chó sủa từ trong sân vọng lại càng lúc càng gần ( ngõ sâu. đừng cổng cách nhà 1 cái ao to. ). 2 thằng lên xe vào số 1 rồ ga bỏ chạy =]] nó đuổi thêm từ chỗ mình quay đầu chạy 40 chục mét ra đường lớn mới thôi =]]. tý nữa thì đi kaka
Ko biết các bạn thế nào chứ mình học lái xe máy lẫn oto giáo viên hướng dẫn nói gặp chuột, mèo hay chó ngáo đá bất ngờ lao ra quẩy thì cứ lủi cả họ nhà nó nguyên tắc đảm bảo an toàn.
Còn nhắm nó cắn phải thuốc điên quá thì dừng lại vì lao xe cho nhanh để chạy thì gặp đường nhỏ và có vật cản nguy hiểm lắm với lại chó còn có thể phóng tới rất nhanh để hôn mình.
Tránh cầm cây lên dọa nó vì chỉ cần có tiếng ai thánh thót: "Trộmmmmmm.......chó.........." thì xác định tham gia đấu trường 100 nhé.
huydancmit
TÍCH CỰC
7 năm
@kobebryant Hình như cả nghìn ấy.
@kobebryant Vãi thanh niên.đọc cười méo cả mồm
Hàiiiiii........ 😁:D:D:D
pvming
TÍCH CỰC
7 năm
Dừng xe bắt chó bỏ vào balo rồi biến.

Xu hướng

Bài mới