Canon R5 và Lens RF24105mmF4 – Combo quá hoàn hảo cho anh em quay và chụp chuyên nghiệp

thuong0909
27/9/2022 8:5Phản hồi: 103
Canon R5 và Lens RF24105mmF4 – Combo quá hoàn hảo cho anh em quay và chụp chuyên nghiệp
  • Canon R5 là chiếc máy có cảm biến Fullframe 45mp và khả năng quay phim thuộc hàng top hiện nay: 8k – 30fps, 4k – 120fps tất cả đều quay được 10 bit màu
  • Với mức giá lúc ra mắt tầm 120tr cho body và lens RF24105 tầm 30tr. Bây giờ giá máy đâu đó dưới 100tr thì quả thật đây là một thiết bị rất hợp lý cho những anh em vừa chụp và quay chuyên nghiệp.
  • Sau một thời gian trải nghiệm thì mình có nhiều điều cần chia sẻ với anh em
  • Clip Review Canon R5 và lens RF24015F4 khá chi tiết của mình ở đây:

NGOẠI HÌNH – TRANG BỊ

• Body Canon R5 thiết kế đẹp, độ hoàn thiện cao và cho trải nghiệm cầm nắm sử dụng rất thích, xứng đáng với dòng flagship camera

• Màn hình cảm ứng của máy xoay lật và cho chất lượng hiển thị rất tốt, hình chụp nhìn qua màn của Canon thì anh em biết nó đẹp cỡ nào rồi 😁 Bên cạnh đó máy có màn hình phụ đơn sắc ở trên bán tay cầm hiển thị cũng khá đầy đủ các thông số.

• Tương tự viewfinder chất lượng hiển thị cũng rất ngon không có gì để bàn cãi.
  • Về trang bị bị có đầy đủ các cổng kết nối: Usb – C, Micro HDMI, Flash, Microphone, Headphone,..tuy nhiên điểm mình không thích là máy không có cổng HDMI to mà vẫn dùng cổng micro HDMI

• Máy trang bị 2 khe thẻ tốc độ cao cần thiết cho những shot quay quan trọng
  • Khi sử dụng mình phát hiện để chuyển qua các chế độ quay – chụp thì phải mất 2 thao tác là bấm nút MODE rồi bấm thêm INFO và ngược lại. Giá như nó có sẵn cần gạt hoặc nút chuyển MODE thì sẽ ổn áp hơn.

• Khi tắt máy, màn trập sẽ tự động đóng lại để bảo vệ Sensor

Về lens RF24105F4:
  • Vòng chỉnh khẩu khi vặn sẽ có tiếng tạch tạch khá thú vị, bên cạnh có vòng focus và vòng zoom.
  • Trang bị các nút: On Off chống rung, gạt AF – MF, gạt để lock lens không thể zoom được.

CHẤT LƯỢNG ẢNH CHỤP COMBO CANON R5 + RF24105F4

• Chất lượng ảnh chụp phải nói rất tốt, đặc biệt là màu sắc da người lên hồng hào và rất tươi
  • Khả năng AF trên máy nhanh và rất chính xác, máy trang bị nhiều tính năng AF: Tracking AF, tracking Face + EYE, tracking động vật,...thậm chí còn tracking đầu người
  • Máy chụp liên tiếp 20 hình 1 giây ở màn trập điện tử

105mm – F4 – 1/200 – iso160
105mm – F4 – 1/200 – iso160

67mm – F4 – 1/200 – ISO 200

Quảng cáo

• Khả năng khử noise rất tốt mặc dù cảm biến điểm ảnh lơn, hình ảnh mình có đính kèm thông số cho anh em tham khảo
65mm - F45 - 1/100 – iso 25.600

65mm - F45 - 1/100 – iso 25.600

TPST9411 (2)-1.jpg
56mm – F4.5 – 1/100 – ISO 16.000

• Lens RF24105F4 nét tốt toàn dãy tiêu cự 24mm – 105mm cùng với nó là khả năng AF nhanh mượt và êm ái không nghe bất kỳ tiếng motor lấy nét nào cả.
61mm – F4.5 – 1/400 – Iso 100

Quảng cáo

43mm – F4 – 1/320 – Iso 100

65mm – F4 – 1/160 – Iso100

KHẢ NĂNG QUAY PHIM CHUYÊN NGHIỆP COMBO CANON R5 + RF24105F4

• Quy 8k – 30fps và 4k – 120fps tất cả đều quay ở 10 bit màu, con số rất ấn tượng và phải nói là đáp ứng được mọi nhu cầu cho anh em quay chuyên nghiệp được
  • Trong clip mình có rất nhiều Footage anh em có thể xem ở đó, nhưng mình sẽ tóm tắt vài điểm mình trải nghiệm và nhận thấy:

1. Chất lượng video rất tốt, màu sắc trong trẻo và màu da lên rất đẹp
  2. Quay C-log3 rất dễ lên màu cho clip
  3. AF nhanh và chính xác, nó nhận diện rất nhiều dạng: Face, eye, head,...
  4. Chống rung đỉnh luôn, đăc biệt kết hợp với lens thì cực ngon, những đoạn video mình đi bộ mà mượt như gimbal luôn. Về chống rung body sẽ có 2 mức là mức 1 và mức 2, riêng mức 2 chống rung mượt nhưng hi sinh lại là bị crop khá nhiều đâu đó 1.25x
  5. Xử lý iso cao – noise rất ngon, max iso thì chỉ được tới 25.600 là hết rồi không thể tăng thêm được nữa.
  6. Rolling shutter được kiểm soát rất tốt, mình mới test 4k 50fps 60fps và Fullhd thôi.
  7. Hiện tượng overheat – quá nhiệt không xảy ra khi quay 4k 60fps, máy tản nhiệt tốt
Riêng về 8k mình không có điều kiện để test: Thẻ nhớ và máy tính của mình không đáp ứng nổi 😔

TÓM LẠI

• Canon R5 và RF24105F4 là một trong những combo mình nghĩ thừa sức đáp ứng cho những anh em chuyên quay hoặc chuyên chụp. Có những anh em vì tính chất công việc nên đòi hỏi máy vừa chụp ngon mà còn vừa quay xịn thì Canon R5 là một trong những lựa chọn đáng cân nhắc.
  • Tuy nhiên trên đời này làm gì có thiết bị nào hoàn hảo, và sau đây là vài lưu ý cho anh em:

LƯU Ý

1. Máy không thể vừa sạc vừa dùng được, anh em nào biết cách sạc qua cổng type C và dùng được thì comment giúp mình nha
  2. Để sạc pin thông qua cổng usb-c của máy thì phải dùng pin xịn chính hãng
  3. Máy vẫn dùng cổng micro hdmi thay vì hdmi full
  4. Chuyển mode quay và chụp không được nhanh lẹ mà phải tốn 2 thao tác: Bấm MODE rồi phải bấm thêm INFO
  5. Thời lượng pin chưa thực sự ấn tượng cho anh em muốn quay nhiều

Đó là tất cả những gì mình trải nghiệm và muốn chia sẻ với anh em về combo Canon R5 + RF24105F4, Anh em có thắc mắc gì hãy để lại comment nhé!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hot.Buns
TÍCH CỰC
2 năm
Perfect
conan1212
TÍCH CỰC
2 năm
@Hot.Buns Quay bị overheat mà perfect gì bro 😁
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@conan1212 Ko có overheat nha 😝
conan1212
TÍCH CỰC
2 năm
@thuong0909 kk, ok ok ^^
@thuong0909 hơn cả 6600 luôn ah bác,hic
Curency
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thuong0909 Quay cưới miền Tây đi r sẽ cảnh Over Heat nhé 😆))
là người đàn ông thực thụ, thấy gái đẹp là tui like thế thôi. Máy xịn hay không không quan trọng
Yêu quá
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@jindowing phải dùng chiêu này mới câu like a e tinhte :p
@thuong0909 Chuẩn bài ha
nói về màu Canon khỏi chê ,đều trên các dãi màu ,chế độ Auto làm rất tốt ,tình trạng "cháy màu " rất ít, xử lý rung hình nhoè hình ok ,mình từng thắng trong cuộc thi đồi cát Phan thiết với Canon cùi bắp khi đó mình độ pin dung lượng lớn ...
Sỹ Nam
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anhcom67 Màu thì tuy gu từng người thôi bạn. Với minh thì vẫn thích hê màu của fujifilm. Mặc dù đang dung R
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@anhcom67 Lúc mới chơi Canon mình dùng 60D của bà chị, sau này dùng rất nhiều hãng và mới đây mới được dùng lại R5 Canon, nói chung là khá thích ạ
@Sỹ Nam màu fuji công nhận sáng màu sắc màu ,nhưng độ đậm thì không bằng Canon ,nếu chụp cảnh đêm Fuji đẹp hơn
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@thuong0909 Fuji xưa e dùng xt3 rồi. Daylight ok nhưng lowlight thì hơi chán
Sỹ Nam
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anhcom67 Vậy minh mới nói tùy gu từng người.
Trungpo90
ĐẠI BÀNG
2 năm
Trời ơi máy nó đẹp
Hun cái nè
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@Trungpo90 máy hay mẫu ạ
Trungpo90
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thuong0909 Biết r còn hỏi.Hí hí
Nếu ko có tiền chơi máy xịn, chỉ dùng A6300 + lens kit 18-135 F3.5-5.6 thì có thể quay phim và chụp ảnh chuyên nghiệp dc k bạn ?
Im lặng đi
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@kehuydietngo Combo này bạn làm dịch vụ ok, chỉ có những job lớn kh họ muốn biết thông tin thiết bị của mình ntn thì hơi khó 😁
ngtrongtri
TÍCH CỰC
2 năm
@kehuydietngo Không được bạn, quay dịch vụ cỡ 1-3tr thì tạm được (tạm thôi, chứ tầm này nhiều bác chơi đồ xịn lắm). Còn lên mức "chuyên nghiệp" thì họ cười đó bác, nguyên bộ combo của bác chưa chắc bằng 1/2 tiền cái lens của dân chuyên
HemakA
TÍCH CỰC
2 năm
@kehuydietngo Đã là chuyên nghiệp thì chắc không có chỗ cho lens 2 khẩu chứ đừng nói lens kit.
Cái 24105 của bài f4 mà giá chát quá.
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@HemakA Nó tuỳ vào mục đích sử dụng nữa b. Nếu a e chụp mỗi chân dung thì lens fix khẩu lớn, còn đa dụng vừa quay chụp thì dùng lens zoom như m
@kehuydietngo kit 18-135 chụp hình thẻ dịch vụ thì ok chứ chụp chân dung nghệ thuật hay quay phim là gãy. Đầu tư sigma 56 f1.4 để chụp chân dung, sigma 18-55 f2.8 chụp đa dụng và 10-20 F4 để quay phim thì A6300 đủ sức trên mọi mặt trận.
tầm 20 triệu đổ lại thì cả máy + len thì có con nào ngon không vậy các bác?
@locjulythefourth thế thì chọn Nikon rồi, mình chủ yếu chụp phong cảnh, cảm ơn bác
@locjulythefourth Canon mà rẻ thì chắc mấy con DSLR cũ với ống ngàm EF. Sờ vào ngàm RF thì bỏng tay chứ ở đó mà rẻ =]. Mấy thứ còn lại thì mình đồng ý.
@denis_tien Nếu bạn đã đầu tư mấy ống EF xịn sò thì mua con R6 với cái ngàm đổi á. Còn chưa có ống kính xịn thì qua Sony luôn đi, sinh thái lens bên đó nhiều lựa chọn hơn
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@denis_tien Bữa mình dùng nikon thử nè b
Hình chụp đêm khá nhiều hạt vì ISO cao (tấm 56mm F4.5 ISO 16000, tốc 1/100). Mấy tấm iso 25600 thì màu không còn chuẩn nữa. Con R5 kết hợp với ống RF hình như chống rung rất tốt, sao bác để tốc nhanh vậy? Mình đoán combo này tốc 1/20 vẫn nét.
@quang577 giờ bạn dùng máy gì thế?
@quang577 Có ông bạn cũng xài D80, cứ chụp trong nhà với ban đêm là tự động ISO 800. Mình test ISO với dòng Sony a6xx thấy Sony ít nhiễu hơn nên chọn Sony thay vì Canon. Sony thông số kỹ thuật thì ngon nhưng đo sáng với cân bằng trắng không chuẩn như Canon, chụp rất bực. Phải tới dòng sony a7iv mới khắc phục được hoàn toàn.
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@Hiệp K Mình cũng đang dùng a7m4. Lúc trước dùng a7s3 thấy quay ngon tưởng chụp lowlight cũng ngon ai ngờ 😝
quang577
TÍCH CỰC
2 năm
@Minh TNK D800 bác ơi https://577photo.smugmug.com
ngon nhưng chân hơi ngắn
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@Tuannewzealand Chân dài quá m phải nhóm ng mệt ạ
@thuong0909 haha vậy thay người chụp thôi -
Cơ bản mẫu đã quá hoàn hảo r
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@thanh_satria Cũng đúng 😂
Thì ra mẫu xinh mới gánh cho nhé
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@tyhn M xinh hơn mẫu đấy
Mẫu gánh bài còng lưng 🤣🤣🤣
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@Bão Xì Phố Chắc bựa sau m phải show cái mặt mình ra cho mn chim ngưởng
24-105 chỉ là lựa chọn phụ cho 24-70
@Hiệp K B cứ dùng cả 2 đi rồi lẽ dĩ nhiên sẽ thích cái chất lượng tốt nhất.
Vấn đề là cái vấn đề đầu tiên thôi
@nguoivienchinh Bạn xách ống 2.8 đi chụp mấy chỗ đòi hỏi đi bộ nhiều đi rồi biết đá biết vàng. Từ ngày chuyển qua F4 mình không còn muốn quay lại 2.8.
@Hiệp K Chắc đó là do mục đích của bạn, với mục đích tạo ra sản phẩm chất lượng nhất thì người ta sẵn sàng đầu tư thêm 70-200 cho việc zoom cận cảnh (mất công tháo lắp+mua thêm) hoặc fix 85 để zoom bằng chân nhưng chất lượng cao hẳn chẳng hạn.

Chụp cho có ảnh thì ống đa dụng 24-105 chắc chắn là rất tiện lợi rồi.
yoyi86
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hiệp K Tiết kiệm tiền thì xài tạm 24-105 thôi, chứ chuyên nghiệp kiếm tiền chính thì vẫn phải là các em 24-70 2.8 ,70-200 2.8 . Nhiều tiền hơn nữa thì chơi các loại ống fix khẩu lớn(khoảng f2.8 trở xuống) ở từng tiêu cự thích hợp cho từng mục đích.
Nhiều bạn cứ nghĩ mấy ống khẩu lớn chỉ có mỗi tác dụng xoá phông mịt mù , nhưng đấy chỉ là một công dụng của nó thôi . Các loại ống fix hoặc zoom có khẩu độ lớn, sau khi khép khẩu thì "phần lớn" đều nét từ tâm đến viền hơn khi so với các ống thứ cấp, hai khẩu hoặc khẩu nhỏ ( khoảng f3.2 trở lên).
Đương nhiên sự khác biệt không phải quá lớn có thể dễ dàng nhìn thấy ở người bình thường. Tuỳ vào mức yêu cầu của mỗi thể loại chụp và sự chuyên nghiệp của mỗi người thôi.
bài nào cũng thấy thằng này chụp gái, chắc ngoài việc mua máy chụp gái thì cũng không biết phải làm gì có ích cho đời
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@cúm tàu Công việc của t là review t muốn chụp gì kệ t miễn
mỗi tháng thu nhập trên 50tr để cho gd t có cs ấm êm m thấy có dc ko 🤣
@cúm tàu sân si như bạn người ta gọi là "kẻ yếm thế". Thay vì sân si kiếm gì làm tăng thu nhập để nhìn cuộc đời bớt u tối đi bạn.
@cúm tàu Ăn nói như thằng dở hơi..Của ngta. Muốn làm gì làm chứ lại phải có ích cho đời nữa cơ đấy. Bú cần nhiều quá thì tỉnh dùm cái. Cuộc đời này là tự do của riêng mỗi ng. Có ích cho đời hay ko tùy tâm nhé..đôi khi cuộc đời vs xã hội chẳng đáng dc quan tâm cho lắm đâu , nhất là khi có mấy thành phần dở hơi như bồ tèo đấy😏😏
@cúm tàu đang muốn chụp gái "thèm nhỏ dãi " đây nè ,còn mấy pà hàng cụ có cho tiền cũng hông dám chụp ,vì chụp xong nhìn ..thật quá bị chửi te tua mà không có cắc nào!! Có lần nhận chuyến đi chụp Phan thiết với mấy em sồn sồn ,trời ơi ! lỗ sặc gạch tiền xe tiền ăn ,mấy bà chửi "sao bụng tui bự vậy ?! sao tui già thế ...sao ..chân ngắn như cây chuối vậy"!!?
Mẫu xinh quá.
melody23
ĐẠI BÀNG
2 năm
Len này thì khá ngon, mà dùng đến r5 rồi thì mấy ông dùng ok f4
Em không làm nghề. E chọn Fuji =)))
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@Calvin_trung xưa mình cũng dùng xt3 một thời gian 😁
dof.zone
ĐẠI BÀNG
2 năm
cứ thấy mẫu tôi lại tức :v
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
@dof.zone ơ lại gặp sốp ở đây :p
Màu của Canon phải nói là quá mẫu mực, mình đang xài Blackmagic pocket 6k để quay và Canon 5D mark II để chụp mà vẫn mê mẩn màu của Canon! 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019