Trên tay bộ sống chậm bằng tách cà phê: Kinto Slow Cofee, pha cà phê phễu kim loại

Nam Air
27/9/2021 13:42Phản hồi: 155
Trên tay bộ sống chậm bằng tách cà phê: Kinto Slow Cofee, pha cà phê phễu kim loại
Chào anh em, hôm nay mình giới thiệu với anh em bộ pha cà phê mình thích nhì (sau bộ Aeropress là cái mình thích nhất). Bộ này là Kinto Slow Coffee, anh em mua thì sẽ có nguyên set bao gồm carafe (cốc đựng, server), lọc bằng kim loại và cái drip tray để hứng giọt.

Mời anh em xem video nha:

Kinto là thương hiệu sản xuất đồ gia dụng của Nhật, họ cũng có chi nhánh ở nhiều nước và khu vực khác như Mỹ, Châu Âu vv. Tuy nhiên cũng lạ là một số món ở Nhật mới có, một số món lại chỉ làm cho thị trường Mỹ vv. Bộ Kinto Slow Coffee Jug set này mình mua ở Nhật.

Hộp đựng bằng giấy tái chế rất nhỏ gọn thế này. Anh em có thể chọn mua bộ 2cups (300ml) hoặc 4cups (600ml). Mình chọn 2cups vì thích nhỏ gọn gàng.

Nguyên set nó anh em ráp lại là thế này nhé, đơn giản, nhẹ nhàng.

Đầu tiên mình nói đến phễu, đây là dạng phễu mở 60 độ bằng kim loại. Anh em không cần dùng thêm giấy lọc hay gì cả. Tất nhiên nếu thích sạch 100% cặn thì có thể thêm giấy lọc, nhưng mình thì không cần. Số lỗ lọc trên phễu này là số lần bạn gái hẹn đến mà không đến.

Đây là phần giữ phễu lọc, anh em sẽ đặt phễu vào đây. Bên trên có in các câu nói triết lý về đạo uống cà phê 😁.

Quảng cáo

Đặt phễu vào phần giữ phễu thế này.

Anh em có thêm một cái “drip cup” để hứng sau khi pha xong, có thể dùng cái cốc này để đo lường cà phê nhé, ở trên có vạch chỉ 20g.

Pha xong thì anh em gác phễu lên cái đồ hứng thế này cho nó hứng các giọt còn lại nhé.

Quảng cáo

Đây là carafe hay server hay cốc đựng cà phê. Mỗi vạch chia có những câu triết lý giúp anh em tán gái rất hiệu quả.

Liều lượng pha thì anh em cứ theo sở thích thôi, trên hộp có đề nghị tỉ lệ 10g cà cho 150ml cà phê, 20g cà cho 300ml cà phê.

Phương pháp pha thì cứ theo pour over thôi anh em, dùng 4:6 cũng được, pha 5:5 cũng được, sao cũng được.

Về mức độ mịn của bột cà phê, mình thấy để ở mức tầm pha pour over là ổn.

Có thể tráng nước nóng bộ phễu trước nếu muốn, bỏ bột cà phê vào.

Cho chút nước, cho bột nở 30s, rồi tiếp tục pha theo phương pháp bạn chọn.

Mình thường pha bằng phương pháp 4:6 học của anh Tetsu Kasuya

. Nhiệt độ nước 92C
. 20g bột cà phê, 300g nước (1:15)
. Xay thô
. Số lần rót: 5 lần
Lần đầu: 50g để lấy vị ngọt, rót xong chờ 45s
Lần 2: 70g, chờ 45s (0:45 cộng trên cân là 120g)
Lần 3: 60g, chờ 45s (1:30 cộng trên cân là 180g)
Lần 4: 60g, chờ 45s (2:15 cộng trên cân là 240g)
Lần 5: 60g (3:00 cộng trên cân là 300g)

Chính vì phải cân đo đong đếm vậy nên anh em nên có cân lúc pha cà phê, mình đang dùng cân Timemore Blackmirror.

Pha xong rồi 😃

Cà phê pha ra có cặn nhẹ, vị dày, ngọt đặc trưng của hạt và đầy đặn.

Cặn có là do phễu kim loại, không thể không có cặn, tuy nhiên uống vậy nó có cái thú vị riêng, giúp vị cà phê nó đầy đặn lắm.

Uống xong rửa cất lên kệ thôi 😃.

Lý do mình thích Kinto Slow coffee:
  • Thích vị sự đơn giản.
  • Thích vì triết lý của Kinto.

Chúc anh em vui.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

155 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đã. Thích bài như vầy, hình đâu nói đó, mạch lạc dễ hình dung, nên dù có dài cũng không ngán.
@fifty Hình vừa đủ, câu cú gọn gàng, đọc thấy cũng chậm rãi như đang đợi cafe nhiễu. Dạo đây có thằng TuyenTEX viết bài nuốt không trôi nổi, bài và hình dài lê thê, câu cú như tuổi teen. Có cách nào lọc bài mình thấy trên trang chủ không anh em
Fong360
ĐẠI BÀNG
3 năm
@pinochu Ai dzợ, người đó là ai kia dzợ, he he he.....
linhpham89
TÍCH CỰC
3 năm
@Fong360 Bài viết hay, hình đẹp, cảm ơn mod
seavn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có bộ pha cafe truyền thống nào tiện lợi ko bạn nhỉ.
Mr Loyal
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thanh.qs Mua cafe phin Gốm , có nhiều hãng làm , có hoa văn này nọ khác nhau tha hồ lựa chọn
thanh.qs
ĐẠI BÀNG
3 năm
@donquijote nó chỉ đắt chứ nhìn ko đã! mấy kiểu khác nhìn vô thấy đẹp, xịn xò liền!
@seavn mua bình pha trà có cái phểu lọc đựng trà bằng kim loại , bỏ cafe bột vào, đổ nước sôi vừa đủ , ngâm đó, lúc nào uống thì rút cái phểu lọc lên, cho đường & đá vào , có ngay ly đen đá
Lưu ý lúc mua bình trà chọ loại có phểu lọc lổ nhỏ mịn thì ly cafe pha ra sẽ không có cặn
(mình dùng cái bình mua ở Hachihachi)
@seavn Chỉ là cải tiến tí so với cái fin pha cafe của VN mà giá gấp cả mấy chục lần nhỉ
bộ này cũng tiền triệu
trong khi phin pha cafe của VN chỉ tầm chục ngàn
ducito
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhựa gì vậy xếp?
@ducito Mình cũng ko rõ, có lẽ acrylic hoặc gì đó bác.
@ducito Nhựa mà chơi đồ nóng thì thôi!!! cũng mê cf nhưng chi li như mod thì thua.
Cười ra nước mắt
ducito
ĐẠI BÀNG
3 năm
@c0mmand0 Nhựa có nhiều loại vẫn an toàn ở nhiệt độ cao cho lò vi sóng, đựng thực phẩm nóng. Tiêu chí chọn đồ nhựa của mình: BPA-free, Microbead(hạt vi nhựa), độ chịu nhiệt.
Quan trọng nhất vẫn là dùng đúng công năng, khả năng của nó. Chớ nhiều người dùng túi bóng, hộp xốp để đựng thức ăn nóng hay sử dụng lại chai nước dùng 1 lần là sai rồi 😁
Haduong90
TÍCH CỰC
3 năm
Uống ly cafe mà phải cân đo hơi mệt nhỉ. Uống xong chắc thành nhà toán học luôn quá, căn giờ, cân đo đủ thứ. 😆
@Haduong90 ha ha sống chậm nó thế
mà Chỉ là cải tiến tí so với cái fin pha cafe của VN mà giá gấp cả mấy chục lần nhỉ
bộ này cũng tiền triệu
trong khi phin pha cafe của VN chỉ tầm chục ngàn
ducito
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Haduong90 Nhìn thấy vậy nhưng không phải vậy bác ơi. Cái gì mình chăm chút thì cảm giác lúc hưởng thành quả nó sẽ đặc biệt hơn. Bác thử tưởng tượng các chị em ninja luôn tự tin tạt đầu khi ra đường vì đã trang bị đầy đủ súng ống ở nhà, chắc họ cũng không than phiền về bước chuẩn bị đó 😁
Haduong90
TÍCH CỰC
3 năm
@ducito mình sẽ ghi nhận sự ví von này là 1 lời khen ngời cho các chị em ninja lead của bạn, ahihi
Haduong90
TÍCH CỰC
3 năm
@HpDellIBM đợt trước mình mua 40k bộ fin mỏng dính.
xtruongiu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác trải nghiệm Hario Dripper Switch thử
@xtruongiu 😁 nó vẫn dùng lọc giấy nên chắc e dùng Hario v60 ổn rồi bác, mua thêm chắc vị cũng ko quá khác biệt
wiind
TÍCH CỰC
3 năm
đúng kiểu sống chậm luôn ă, mình sống không chậm được, toàn ra quán gọi cf cho lẹ à, mà từ bữa dịch tới giờ uống cf gói thấy gì luôn rồi 😆
@wiind Có thể vì em bán quán xinh nữa ;D
id@wn...
TÍCH CỰC
3 năm
@Nam Air Cũng có thể là em trai😜
alex.hn
CAO CẤP
3 năm
Bài hay mod ơi.
Đồ đẹp, tiện.
Dùng bộ này kèm bộ pha phin truyền thống thần thánh là đẹp cho nhu cầu chơi nhẹ nhàng.
@alex.hn Cảm ơn bác nhiều, nghe khen nổ mũi luôn hehe
CHỤP CÓ NGHỀ LẮM BRO. NHÌN TẤM ĐẦU, MÀU ĐỎ NÂU + MÀU ÁNH KIM LÊN PHÊ PHA DỄ SỢ. GOOD JOB. KHÔNG ĐỌC REVIEW VÌ ĐANG KIÊNG
@Phan Huy Thọ CÁM ƠN BÁC NHA, CHÚC BÁC SỚM HẾT KIÊNG NHA
Bộ này có phải mới mua Fado giao chậm đây không thím? 😁
@-Mr.S- Không bác, trên fado mình mua sextoy
Bác Nam Air ơi hạt cafe liti cặn nhiều thì lâu dần chui vào thành mạch nhiều theo thời gian sẽ gây hại theo cách mà chất cholesterole gây hại cho mạch máu. Cái nghiên cứu không nhớ mình đã xem lâu rồi. Nên việc hạn chế cặn cafe khi uống bác ơi
@CdqHung1901 Chào bạn, theo nghiên cứu của ĐH Havard, uống cà phê lọc kim loại có thể gây tăng cholesterol máu vì lọc kim loại không lọc chất béo. Cụ thể thì mỗi ngày uống từ 2 lít cà phê trở lên có khả năng bị. Chứ không phải do cặn nha bác 😁

Cám ơn bác đã comment nha. Chúc bác vui!
Link: https://www.health.harvard.edu/blog/pressed-coffee-going-mainstream-drink-201604299530
quang577
TÍCH CỰC
3 năm
@CdqHung1901 Cặn cà phê nó mà lọt đc vào thành mạch thì cặn cơm, cặn canh, cặn trứng rán, cặn thịt heo, cặn kẽ... nó đóng bánh luôn trong đó rồi 😃
@CdqHung1901 Cặn cafe mà chui vào mạch máu được thì chắc dân số còn 1/2 quá bạn.
concuuduc
TÍCH CỰC
3 năm
@Phantuanvu0310 Chắc tụi nghiên cứu nghiện quá chích cf thay vì uống. 😆
Cám ơn Nam. Ít chữ mà đủ thông tin. Hình chụp đẹp
@CHXD So 08 APP cám ơn bác đã ủng hộ ạ
@Nam Air Có thể mua cái tương tự ở VN ko Nam?
@CHXD So 08 APP Có thể nhờ dịch vụ mua đồ Nhật, hoặc mua ebay họ cũng ship về nha bác
jeetkunedo
TÍCH CỰC
3 năm
móa, đọc xong thấy phức tạp vkl mà ông lại kêu đơn giản! cơ mà đầu tư 1 bộ này nhìn cũng hay hay nhỉ, pha xong 1 tách cafe sáng ngồi chill chill với nhạc ngoài vườn thì tuyệt vời!
@jeetkunedo Nhìn phức tạp chứ làm tí quen thôi bác 😃
jeetkunedo
TÍCH CỰC
3 năm
@Nam Air mấy nay dịch mình pha cold brew chill chill ở nhà cũng thấy ổn rồi, để bữa nào làm 1 bộ như của bác xem sao. Có chỗ nào chuyên bán mấy món cho cafeholic như này không bác nhỉ?
@jeetkunedo Có nhiều chứ bác, mà giờ dịch đóng cửa hết rồi bác, qua dịch bác google mấy cửa hàng bán cà phê đặc sản nhé
treoman
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thích bạn Nam Air này làm clip. Rất dễ hiểu, nhẹ nhàng.
@treoman Cám ơn bạn nhiều nha, chúc bác luôn vui
hoangpk001
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thích bộ của anh Nam Air. Đang sắm cho thành bộ như vậy 😆
Trò chơi này tốn kém phết 😃))
@hoangpk001 Tốn cho bản thân cũng ok mà bạn 😁
Bộ này giá bao nhiêu bạn?
@mingcha Tầm 1tr đến 1tr2 đó bạn (nếu tự mua)
phanvanhoc89
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nam Air Admin ơi, cho xin cái link để mua, hoặc cho xin địa chỉ để mua nhé
nầy mà chậm gì bác

đi bộ ra quán cách nhà 5km mua ly cafe rùi về xem cái nào chậm hơn =))
@choigiky Haha, đi quán còn được ngắm các em xinh nữa!
pyramid0501
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nam Air Mod chụp bằng máy gì đẹp thế?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019