Sáng mà không có cà phê, như vào nhà nghỉ mân mê rồi về

magic.flame
28/11/2022 4:15Phản hồi: 141
Sáng mà không có cà phê, như vào nhà nghỉ mân mê rồi về
Để pha được cà phê thì đầu tiên cần là hạt cà phê, mình thường chia 17gr cà phê vào từng ống nhỏ để sáng dậy đỡ phải đong đếm. Lọ nhỏ này có van 1 chiều nên cũng là 1 cách giữ cà phê được “tươi” hơn.

Sau đó cho cà phê vào máy xay, chỉnh mức xay phù hợp với sở thích của mình, với mỗi mức độ thô hay mịn của bột cà phê, hương vị cốc cà phê cũng thay đổi.

Xay xong mình sẽ dùng dụng cụ WDT ( The Weiss Distribution Technique), nó là công cụ để dàn đều và đánh tơi bột cà phê nếu máy xay của bạn xay bị vón cục.

Sau đó dùng 1 công cụ khác gọi là “distribution tool” để làm phẳng bề mặt cà phê trong rổ lọc.

Sau khi làm phẳng mặt xong thì dùng Tamper để nén lại cho chặt

Lắp vào máy pha thôi 😁, trước khi pha thì xả 1 chút nước cho nóng đều Group head, việc này cũng 1 phần giúp cho nhiệt độ được ổn định lúc pha.

Mình thường pha làm 2 cốc, 1 espresso và 1 cốc “cà phê sữa” cho vợ
6211434_image-2 2.JPG

Quảng cáo

Còn nếu hôm nào làm 1 cốc double shot thì mình thường dùng tay cầm có rổ lọc không đáy, nhìn cà phê chảy cũng vui hơn :D

6191005_311899893_2066755393534806_6253808991832991339_n 2.jpg

Chúc anh em tuần mới vui vẻ.

141 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

máy xịn, cafe ngon, hình đẹp hihihi quá đã
@cuhiep Nghiện là dở a ạ kk
Đã quá ạ
Có ai uống cf vô là người cứ lờ đờ, uể oải giống như bị dị ứng bột ngọt (mỳ chính, vị tinh) không?
@Thanchet92 Em bác ạ. Hôm nào ăn no rồi uống thì ko sao. Để bụng hơi đói mà làm ly cà phê sữa thôi là mệt cả ngày, bụng thì đầy, khó chịu 😭
@Hoàng Tiến Thịnh Bụng đói mà ún cf là dở rồi.
@Thanchet92 Chỗ làm cũ tui có 1 ông nhậu số zách luôn mà uống cafe là bị nôn nao, khó chịu, ng lân lân, bức rức. Đi cafe toàn uống bò húc 😆
@sốt-xuất-huyết-2022 Vậy là say cf rồi đó 😁
Nhìn dàn đồ chơi mê quá bác ui
=)))
@huykhanh95hup Nghiện là dở rồi. Mê thôi.
@huykhanh95hup nghiện là dở rồi, keke. Mình cũng từng yêu cf lắm, nhưng giờ bỏ rồi, tuần chỉ dùng 1-2 cốc nếu được mời =)) vì thực sự theo quan sát của mình thì cafein ko tốt cho sức khỏe lắm, nhất là với ai dễ bị trĩ, đại tràng, dạ dày...
@kemkem87 mình cũng thích, nhưng bảo cafe tốt cho sức khỏe theo báo cáo nào đó thì méo tin nổi, uống da bị xạm đi, hay bị đói mệt hơn, cafe mua nguyên hạt nhé =))
@huykhanh95hup Me too, cũng pha pourover, hạt rang xay arabica cầu đất, nhập ngoại đủ cả. Vì dù gì nó cũng là chất kích thích tương đối mạnh. Ai nghiện quá thì nên uống nhiều nước chút 😆
Nhờ bác @Nam Air review quả Tiross Ts6213 kết hợp xay luôn ạ , tại thấy giá tốt quá mà còn chính hãng
@thienduong298 Tiross ,chất lượng kém .
mr_fire
ĐẠI BÀNG
một năm
Máy xịn, ảnh chụp đẹp. Cafe chắc cũng phải ngon rồi.
thơ hay
chỉ có thể comment là xuất sắc thôi ạ 😁
Sáng dậy không có chén trà
Như vào nhà nghỉ mất tiền nhưng không "ra"
@Susuraudai câu đối đỉnh quá
Cười vô mặt
@Susuraudai Ờ. Tôi cũng cứ phải trà
@Jackie Lee 1981 Sáng dậy hay ăn xong là cứ phải có chén trà nóng mới chịu đc
Đen đá vẫn đỉnh nhất
@bệnh ngoài da k đường nữa
Mân mê còn đỡ bác. Như vào nhà nghỉ ngủ xong rồi về
lười như mình thì vào nhà nghĩ khỏi mân mê, làm luôn rồi về :v
nhìn công đoạn cực quá ^^. Tàu nhanh với G7, Nest cho lẹ
@Kid_Alone thế là cũng nhanh lắm rồi.
thôi cafein ko thích hợp với mình nên khỏi. tối ngủ đủ giấc là tỉnh táo cả ngày ko nên lạm dụng chất nào thì tốt hơn.
Anpen
ĐẠI BÀNG
một năm
công nhận vào nn nhún nhảy có cốc cafe và điếu thuốc nó khác bọt hẳn.
Cười ra nước mắt
@Anpen say quên luôn cả bóp cò
Cười vô mặt
iTect
TÍCH CỰC
một năm
@Anpen thuốc lá hôi mùi kinh lắm, bỏ đi bạn.
mỗi ng mỗi nghiện, riêng bạn là nghiện cafe
làm ly double shot là chuẩn bài
Yêu quá
Hôm nay mình mở hàng tt bằng ly cafe, coi bộ cả ngày tt nói về cafe hen. https://tinhte.vn/thread/tu-lam-cafe-sang-luc-nao-cung-ngon-thom-hon-tiem-nha-may-fen.3599515/#post-63520986
@rongxike Chắc vậy á bác kk
6 sao cho cái tiêu đề.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019