Cảm nhận Xiaomi Mi Mix: tất cả đều xoay quanh hai chữ cảm hứng

Duy Luân
30/11/2016 14:58Phản hồi: 300
Cảm nhận Xiaomi Mi Mix: tất cả đều xoay quanh hai chữ cảm hứng
Cảm hứng luôn là thứ quan trọng với mình mỗi khi quyết định sử dụng lâu dài một cái điện thoại nào đó, đây cũng là thứ làm cho bạn cảm thấy "sướng" sau khi bạn móc ví nhiều chục triệu. Có thể bạn đưa cho mình 2-3 cái điện thoại trải nghiệm mình đều cân hết, nhưng kêu xài lâu với một cái smartphone nhất định thì mình sẽ trở nên rất kĩ tính. Trước giờ không nhiều điện thoại tạo được cảm hứng với mình, chỉ có HTC One M7, HTC 10, Lumia 950 XL, Samsung Note 7 và iPhone 6 Plus là làm được trò đó. Và hôm nay, mình lại có cảm hứng với chiếc Xiaomi Mi Mix nên muốn chia sẻ với anh em một số trải nghiệm của mình với cái máy này cũng như các điểm chưa tốt để anh em nào đang cân nhắc mua có thêm thông tin tham khảo.

Ghi chú: đây không phải bài review, mình cũng chưa đánh giá được kĩ về pin, camera, sẽ chia sẻ với anh em trong những topic sau nhé.

Cái cảm hứng của Mi Mix trước hết đến từ viền màn hình, hẳn là như vậy rồi. Nó tạo cho Mi Mix một ngoại hình độc nhất vô nhị và gần như không hề đụng hàng với bất kì cái điện thoại nào khác mình từng cầm qua (có em Sharp Aquos Crystal nhưng chưa được trải nghiệm và cũng không bán rộng rãi nên không chấp). Nếu như hầu hết các điện thoại hiện nay đều tựa tựa như nhau thì Mi Mix đã làm cực tốt việc tách mình ra khỏi phần còn lại của thế giới smartphone.

Cái hay mà mình cảm nhận được của Mi Mix không chỉ đến từ việc nó thật sự có viền mỏng mà còn nằm ở việc Xiaomi có khả năng làm được những cái điện thoại như thế này và phân phối nó ra thế giới. Lúc trước Sharp Aquos Crystal cũng có viền mỏng y hệt như vậy nhưng chỉ loanh quanh trong thị trường nội địa Nhật và một số nhà mạng tại Mỹ mà thôi, nó không phải là một sản phẩm được bán rộng rãi như cách mà HTC 10, Samsung Galaxy S7 hay LG V20 đang được kinh doanh nên chẳng bao nhiêu người được tiếp cận. Còn với Mi Mix, Xiaomi chứng minh cho chúng ta thấy rằng những ý tưởng độ phá hoàn toàn có thể đến tay người dùng chứ không chỉ xuất hiện trên website, trên những tấm ảnh quảng cáo hay trên tay mấy website nói về công nghệ.

Viền mỏng thì để làm gì, có tác dụng gì không? Không nhiều, ngoài việc khiến kích thước máy nhỏ gọn (Mi Mix 6,4" nhưng chỉ to bằng một cái iPhone 6 Plus và Nexus 6P) nó chỉ giúp Mi Mix trông đẹp và độc hơn mà thôi, nhưng đó là tất cả những gì mình cần ở cái viền này. Mình không cần nó phải có chức năng gì đó hào nhoáng, không cần nó phải giúp ích gì cho việc sử dụng hằng ngày. Quan trọng là nó làm cho máy đẹp hơn, sexy hơn bình thường, chỉ như vậy là đủ. Cảm giác đó cũng hệt như S7 Edge hay Note 7. Lúc xài hai chiếc điện thoại này mình rất thích việc viền cong của chúng tôn thêm vẻ đẹp về thiết kế, chứ chức năng phần mềm trên viền mình chẳng xài bao giờ.

Mà cũng chính nhờ ngoại hình như vậy mà mình mới chịu cầm Mi Mix và trải nghiệm nó đó chứ. Trước giờ mình chưa từng xài lâu bất kì một cái điện thoại Trung Quốc nào chứ không chỉ riêng Xiaomi. Mà cũng vì chúng không có gì nổi bật so với các điện thoại khác trên thị trường chứ không phải phân biệt chủng tộc gì đâu. Mãi tới Mi Mix thì mình mới có lý do, và lý do đó đủ lớn để tự thuyết phục chính mình xài máy trong nhiều ngày liền. Cái cảm hứng đó, như các bạn cũng đã thấy qua lời chia sẻ của mình, chính là nguyên nhân khiến mình chịu cầm Mi Mix lên mỗi lần mình chạm vào nó.

Với thiết kế kính + gốm + size màn hình lên tới 6,4 inch, bạn sẽ cảm thấy Mi Mix hơi nặng một chút so với điện thoại bình thường. Bù lại nó cho cảm giác rất cao cấp, đầm tay, chắc chắn và an toàn. Nhìn vậy thôi chứ cũng không dễ tuột tay đâu nên anh em không cần phải lo. Mình có nghe nói là vỏ gốm của Mi Mix rất dễ vỡ nhưng không dám nghịch dại để test nên không biết thế nào dù sao mình vẫn sẽ cố gắng giữ em nó kĩ kĩ một chút.

Mình cũng thích việc lớp hoàn thiện bóng được làm đều hết từ trước ra sau, kể cả phần viền trên dưới trái phải tạo được sự liền lạc cho cả chiếc máy. Nhìn từ xa tới bạn sẽ có cảm giác Mi Mix như là một khối chữ nhật huyền bí và bạn chỉ muốn chạm vào nó ngay lập tức. Nhưng cũng lưu ý là bạn nào mồ hôi tay nhiều thì mặt sau sẽ bám vân tay rất ghê, chắc phải đem khăn theo thường xuyên bên người. Mình thì chẳng quan tâm vụ đó nên không vấn đề gì.

Mi Mix cũng có trang bị cảm biến vân tay. Nó có đầy đủ tính năng mà mình kỳ vọng ở một cái điện thoại Android đời mới, đặc biệt là unlock 1 chạm (tức là bạn chỉ cần chạm tay vào cảm biến mà không cần nhấn gì thêm, máy sẽ sẵn sàng để sử dụng). Cái dở đó là Mi Mix không mặc định kích hoạt unlock 1 chạm, anh em nào mua về thì nhớ vào Settings để bật chế độ này lên nhé.

Giống như LG G5, Nexus 6P hay nhiều điện thoại Trung Quốc khác, Mi Mix cũng gắn cảm biến ở mặt sau chứ không đưa vào phím home hay mặt trước. Tuy nhiên, trên chiếc Mi Mix, vị trí camera quá gần cảm biến vân tay nên mình thường xuyên chạm nhầm. Nhiều khi để ngón tay vô lỗ lõm rồi mà chả thấy unlock, nhìn kĩ lại mới thấy mình đang chọt vào camera chứ không phải cảm biến. Camera mà để cao lên một chút xíu nữa là đẹp.

Sẵn nói luôn là cảm biến này nhạy và nhanh, tương tự như các điện thoại Android ngon lành từ Samsung, LG, hay HTC. Ngay cả khi ngón tay anh em hơi ướt một chút thì máy vẫn nhận ngon lành dù tốc độ chậm hơn chút xíu so với chiếc Nexus 6P của mình.

Quảng cáo

Về thiết kế, ngoại hình của Mi Mix thì không có gì để chê, nhưng những khía cạnh khác thì có rất nhiều thứ cần bàn. Thứ nhất, máy đang cầm có màn hình lên tới 6,4", to hơn so với hầu hết điện thoại trên thị trường, nhưng độ phân giải hiển thị mặc định quá thấp khiến hình ảnh bị to ra nhìn rất kì. Nếu bạn chạy Gmail, Facebook lên thì icon, nút đều to ra một cách vô lý và xấu, không cân đối.

Vấn đề này có thể được giải quyết bằng cách dùng tool do mình phát triển, mình chỉnh DPI xuống mức 400 (mặc định 480) thì mọi thứ dễ thở hơn, rộng rãi hơn, hài hòa hơn rất nhiều. Có một số icon bị lỗi nhưng không nghiêm trọng và điều đó hoàn toàn xứng đáng để đánh đổi trải nghiệm độ phân giải hiển thị tốt hơn nên mình chấp nhận. Anh em nào sắp đi mua Mi Mix thì nhớ xài tool này nhé. Hơi tiếc vì máy chưa hỗ trợ đổi trực tiếp, nếu có như Android 7.0 thì sẽ đỡ mất công hơn.

Camera cũng là thứ làm mình thất vọng với Mi Mix. So với những chiếc flagship từ các hãng khác, chất lượng hình ảnh của Mi Mix chỉ nằm ở mức bình thường, không thể bằng được iPhone 7, Note 7, Galaxy S7 hay LG V20. Hình ảnh cho ra màu hơi nhạt trong một số trường hợp, chụp trong tốt thì lấy nét chậm. Anh em nào khoái chụp ảnh thì không nên mua Mi Mix, anh em có nhiều lựa chọn khác tốt hơn cho mục đích chụp choẹt. Mi Mix làm mình hơi bị "cụt hứng" ở khoảng này.

Đáng ra Xiaomi phải làm cho camera của Mi Mix trở thành một thứ cực kì tốt mới đúng vì hãng đang cạnh tranh với vô số công ty khác mà hầu như họ đều nhấn mạnh vào khả năng chụp ảnh của điện thoại do mình làm ra. Hơn nữa, Mi Mix được định vị ở phân khúc cao cấp nên việc chất lượng camera chưa đủ tốt sẽ là điểm trừ khá to. Hình chụp từ Mi Mix mời anh em xem trong topic này: Cafe Tinh tế 3.0 và đường sách Sài Gòn chụp bằng Mi Mix.

Về giao diện, Mi Mix tiếp tục sử dụng giao diện MIUI nhìn khá là màu mè, không xịn và hiện đại như bộ giao diện mà HTC, Samsung hay Sony đang sử dụng. Với một thiết bị cao cấp, thiết kế không chỉ quan trọng ở phần cứng mà còn phải hài hòa với phần mềm nữa, và mình đánh giá Mi Mix chưa làm tốt trò này. Mình kỳ vọng Xiaomi phải xài một bộ icon và tông màu nào đó nhìn ngon lành hơn cơ. Tất nhiên bạn vẫn có thể đổi theme trong MIUI, nhưng cái chọn sẵn và do hãng chọn mình vẫn sẽ khoái hơn là phải tự đi cài.

Quảng cáo

Mà nếu không thích giao diện như vậy thì mình đã làm gì cho nó ngon hơn? Dễ lắm, mình chuyển sang sử dụng Nova Launcher, cài thêm bộ icon Pixel Icon và chỉnh icon cho to hơn mặc định chút là ngon lành hay. Giờ thì mình đã không còn khó chịu với vụ giao diện của Mi Mix nữa rồi.

Thật ra mình cũng cài lại cả ROM cho Mi Mix luôn để chạy được các dịch vụ của Google chứ ROM gốc mình mua là ROM Trung Quốc nên bị thiếu nhiều dịch vụ quan trọng như Google Maps, Gmail, YouTube. Anh em nào chuẩn bị mua Mi Mix thì có thể tham khảo trước topic này, máy mua về là cài ngay.
Hiện tại giá bán của Mi Mix đang là 17-18 triệu cho bản 128GB, một mức giá khá cao so với những chiếc điện thoại flagship khác đang bán. Nếu túi tiền của bạn cho phép thì không có gì phải xoắn, cứ thế mà chiến. Còn nếu bạn vẫn còn đang cân nhắc về cái ví của mình thì có thể đợi thêm ít hôm nữa, mình nghĩ giá của Mi Mix sẽ giảm xuống thêm một chút. Cái điện thoại này sẽ rất phù hợp với những anh em nào mê xài đồ công nghệ đẹp và đặt thiết kế lên hàng đầu. Nó sẽ tạo được cảm hứng cho anh em mỗi lần anh em chạm vào nó, mỗi lần anh em unlock và nhìn chăm chăm vào cái viền mỏng chỉ để khen tấm tắt: quá đẹp.

Điểm trừ lớn nhất nằm ở camera, nếu anh em không có nhu cầu chụp nhiều ảnh thì có thể làm tới, còn không thì mình khuyên anh em chọn flagship của hãng khác để có được những tấm ảnh ngon hơn.
300 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đáng tiếc, dù có tốt, có đi trước thời đại đến thế nào, thì nếu ko có logo táo, nó vẫn là một con điện thoại rẻ rốn :/
dkbt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dasklney Thế trước giờ mình nghĩ VN phải xài hàng Tàu, hàng North Korea, Cuba ... chứ nhỉ? Xài chi hàng xứ giãy chết đó pro?
@dasklney đoạn trên đúng là căn bệnh của xã hội cần loại bỏ.
anhsaupsbp
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dasklney Một trào lưu câu reply vô cùng hiệu quả. Và mình cũng bị cắn câu không thương tiếc.
HEOGOLD
TÍCH CỰC
7 năm
ước gì S8 dc như vậy
DaoHuy1990
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thật sự theo mình cảm nhận thì con này ko thể tốt được bằng những loại tốt hơn nó được =)) ))
viet1812
ĐẠI BÀNG
7 năm
@DaoHuy1990 1 nhận xét vô cùng sắc bén
tải thêm phần mềm cho lặn nốt 3 cái nút ảo
thêm màu sáng hoặc hồng thì sexy lắm
....ra đảo lướt web thì toẹt
@duclinh79. Mặc định nó có cho ẩn á, mà ko quen nên mình tắt đi rồi
xuno1088
ĐẠI BÀNG
7 năm
@duclinh79. nếu dùng quickball tích hợp sẵn trong miui thì bạn có thể bỏ luôn 3 phím ảo nhé
manhtuoong
ĐẠI BÀNG
7 năm
cơ mà cứ xịn là camera phải ngon
Mình thấy chỗ này ko hợp lí. Bởi vì quy mô của mì xào chưa vươn lên đúng tầm thế giới đc. Việc cta có máy để xài rất nhanh ở vịt là do đội thương gia chứ ko phải con đường chính ngạch. Thậm chí máy còn xài rom nội địa, và bản thân hãng cũng chưa coi vịt là 1 thị trường đáng để đầu tư nên chưa nhảy vào chính thức. Thực tế số thị trường mà cá hãng LG, HTC,... tham gia bán hàng lớn hơn mì xào nhiều, chưa nói đến cung cách phân phối nhưng rõ ràng khoản này chưa thể xem là mì xào hơn sharp thời bán con a quốc.
Và về cách thức bán hàng, theo mik biết mì xào vẫn đang gặp khó ở khâu sản xuất nên chỉ dám bán flash sale như trước, nhiều người xếp hàng, canh me nhưng chưa chắc đã may mắn mua đc. Nó chưa có khâu tiếp cận đến tay khách tốt = V20 hay ếch bẩn. Thậm chí ngay vs Sharp, bán tại quê nhà hoàn toàn bình thường như những smp khác.

Tức là chỗ này dìm sharp, nâng mì là thiếu thuyết phục. Ít nhất là vs mình.

Còn về cảm nhận máy, mình mới có cơ hội cầm qua đc chục phút. Về cơ bản máy rất đẹp và hút mắt. Đây là lần đầu tiên phải công nhận vs 1 sản phẩm của mì xào như vậy, trước đó mình thấy ko có j đặc sắc ở mấy con nốt, rét hay mi...

So với hướng đi trước đây thì hãng đã có sự đầu tư sâu hơn. Mì xào vốn chỉ tập trung vào p/p làm kim chỉ năm và hãng đã dần nhận ra con đường đó là ko chính xác để điều chỉnh lại. Mình rất hoan nghênh việc đó.
Thực tế mỗi hãng smartphone đều có định hướng rõ ràng về room nào đầu tư nhiều, room nào đầu tư ít. VD như camera đang là yếu tố nhận đc nhiều qtam nên đc chú trọng chả hạn.
Mấy con trước hãng đánh mạnh vào cấu hình nên bỏ qua nhiều yếu tố, giờ vs mi mix đã chứng tỏ 2 điều, đó là mì xào bắt đầu đánh vào thương hiệu qua việc định giá con này tại phân khúc cao cấp (4000 NDT so vs flagship Sony tại đây thường tầm 5000) và cái thứ hai là chuyển đầu tư sang cả thiết kế.

Hơi đáng tiếc là vẫn chưa có đầu tư đúng mức vào camera như mod và nhiều người nhận xét. Nếu như hãng cắt bỏ bớt đầu tư ở room cấu hình sang camera thì có lẽ hợp thời đại hơn vì giờ 3 yếu tố là thương hiệu, thiết kế, camera đang là những cái chi phối khách hàng nhiều nhất khi chọn mua (theo đánh giá cá nhân). Chỉ còn thiếu cái thứ 3 nữa thôi, cái thứ 1 lại cần 1 chặng đường dài và ít nhất cũng thấy hãng có để mắt đến.
Tốt nhất là mì xào nên bỏ quách việc đầu tư vào cấu hình cao đi, quan tâm mấy thanh niên suốt ngày "ngon, bổ, rẻ" thì khó mà khá lên đc. Cứ làm cầu hình bình bình ngang các hãng khác là đc, thay đổi chuyển sang là 1 hãng mạnh về thiết kế, camera chứ ko phải mấy cái chip vs ram cao chót vót.

Còn về yếu điểm phần mềm thì ko bàn.
@AmbitiousMan Mình có thiện cảm với Xiaomi từ Mi4, nó quá ngon, có thể so sáng với Z3. Sau đó con Redmi Note 2 thì dùng đến giờ vẫn trâu bò. Cái ghét Xiaomi là cái thiết kế của Redmi Note 3, mặt trước, 3 phím điều hướng không thay đổi qua các đời máy
nthieuutc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@AmbitiousMan Thôi ngay "Vịt" với "gà" đi ông ơi. Nghe chướng tai!
Đánh giá thế này mới gọi là đánh giá , có tâm có tầm
làm sao họ xử lí bo cong luôn cả màn hình thế kia nhỉ:rolleyes:, hứng thú với loa thoại quá:rolleyes:
@kungfu9999 Bốn góc màn hình vẫn vuông nha bạn...... Lý do là cái viền óp lên màn hình tạo cho nó bốn góc cong
Tk tiền nhiều k nên dùng con này kakakaka,một ngày mất sạch tiền trong tk vì cái cửa hậu
nthdesigner
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang xài 2 em đều có tí dính dáng đến em này. Z ultra màn hình bằng, và c5 ultra có viền cũng mỏng bằng :d
Mi Mix giờ đang hiếm hàng, hãy hốt ngay khi còn có thể ;)

http://www.lazada.vn/xiaomi-mi-mix-128g-den-hang-nhap-khauden-128gb-3041773.html
jonathan_ive
ĐẠI BÀNG
7 năm
con này thì quá đẹp rồi, mong Xiaomi sớm chính thức vào VN, không chỉ phân phối điện thoại mà còn nhiều sản phẩm khác nữa.
timing_haft
ĐẠI BÀNG
7 năm
@jonathan_ive có đây bồ http://www.xiaomiviet.vn/.. bán không thiếu j từ điện thoại vòng đeo tay pin sạc cable quạt máy đủ hết. hahaha
jonathan_ive
ĐẠI BÀNG
7 năm
@timing_haft Mình cũng muốn có hàng chính hãng thì chất lượng yên tâm hơn
@jonathan_ive Chính hãng con Mix này chắc lâu à nha
kenu97
TÍCH CỰC
7 năm
Lúc đầu khi mới đọc tin tức trước khi ra mắt mình ko hề có ý định mua, nhg đến lúc ầm nó trên tay. Ngay lập tức mình quyết định mua ngay lập tức.
Cảm giác rất thích thú, lúc nào cũng muốn mở ra nhìn ý 😁
Một tuần trải nghiệm vẫn đang thấy rất hài lòng.
Rom quốc tế chạy ổn, chip rất mát hay do vỏ gốm nó ko dẫn nhiệt nữa ko biết.
Camera thì cũng trong trẻo đẹp bt như các flagship khác nhg thực sự ko thể bằng Huawei P9 hay Honor8

Pin onscreen đc gần 7 tiếng cho cái màn 2k rộng 6,4" mình thấy chấp nhậnvđc. ( do đang dùng A9 pro nên lúc nào cũng bị ám ảnh về pin 😆 )

Chờ nốt em Mate9 pro nữa đi cặp với mix cứ gọi là trai tài gái sắc :D
@kenu97 Bác mua xách tay hả ? Ở HCM hay HN ?? Ở Sài Gòn chưa thấy chỗ nào bán..
@kenu97 Em cũng khoái lắm, nhưng sinh viên mà. Sau này bác không hứng thú. Để lại em nha. Hahaha.
@kenu97 sao phải xài hai cái Android? một iPhone, một Android có phải hay hơn không :D
kenu97
TÍCH CỰC
7 năm
@cuhiep Sao phải dùng ip nhỉ.
E căm ip nhất khoản đang đi đường muốn gọi ai cứ phải vào danh bạ bé tí rồi gõ tên chứ ko smartdailing như đt khác.
Chụp ảnh thì xấu òm, ip7 cầm đc vài hôm lại đẩy
Quyết không bán mình mua điện thoại Tàu 😁
Ps: hôm nay oder cái tai nghe Xiaomi 120k cả ship. Nghe phải nói như hạch. Tự nhiên thấy phí 120k :D Đang nghe cái tai 1,6 triệu Yamaha nghe qua cái tai Mixao đúng là đấm vào tai...
@Ga2018 đấy gọi là dốt o_O
@do.vuonggia1990 VN trình độ kỹ thuật, lực lượng lao động còn kém nh nc trong khu vực, chưa vượt qua dc Thái, Trung Quốc, Hàn Quốc hay Nhật Bản thì làm sao có cơ hội vượt dc các Quốc gia Châu Âu hay US... Cơ bản là dù bán giá nào thì ng ta vẫn nhìn thấy Bphone chỉ là chiếu dưới so vs SS HTC, AP nên cơ hội là 0 có để chen chân vào phân khúc cao cấp. Thay vào đó, Bphone nên nhắm phân khúc phổ thông, lấy công làm lời, giảm lợi nhuận biên xuống hết mức để tranh thủ cảm tình của ng VN, khẳng định chất lượng qua thời gian chứ k0 thể đi tắt đón đầu. Ng dùng khi bỏ tiền ra mua 1 flagship ai cũng đắn đo cân nhắc kỹ chứ đâu phải vì cảm tình cho 1 thương hiệu VN mà họ k0 quan tâm đến chất lượng... Nói chung nếu a Quảng ra Bphone 2 thì mong cái giá dễ chịu, tầm 3-6tr và vs chất lượng tốt như các nsx TQ là có cơ hội lớn để chiếm thị phần VN rùi😃
tsx
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenfenice bác Q ko bao jo bán rẻ vì điều đó làm mất hình tượng của bác ấy dù đó là ảo. Đã lỡ quảng cáo cai 1 là nhat thế giới giờ ko lẽ bán cái B2 ( nếu có ) giá 5tr khác nào tự vả vào mồm khẳng định bét 1 thế giới !?
Juyventus
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Ga2018 1 cái giá gấp hơn chục lần cái kia thì so sánh hơi bị...
Mua về xong phải cài lại ROM sao....~.~
Ko có bản quốc tế nhĩ..
anhdeudeu
ĐẠI BÀNG
7 năm
à vâng, điện thoại ngày nay chỉ cần nó đẹp, và cảm hứng ở chỗ nó đẹp mà thôi à
chức năng thì ko hào nhoáng, và người ta ko thể cầm một miếng không phù hợp làm trang sức nhưng vẫn phải kè kè bên người chỉ vì nó đẹp!
@anhdeudeu
Trích cũng thiếu. Đang nói cái viền mà. CÁI VIỀN.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019