Nên cho bé ngồi ghế trẻ em chuyên dụng trên xe ô tô đến khi nào thì ngưng?

Enzo Le
18/6/2020 9:33Phản hồi: 81
Nên cho bé ngồi ghế trẻ em chuyên dụng trên xe ô tô đến khi nào thì ngưng?
Việc sử dụng ghế trẻ em trên xe ô tô là một điều còn khá mới mẻ ở Việt Nam, vì nhiều lý do. Tuy nhiên, khá nhiều người thắc mắc là nên cho bé ngồi cái ghế chuyên dụng đó đến khi nào thì ngưng không sử dụng nữa? Rất nhiều ông bố bà mẹ muốn biết điều này để quyết định thời điểm cho bé xuống ghế ngồi như người lớn, nhất là khi chuẩn bị có luật quy định dùng ghế trẻ em chuyên dụng trên xe ô tô. (Anh em tham khảo bài này mình từng viết!)

Mình có tham khảo về luật giao thông ở một số nước phát triển về vấn đề này, ví dụ như Mỹ. Tuy nhiên, ở Mỹ họ cũng chỉ có “khuyến nghị” thôi chứ không quy hẳn thành luật định và bắt buộc người dân làm theo. Dưới đây là khuyến nghị mới nhất của NHTSA về việc sử dụng ghế trẻ em chuyên dụng trên xe ô tô, anh em cùng tham khảo nhé!

Anh em có thể thấy, khuyến nghị trên thì dựa theo tuổi, mà mấy đứa nhỏ thì cơ địa chúng khác nhau, đứa mập đứa ốm, đứa to đứa nhỏ, có đứa nhỏ tuổi nhưng nặng ký, cao to, có đứa lớn tuổi hơn nhưng nhỏ xíu con, mà việc ngồi ghế đến khi nào thì chủ yếu dựa trên cân nặng của đứa nhỏ và sức chịu của cái ghế, mua ghế xịn thì có thể chịu tới 40kg, ghế dỏm thì tầm 12-20kg tùy loại. Do đó, khuyến nghị này cũng chỉ là để người dùng xe tham khảo mà thôi, áp dụng thực tế ra sao thì tùy vào cha mẹ đứa bé quyết định. Anh em nếu để ý kỹ hình trên thì sẽ thấy những khoảng thời gian giữa các loại ghế đều có chồng lên nhau, tức là tùy vào cơ địa của từng đứa trẻ mà quyết định thôi. 😁

Chính vì vậy, lời khuyên mới nhất hiện nay dành cho việc này chính là anh em nên để cho đứa bé ngồi ghế chuyên dụng trong thời gian LÂU NHẤT CÓ THỂ! Điều này có nghĩa là bạn nên tập cho đứa trẻ ngồi ghế chuyên dụng ngay từ khi nó còn là em bé sơ sinh, và duy trì việc này cho đến khi nó không còn ngồi vừa các loại ghế chuyên dụng đó nữa thì mới ngồi ghế trên xe như người lớn.

Những chiếc ghế trẻ em chuyên dụng này thường có ghi rõ về số cân nặng tối đa của một đứa trẻ ngồi được vào chiếc ghế đó. Do đó anh em nên đầu tư ghế cho bé loại tốt, chịu được trọng lượng cao, chịu lực tốt để đảm bảo an toàn tối đa có thể cho bé, và nó cũng sẽ giúp duy trì việc ngồi ghế cho bé diễn ra lâu hơn. Trẻ em chính là tài sản quý giá nhất của mỗi gia đình mà đúng không anh em, không đầu tư cho an toàn của con mình thì đầu tư gì nữa đây! Hihi… 😃

Anh em nghĩ sao về việc này? Hãy chia sẻ quan điểm và thảo luận với mọi người tại đây nhé! Cảm ơn anh em! 😃
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ở Việt Nam ít thấy người dùng, đa số là ngồi chung với người lớn.
@Lê văn zyx Bởi vậy khi có sự cố xảy ra thì mấy đứa nhỏ là dính chưởng nhiều nhất, cháu mình hôm trước ngồi với mẹ nó ở ghế phụ, bố nó thắng gấp phát làm đứa nhỏ đi nguyên hàng tiền đạo...
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@Enzo Le Bữa có thằng kia đang chạy xe máy thì quay ngang xe lại. Mình thắng gấp (đang 30km/h) thằng nhóc con bị nháo nhào, cấn bụng đau muốn khóc.
Giờ bắt nhóc phải ngồi ghế trẻ em có belt đàng hoàng.
@minhtienbk Vâng, tốc độ của ca mình nói bên trên cũng chỉ có 20-30 đi trong phố thôi ah bác! Nếu mà đi ngoài quốc lộ thì anh em cũng biết được là nó nghiêm trọng hơn thế nào rồi...
@Lê văn zyx Ở nước ngoài con nít không được phép ngồi chung, phải có ghế riêng cho nó.khi có tai nạn chiếc ghế cũng bảo vệ tốt cho đứa trẻ.
Rear facing là an toàn nhất rồi đến forward facing, boost giúp ngồi seat belt an toàn thôi. Theo mình là tuỳ tuổi, cân nặng vào chiều cao. Vd ở chỗ mình hơn 1 tuổi thì có thể dùng forward facing, nhưng tuỳ cân nặng mà mình chuyển rear sang forward facing. Còn ghế boost nếu mà ngồi trên ghế mà chân chạm được sàn thì ko cần boost nữa dù chư dc 12 tuổi.Dưới 12 tuổi ko được ngồi ghế trước với tài.Trẻ 2-3 tuổi nên cho forward facing cho bé thoải mái và khám phá
@minhtienbk Lý do là vì túi khí luôn bác ơi! Túi khí trước có lực bung rất mạnh, trẻ em dưới 12t bị dính lực bung túi khí thì khả năng sẽ bị chấn thương nặng rất là cao.

Bác xem lại bài này của mình viết: https://tinhte.vn/thread/tim-hieu-tai-sao-lai-co-nut-dieu-khien-tat-mo-tui-khi-trong-xe-o-to.3106564/

[Tìm hiểu] Tại sao lại có nút điều khiển Tắt/Mở túi khí trong xe ô tô? | Viết bởi Enzo Le

Trong bài viết Các tính năng an toàn thụ động trên xe ô tô mà mình đã chia sẻ hôm trước, túi khí chính là một trong những tính năng quan trọng và được nhiều anh em quan tâm nhất. Hầu như ai đi mua xe cũng đều quan tâm xem chiếc xe đó có bao nhiêu…
tinhte.vn
@Bl4ck_and_Black Đồng ý với bác tất cả trừ cái ý 2-3 tuổi cho forward facing, vì cái này tùy vào cơ địa của đứa bé và sức chịu của cái ghế nữa. Bên cạnh đó, nếu cha mẹ muốn con an toàn tuyệt đối thì 10t ngồi rear-facing vẫn được, không vấn đề gì! Khám phá thì tới nơi xuống xe đi khám phá chứ ngồi trên xe thì cũng có khám với phá được gì đâu! 😁
@Enzo Le Tôi xin!😆 10 tuổi chân nó dài thòn lòn, cái carseat nào rear facing(quay mặt ra phía sau xe) chứa vừa mà cho ngồi 😃). Nếu ngồi không thoải mái khi tai nạn còn nguy hiểm hơn.
Khi con đủ điều kiện ngồi forward facing mình dễ tương tác với con hơn, đi dọc đường có nhiều thứ để con tò mò hỏi lắm, chứ tư duy đến nới rồi khám phá thì kiểu làm cho xong chuyện. Hình như bạn chưa có con nên nói nghĩ vậy 😃)
@Bl4ck_and_Black Mình sẽ có bài về việc nên đặt ghế quay ra phía trước hay phía sau cho anh em tham khảo và thảo luận, nhưng chưa xuất vì phải dãn cách chủ đề này ra tí. Bác tham khảo link này trước xem sao: https://www.cbsnews.com/news/rear-facing-car-seats-kids-age-new-guidelines-for-parents-children/ 😃

Experts eliminate age limit for kids in rear-facing car seats

"It's really important to keep them rear-facing as long as possible," said Natasha Young, a certified technician for Safe Kids Worldwide
cbsnews.com

Việc tương tác với bé khi bé ngồi quay mặt lên trên sẽ khó hơn, vì bố mẹ phải chồm lên rồi ngoáy đầu lại mới nhìn được con. Và theo mình việc chơi đùa, nói chuyện, tương tác với con quan trọng hơn là nhìn ra ngoài, mà nếu muốn nhìn thì bé ngồi quay ra sau vẫn nhìn ra ngoài được mà bác! Hay bác muốn con nhìn tới phía trước để xem bác lái xe thế nào? 😁
Chỗ mình trẻ con ngồi chủ yếu là Forward facing car-seat (FFCS).

Mọi người thường cho trẻ con dùng FFCS nhưng nếu gia đình ko dư dả thì mua loại tách rời được phần lưng thì trở thành seat booster. Vì theo luật thì sau khi trẻ đủ 18kg (hoặc cao trên 1.2m) thì trẻ chỉ cần ngồi Booster thôi. Mà trẻ con ở đây nó lớn nhanh và cao nhanh lắm nên thời gian dùng FFCS rất ngắn. Khi nào trẻ cao trên 1.4 hoặc trên 30 kg thì ngồi seat belt không thôi cũng được.

Trẻ con ngồi quen rồi nên khi lên xe cứ ngồi yên trong đó thôi, không như trẻ con VN, cứ vào xe là chạy người này bế, người kia ngồi lòng, seatbelt thì chẳng mấy ai đeo... thói quen xấu là từ bố mẹ ông bà truyền sang chứ đâu.

Thêm ảnh đính kèm (loại FFCS mà bỏ được phần lưng)
HainnyVo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nonut công nhận, lỗi từ đầu là do bố mẹ
@nonut Luật (nếu có) thì chỉ quy định bắt buộc phải dùng ghế cho trẻ nhỏ từ mấy tuổi trở xuống (VD như Việt Nam đang dự thảo luật là trẻ em dưới 13t), chứ Luật không bắt buộc em bé đến mấy tuổi, được mấy kí thì phải tháo cái ghế ra không được dùng nữa, 2 cái khác nhau bác nhé, phải phân biệt rõ 2 cái đó! 😁
@Enzo Le Mình đang nói tới luật Mỹ bạn ơi. Họ ko quan tâm tới tuổi mà chỉ nhìn vào chiều cao và cân nặng để xác định loại ghế mà trẻ em phải dùng và tới khi nào thì không cần phải dùng ghế nữa (chuyển sang dùng seat belt giống người lớn). Luật nước ngoài họ nghiên cứu và ổn định hàng chục năm nay rồi, VN cần gì phải phát minh ra cái mới. Chỉ cần lấy chuẩn của họ giảm đi 1 chút cho hợp với thể hình người VN là xong.
@nonut Họ quy định luật là mấy tuổi trở xuống PHẢI cho trẻ em ngồi ghế. Còn bài của mình là đến khi nào mới nên bỏ ghế không dùng nữa. 2 cái khác nhau mà bác! 😁

Ví dụ luật của Mỹ quy định trẻ em từ 12 tuổi trở xuống phải dùng ghế, nhưng theo thể hình người Việt Nam, nhiều bé có thể ngồi ghế riêng đến 13-14 tuổi, nếu bác mua ghế xịn :D
HainnyVo
ĐẠI BÀNG
4 năm
[ở Mỹ họ cũng chỉ có “khuyến nghị” thôi chứ không quy hẳn thành luật định và bắt buộc người dân làm theo]
nhưng nếu không cho trẻ nhỏ ngồi ghế trẻ em, thì cảnh sát sẽ phạt đó.
xe dì mình kính trong, đang chạy trên đường có người nhìn vô thấy, gọi báo cảnh sát, cảnh sát dí theo phạt
@HainnyVo Đúng bác, ý mình là khuyến nghị đến khi nào thì dùng ghế nào và khi nào thì ngưng, nhưng quyền quyết định vẫn là ở bố mẹ em bé. Và lời khuyên tốt nhất là nên cho em bé ngồi ghế riêng đến khi nào không còn ngồi được thì thôi, mà cái này thì tùy chất lượng ghế xịn hay dỏm...
farevell
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ở mỹ phần lớn các bang đều quy định bắt buộc chứ ko chỉ là "khuyến nghị" nhé.
@farevell Luật (nếu có) thì chỉ quy định bắt buộc phải dùng ghế cho trẻ nhỏ từ mấy tuổi trở xuống (VD như Việt Nam đang dự thảo luật là trẻ em dưới 13t)

Còn bài này là viết về việc em bé đến mấy tuổi thì nên ngưng, không dùng ghế nữa! 2 cái khác nhau bác nhé! 😁
antonior
TÍCH CỰC
4 năm
Anh em có thể tham khảo clip này, ngoài cách lắp đặt thì trong clip còn chỉ ra các tư thế lắp ghế tuỳ theo cân nặng:
antonior
TÍCH CỰC
4 năm
Theo mình biết có quy chuẩn chung dành cho ghế ô tô chia theo từng nhóm tuổi: Nhóm 0+: sơ sinh - 13kg. Nhóm 1: 9 – 18kg. Nhóm 2: 15 – 25kg. Nhóm 3: 22 – 36kg
Các thương hiệu uy tín họ có chỉ rõ mỗi sản phẩm sẽ phù hợp nhóm nào.
Có những ghế bao luôn từ nhóm 0+ đến nhóm 3 nhưng sẽ mắc và to. Anh em xe nhỏ thì nên cân nhắc, tốt nhất ra xem tận mắt kẻo mua về không phù hợp với xe.
antonior
TÍCH CỰC
4 năm
@nonut À mình note ra để biết anh em biết mà dễ chọn ghế thôi, hồi đầu mình mới tìm hiểu không biết bắt đầu từ đâu, ở VN cũng chưa có quy chuẩn nên mò hơi tốn thời gian mới chọn được cái phù hợp.
Còn vụ hạn sử dụng thì bạn nói mình mới biết, cảm ơn bạn nhiều nhé ;)
@antonior Nếu xe bác rộng hơn thì dùng mấy cái ghế đó sẽ rất an toàn, vì em bé sẽ được bảo vệ cho đến khi đủ lớn luôn. 😁 Ghế mình đang xài của Joei, dùng được đến khi em bé 36kg. :D
antonior
TÍCH CỰC
4 năm
@Enzo Le Nếu được bạn làm hẳn 1 bài guideline về vụ này đi để anh em có thêm thông tin
@antonior OK bác, sẽ có nha! 😃
RIM
CAO CẤP
4 năm
nhân tiện có bác nào ở HN mà có ghế trẻ em có ISO FIX mà pass lại không nhỉ?
chinhnv28
ĐẠI BÀNG
4 năm
Quan tâm
Đến khi cài dây an toàn được
Khi bé được 5-6 tuổi là ngưng được. Và nên nghiên cứu thêm về tiêu chuẩn của dây an toàn, khi bé đến tiêu chuẩn đó là có thể ngưng.
Madhit
TÍCH CỰC
4 năm
@Anthonie Le bậy bạ, dây an toàn cho người từ 1m45 .... 5-6 tuổi chưa đạt
@Madhit Không đọc câu sau hả ông? tay bị flash hở =))))
Madhit
TÍCH CỰC
4 năm
@Anthonie Le Tiêu chuẩn dây an toàn đó.
@Anthonie Le 5-6 tuổi thì tùy đứa, có đứa 5-6 tuổi đã rất cao to, có đứa nhỏ xíu...

Và dù nó có cao to, hệ thống cơ xương của nó cũng không phát triển đầy đủ được bác ah, khi xảy ra sự cố thì cơ thể nó cũng không chịu nỗi...
Ở na-uy nên mua ghế cho trẻ con khi chở đi. Vì tiền bị phạt sẽ gấp đôi hay gấp 3 lần tiền mua ghế.
@Trung Thanh Ở Na-uy thì khỏi nói đi, cái gì cũng mắc mà huống chi tiền phạt, nhưng bù lại dân có thu nhập cao! 😃
Madhit
TÍCH CỰC
4 năm
Đề nghị cập nhật đủ nội dung:
Trẻ em dưới 12 tuổi hoặc dưới 1,3m hoặc dưới 30kg được chở trên xe ô tô bằng ghế chuyên dụng. Có điều kiện nào bị vượt thì ko cần ghế chuyên dụng
@Madhit Tao nói ghế chở con nít chớ đầu có chở heo, mầy nói cái gì vậy?
Madhit
TÍCH CỰC
4 năm
@Enzo Le 1/ Mình cũng nói đang được soạn thảo.
2/ Mình chỉ để nghị ghi đủ nội dung để trả lời các thắc mắc trẻ em lớn quá thì sao. Vd các bé gái 12 tuổi phổng phao lắm rồi. Trong đầu mọi người trẻ em có 5-6 tuổi thôi 😁
3/ Mình có nói bài của bạn sai hay ko hữu ích đâu 🙄
Madhit
TÍCH CỰC
4 năm
@Trung Thanh Đang ở trại tị nạn hả bạn. Được cấp quốc tịch chưa?
@Madhit Mầy dùng cái đít suy nghĩ coi, đang ở trại tị nạn, được cấp quốc tịch chưa? Má ơi mầy viết cái gì vậy?
manhhungpl
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài viết chia sẻ hay quá. Mình cũng có mua ghế Combi cho bé từ 1 tháng đến 10 tuổi luôn. Nhưng bé nhỏ chưa chịu ngồi ghế 1 mình. Toàn Mẹ hoặc bà ẵm trên tay và ngủ trên tay.
Chạy xe thì nguy hiểm thật , do có việc gì bất ngờ thì ko giữ chặt được bé , toàn bị dồn về trước. Cũng biết thế nhưng chờ con lớn lên ngồi riêng hay cố tập cho bé quen ngồi ghế thôi.
Mà mấy bác nhớ coi miếng mút dưới dầu có độ dày và êm chưa nhé, cũng đừng dày quá.
@manhhungpl Ghế từ 1 tháng đến 10t luôn là rất xịn sò, ghế nhà mình cũng tương tự, chịu được tối đa 36kg. Bác nên kiên nhẫn và tập cho bé, từ từ bé sẽ hợp tác thôi, cố gắng tìm một hoạt động gì đó cho mẹ và bé cùng chơi lúc ngồi ghế, dần dần chắc chắc bé sẽ quen thôi! Chúc bác thành công nha! 😃
@manhhungpl Lúc đầu thì hơi khó chịu, rồi nó sẽ quen không ai rảnh mà ôm nó trên xe.
hôm nay tình cờ coi clip của P.Triều ở hanoi
hắn là chủ con g-wagon ,nhưng lái xe méo bao giờ có seatbelt
đứa con tầm 4-5t cũng chẳng có babyseat ,hay seatbelt gì luôn .thằng bé leo trèo ,nên muốn ngồi đâu ngồi 😔
xuanlinh
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thấy cứ để trẻ ngồi tới khi nào không vừa nữa thì thôi. Mà hiện giờ thấy nhiều loại ghế quá, không biết chất lượng thế nào.
chủ đề hay
Save lại khi nào có con sẽ áp dụng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019