Những điều bạn chưa biết về khung titan trên iPhone 15 Pro và 15 Pro Max

13/9/2023 4:34Phản hồi: 158
Những điều bạn chưa biết về khung titan trên iPhone 15 Pro và 15 Pro Max

1. Loại Titanium Grade 5 mà Apple sử dụng trên iPhone 15 Pro và Pro Max là gì ?

Apple nói rằng họ dùng titanium grade 5 để tạo ra khung viền của iPhone 15 Pro và Pro Max, loại vật liệu có tỷ lệ giữa độ cứng và trọng lượng cao nhất hiện nay (strength-to-weight ratios). Họ còn nói rằng đây là loại titanium được dùng để chế tạo tàu thám hiểm sao hỏa, khá ngầu.

Titanium grades 5 hay còn gọi là Ti 6AL-4V9 là một hợp kim titan phổ biến được dùng trong rất nhiều ngành công nghiệp quan trọng bởi ưu điểm độ bền, độ định hình và độ chống ăn mòn cao nhưng có trọng lượng nhẹ. Titanium grades 5 được dùng nhiều trong các ngành công nghiệp vũ trụ, y tế và hàng hải để chế tạo những thứ quan trọng như tuabin máy bay, khung máy bay, linh kiện động cơ…

Mình đã được tiếp xúc với các thiết bị điện tử dùng titanium grades 5 từ rất sớm có thể kể đến như các dòng đồng hồ thông minh cao cấp Apple Watch Series 5 titan, Garmin Fenix 5-6-7 series titan, Garmin Epix series hay Coros Vertix 2, Coros Apex 2 Pro. Các thiết bị này đều có độ cứng và độ bền cao.

2. Không phải toàn bộ khung của iPhone 15 Pro và Pro Max đều làm từ titanium

Screenshot 2023-09-13 at 11.30.36.jpg

Chỉ có khung (viền) ngoài cùng của iPhone 15 Pro và Pro Max được làm từ titanium mà thôi, phần khung đỡ bên trong (nơi sẽ đặt linh kiện, chip, pin…) được làm bằng nhôm tái chế.

Khung viền và khung đỡ sẽ được “hàn” lại với nhau bằng công nghệ mà Apple gọi là “solid-state diffusion”, mình cứ gọi là hàn cho nhanh. Mình không rõ cách làm này có mang lại sự ổn định và chắc chắn bằng việc khoét nguyên khối nhôm/thép hay không nhưng Apple nói rằng khung bên trong bằng nhôm sẽ đảm bảo cho việc tản nhiệt cũng như cho phép thay mặt kính lưng dễ dàng hơn.

3. Khung viền titanium của iPhone 15 Pro và Pro Max được hoàn thiện bề mặt dạng “brush”

Mình không biết dịch chữ “brush” này sang tiếng Việt sao cho chính xác nên tạm gọi là phay xước nhé anh em. Kiểu hoàn thiện bề mặt này trước đây đã được Apple sử dụng trên Apple Watch Series 5 titanium.

Quảng cáo

Sau một thời gian dài dùng Apple Watch Series 5 titanium có họa tiết phay xước kiểu này thì mình thấy nó cực kỳ dễ xước và vết xước nhìn cực kỳ khó chịu. Nguyên nhân là các vết va chạm sẽ cắt ngang những đường phay xước này khiến bề mặt trở nên loang lỗ.

Sau này khi Apple làm Apple Watch Ultra họ không sử dụng họa tiết phay xước này nữa mà chuyển qua họa tiết mịn giúp bề mặt đỡ trầy và trầy cũng khó thấy hơn rất nhiều. Mình đoán Apple không chọn cách hoàn thiện bề mặt này vì ”mịn-mờ” nhìn sẽ chẳng khác gì vật liệu nhôm cả.

4. Khung viền titanium của iPhone 15 Pro và Pro Max được mạ màu bằng phương pháp PVD

Ngoài phiên bản màu titanium nguyên gốc thì iPhone 15 Pro và Pro Max còn có 3 màu khác là bạc, đen và xanh. Để có được 3 màu này và đảm bảo độ bền cao thì Apple chọn mạ bằng công nghệ PVD cao cấp thay vì dùng công nghệ anode hóa nhôm phổ biến.

Mạ PVD (Physical Vapor Deposition – mạ Titan) là phương pháp bay hơi lắng đọng vật lý, được thực hiện dưới điều kiện chân không (10-2 đến 10-4 Torr). Đây được coi là công nghệ mạ tiên tiến nhất hiện nay và không gây ô nhiễm môi trường. Công nghệ này sẽ giúp màu và bề mặt của khung titan trên iPhone 15 Pro và Pro Max cứng hơn gấp 3-5 lần so với các phương pháp mạ thông thường. Apple cho biết thêm họ mất tới 14 tiếng cho công đoạn này.

Quảng cáo

158 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chỉ có khung (viền) ngoài cùng của iPhone 15 Pro và Pro Max được làm từ titanium mà thôi, phần khung đỡ bên trong (nơi sẽ đặt linh kiện, chip, pin…) được làm bằng nhôm tái chế.
empty77
TÍCH CỰC
10 tháng
@dlv.thickgame Nhẹ hơn đc 10% bọ
@centernc Làm bằng gì cũng dc, miễng giảm dc 20g trọng lượng là tốt rồi! bỏ vào túi đỡ sợ tut quần
@FlewOverTheCuckoo'sNest đa phần người xài đt đều có ốp mà. lo gì =))
@Ranger_3009 sợ xước thì mua ốp . lúc đầu xước thì nhìn còn xót. từ từ nó quen. giống như cái xe thôi =))
crazywin
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Mạ PVD ngon nha
@TraiKimThanh màu ko ấn tượng thì ko tạo đc sự khác biệt và độ nhận diện cao đâu bạn. Các màu titan trắng, đen, xanh thì rất giống màu của các dòng pro trước đây, còn màu titan tự nhiên có khác biệt nhưng ko quá nổi bật, chỉ cái khung thôi thì rất khó nhận biết. Nói chung độ nhận diện so với Sierra Blue của 13 pro hay Deep Purple của 14 pro là thấp hơn rất nhiều
@TraiKimThanh Qua bao đời iphone rồi mà những màu sắc như này mà bạn kêu khác biệt thì mình cũng chịu đấy
@causelove94 Đúng rồi bạn. Mình chờ màu đỏ đô năm nay ghê mà nó k ra. Nhìn dàn màu của dòng Pro và Pro Max chán vãi ra
@Nguyễn D Tân thế ông có đọc hiểu về Titan ko? chắc Titan lên đc màu đỏ quá. mấy ông lam như giỏi hơn đội ngũ kỹ sư ngta hay saoa á
K ngon lắm, ít hot
@Dragao_ct92 Không đủ tiền đến gần thì chả mát lạnh, hót sao được =))
@Dragao_ct92 Tui cũng vậy, không ham cho lắm, phần cứng tui không chê, nhưng hệ điều hành không có phím back khó sài. Tìm nút back trên ứng dụng tìm nút mệt, mình sài cái gì tiện mình sài thôi. Chứ ko đua theo thương hiệu hay thời thượng.
@lucky10000 Chuẩn ngẫm điều tích cực nhất vẫn là Type C. Khung Titanium gì gì đó còn phải kiểm chứng..☺️
mr_tam
TÍCH CỰC
10 tháng
@Peaceofday Lấy tay vuốt từ cạnh trái màn là back. Thời nào mà cần nút?
titan gì, thế kỷ 21 rồi phải "mở lòng" với nhựa nhé, mới tốt nhé ae seeder nhé!

https://vnreview.vn/thread-old/mo-long-voi-nhua-la-thay-doi-tot-nhat-cho-smartphone-trong-nam-2020.3337840
@QuanLyNhaNghi Với bọn doanh nhân thành đạt sáng suốt yêu công nghệ thích quà hay tỏ vẻ mê quào phím thèm ăn chửi khoái ngạo nghễ thì Sam làm bằng giấy chùi bọn nó cũng kéo ra khen là tuyệt hảo nữa là.
@QuanLyNhaNghi Thật luôn ấy ,làm báo như này mới nhanh giàu được
Đội android chuẩn bị có cái để đua tiếp rồi
@MID217 đua gì mày. Đua theo USB C à> lol
Mạ pvd thì khủng long rồi, chuyên mạ đồng hồ cơ cao cấp
@Phuongtv_76 Mạ pvd thì có gì đâu nhỉ. Bên trang trí nói thấy ngày nào chả mạ vài chục tấn hàng
@Phuongtv_76 Đồng hồ bt cũng mạ pvd rồi, không cần tới cao cấp
tmhung
TÍCH CỰC
10 tháng
@Phuongtv_76 đồng hồ cao cấp là vàng khối, không ai đi mạ nhé, chỉ có đồ dỏm hay hàng thấp cấp mới đi mạ thôi.
@tmhung comment của bạn chí mạng ghê hahaha
Ko có màu gold thất vọng cực kỳ. chắc phải mua màu trắng chứ màu titan xám xám nhìn ko đẹp tí nào
@tx102 Tuỳ gu mỗi người, tui mệnh kim nên thấy gold của 14PM đẹp
@QXPro Titan nhuộm vàng chắc nhìn Củ Chuối quá Bro ạ... hoặc chắc để năm sau ra cho thêm Hot
@QXPro Chuẩn mình cũng thích Gold nhưng suy đi tính lại đen trắng mới là chân ái. Không say đắm nhưng bền lâu..😀
@QXPro có vay cũng lên nói
@MoonBreathing Táo dở k coppy Andr thì if còn ăn lôg ở lỗ với cái màn 4inch lcd á cưng kkk
tmhung
TÍCH CỰC
10 tháng
@Pon nemo mong sam ko làm vỏ titan, titan là vật liệu nên dùng cho kêt cấu, chứ thân vỏ thì chỉ nên sử dụng cho cái nào ko cần thẩm mỹ thôi, titan ko có gì đẹp và bền bề mặt hết
@Dragao_ct92 Ko nhờ cái màn 4inch là còn sài nút hết nha....
Lũ vô ơn ko nhớ ng khai sáng
Chuẩn bị năm sau đc ăn ké titan rồi 😅😅
@MoonBreathing Thật sự năm nay Apple tăng giá quá khéo nhưng mình ghét điều này.
Giờ mình đang nghĩ đến việc đổi sang SS rồi. Giá này mình có quyền đòi hỏi cao hơn rồi mà vẫn cố cho cái bộ nhớ 256GB thôi.
Năm sau lại tăng giá dòng pro lên 1100$ base 256GB.
Đổi cho vợ trước vì vợ thích iphone còn xem SS làm s24 ultra thế nào rồi quyết định sau.
Phay xước nhìn giống S3 hồi xưa nhỉ? 😄
anhtkl
TÍCH CỰC
10 tháng
Nhôm cũng đc, Thép cũng đc, Ttan cũng đc. Quan trọng là nó nhẹ và ko gây mỏi tay. Chứ vật liệu titan thì liệu khi rơi trong đk sinh hoạt bình thường (ko từ độ cao lầu 1 lầu 2 j nhé) nó có móp hay nứt như nhau ko?
Vẫn chưa thấy Vibranium đc áp dụng làm khung cho iPhone nhỉ? 😁
cu dé
TÍCH CỰC
10 tháng
@anhtkl có làm rồi bác ạ, nhưng làm ở quốc đảo báo đen nhé =))
@anhtkl Quan trọng nữa là chúng ta cũng lại đeo ốp cho nó thôi nên cứ nhẹ được phần nào hay phần đó bác nhỉ...😂
Năm nay lại k ra màu vàng nhỉ. Dù mình vẫn thích màu đen hơn
wenquan
TÍCH CỰC
10 tháng
@iptran68 Đoán là màu vàng khó mạ lên titanium
Titanium nghe Chất thiệt , mà chắc làm con Alunium thôi , đằng nào cũng xài ốp mà
Cười vô mặt
@LongTran76 Uranium mới chất
Mình k nghĩ "Apple không chọn cách hoàn thiện bề mặt này vì ”mịn-mờ” nhìn sẽ chẳng khác gì vật liệu nhôm cả ".
Họ làm vậy vì nếu trầy xước nhiều thì người dùng mới có cái lí do để nâng cấp vào năm sau chứ. Và năm sau 1 "cải tiến" mới là khung viền sẽ được làm "mịn mờ" như bạn nói 😆)
@Nguyễn D Tân Xạo lìn như vậy mới đc bú theo chứ 😃)
@Đại Việt 5000 Nói chứ ngta cũng viết bài kiếm tiền thôi bạn ơi. Mình có kiến thức có trải nghiệm thì tự nhận định chứ giờ báo chí nó là 1 hệ tư tưởng. . . . mà là tưởng tượng ấy. Ai có sức tưởng tượng phong phú viết bài gay cấn thì nhiều người xem thôi. Đọc báo phải có tri thức ok 😃))))
@Nguyễn D Tân Mình nói đùa thôi bạn ơi😂
@Đại Việt 5000 Thua 😆)
Chờ ae test coi khung viền này bền cỡ nào
Viền kiểu này mình đoán là rất dễ xước. Nhưng tín đồ ốp lưng thì chắc cũng ko quan tâm lắm 😆
15 prm năm nay màu nào đẹp ae, đang hóng xanh mà hình như giống màu của ip12 prm trước kia!.
lấy giấy nhám chà viền ip14 thì nó ra cũng giống titan ip15 ha ae 😁
Mình không biết dịch chữ “brush” này sang tiếng Việt sao cho chính xác nên tạm gọi là phay xước nhé anh em. Kiểu hoàn thiện bề mặt này trước đây đã được Apple sử dụng trên Apple Watch Series 5 titanium.

kiểu brush là kiểu nét cọ được quét qua trên 1 bề mặt
dùng từ phay xước là đúng rồi
Đúng là titan cũng có nhiều loại. Mấy món linh tinh giá vài chục, trăm của Tàu cũng được QC là hợp kim titan.
Kiểu nào thì Sam đú cũng đú theo thôi nhưng đủ trình để làm grade 5 thì tính sau.
@fear factor ông biết gì về nhôm 7 mà nói như đúng rồi thế? Nhôm 7 nó toàn dùng cho lĩnh vực hàng không đó 😁 . Chủ yếu là titanium nó nhẹ hơn nên Apple chọn thôi. Còn liên quan gì tới SS mà đi compare nhge cay cú z 😆)
@dandykts Vậy nói thử nhôm 7 nó ưu việt hơn titan ra sao xem?
Chứ không phải bị nhột từ nhôm nhựa lại còn bị bỉ nên cay cú sao?
@fear factor Thì có ai phủ nhận titan đâu bố? bố tự lôi SS vào rồi khóc lóc gì thế? Biết thì thưa thốt, không thì đừng có gáy linhtinh ba ơi .Bao giờ làm gập được quay lại nói chuyện tiếp nha cưng 😃 .
@dandykts Nhôm 7 nhớ k nhầm thì từ thời 6S đã làm rồi mà.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019