Cập nhật chuyện bị giật điện thoại đêm qua: Kẻ gian dùng thủ đoạn tinh vi lừa lấy mật khẩu iCloud

MinhTriND
4/11/2020 14:55Phản hồi: 478
Cập nhật chuyện bị giật điện thoại đêm qua: Kẻ gian dùng thủ đoạn tinh vi lừa lấy mật khẩu iCloud
Sau khi chị đồng nghiệp bị giật điện thoại, tụi mình cũng có chút kinh nghiệm và biết được mánh khoé của kẻ gian nên đã làm đầy đủ những điều quan trọng sau khi iPhone bị mất. Đầu tiên đó là khoá 2 chiều sim di động ngay lập tức, sớm nhất có thể vì đây là chìa khoá để mở được mọi thứ. Tất nhiên điện thoại cũng sử dụng đầy đủ bảo mật như mật khẩu 6 số cũng như sử dụng iCloud và kích hoạt Find My iPhone.

thủ_đoạn_lừa_lấy_mật_khẩu_icloud-tinhte.jpg Tuyệt đối không đăng nhập tài khoản vào, đây là một trang web giả mạo.
Sáng nay kẻ gian đã sử dụng thủ đoạn tinh vi với mục đích lấy được mật khẩu của iCloud. Chúng có 1 đầu số tin nhắn mà người nhận được sẽ thấy giống như tin nhắn của Apple gửi đến với thông báo như "điện thoại báo mất của bạn đã được định vị vào hôm nay lúc ...", sẽ có kèm 1 đường Link mà nếu như với người không biết thì gần như chắc chắn sẽ tưởng đó là web của Apple, sau khi bấm vào đường Link, bên trên sẽ hiện ID tài khoản iCloud và bên dưới là nơi gõ mật khẩu, nếu như bạn gõ mật khẩu tài khoản của mình vào thì kẻ gian đã đạt được mục đích.
Update: Có thể sau khi phát hiện không thể lấy được mật khẩu theo cách này (hôm qua đánh đại mật khẩu), đường link bên trên đã tự trỏ về giao diện icloud của Apple.

Nhân đây mình chia sẻ để sau này nếu anh em có bị rơi vào trường hợp này thì tuyệt đối không đăng nhập tài khoản của mình thông qua những thông báo hay đường link như trên.

Bài hôm qua:

-Bọn mình vừa mới bị giật điện thoại và cách xử lý (có video quay lại cảnh bị giật)

Bàn sâu hơn một chút về thủ đoạn lừa lấy mật khẩu iCloud.

Đối với những điện thoại iPhone đời mới ngày nay việc dò được mật khẩu trong 1 khoảng thời gian ngắn là không khả thi, lần cuối cùng mình thấy công cụ làm được điều này là từ những máy iPhone 4 nhiều năm về trước.

Nhưng bằng 1 công cụ nào đó, kẻ gian có thể biết được chính xác điện thoại của bạn đang sử dụng tài khoản iCloud nào mặc dù không mở được khoá màn hình vào bên trong điện thoại. Nên nếu như bạn không nhanh chóng khoá 2 chiều số điện thoại, chúng sẽ có thể khôi phục mật khẩu 1 cách rất nhanh. Và khi không có sim điện thoại của bạn để khôi phục tài khoản, chúng sẽ dùng thủ đoạn như bên trên để lừa bạn gõ mật khẩu của mình vào.

Những điều mà bạn cần làm để nếu như mất điện thoại thì còn bảo mật được tài khoản hay thông tin:
  • Tìm mọi cách khoá ngay lập tức cả 2 chiều của số điện thoại, quan trọng nhất là chiều đến vì chúng có thể nhận được mã bảo mật khôi phục các tài khoản.
  • Đặt mật khẩu 6 số và mở chức năng Find My hay Find My iPhone trong điện thoại.
  • Tuyệt đối không đăng nhập tài khoản vào các đường link được gửi đến số điện thoại, nhất là giống như của Apple.
  • Bật chế độ báo mất hoặc xoá dữ liệu&cài đặt trong giao diện tài khoản iCloud khi có thể đăng nhập tài khoản ở máy khác hoặc trên máy tính.
Xem thêm bài liên quan bên dưới:
478 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Như này là có đường dây, tổ chức hẳn rồi, ko biết các a conan đã đưa vào tầm ngắm chưa?
MyNami
TÍCH CỰC
3 năm
@dunghl2006 Rồi sao người bị mất nhận được tin nhắn? Sim trong tay nó mà
SnowRyu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@MyNami Chắc là đã làm sim mới rồi bác ơi 😁
@peterh 😁
MyNami
TÍCH CỰC
3 năm
@SnowRyu Biết luôn số sim mới của người mất luôn à =))
anhbetong
TÍCH CỰC
3 năm
hóng xem tinh tế giải quyết được cho người nhà không
@anxongjong Thú vui tao nhã quá 😆
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Qua đã bẩu: "tiền nhiều để mần chi"
Ngầu đấy
@anxongjong Làm gì có ích, chứ biếu ko cho cướp thì làm tự thiện còn hơn 😁
@hoctrodatquang Chắc hok rồi. Mua đt mới tặng NV thôi
NightBass
ĐẠI BÀNG
3 năm
Rồi chắc Find My iPhone ko ra hả ?
@NightBass sao ko dùng Find My & báo CA nhỉ
doquynh tay
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đặt luôn mã PIN cho sim. Khi ko nhập được mã PIN thì ko nhận được tín hiệu gửi về
tpe1893
TÍCH CỰC
3 năm
@Johnny Đạt Phú Samsung vs google pixel cũng có esim. Đâu phải mình iPhone có đâu
@doquynh tay cái này chuẩn nè, iphone mà sập nguồn thì cũng toi cả sim, khỏi lấy trộm đc
anhnm
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 Vậy sau khi iphone bị mất thì làm sao để khoá nó lại hả bạn?
@anhnm Kiếm 1 thiết bị bất kỳ òi truy cập icloud.com để xử lý hoy 😎
boom94
ĐẠI BÀNG
3 năm
nhập bừa cho nó mò cho vui bác ơi
valve
TÍCH CỰC
3 năm
@NDC9057 Ko biết thì đừng phát biểu ngta kêu là ngờ u đó
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@boom94 để mình làm cái tool spam vài tỉ tài khoản giả vào cho chúng nó loạn luôn
@NDC9057 : -)
Cười mặt nồi
@valve Mày ngu lắm con ạh, ko biết đọc chữ mà còn nói chuyện tục ngữ
Cũng căng nhỉ gặp những bạn nữ (hoặc cả nam) mà không rành công nghệ chút là toi rồi
@nuhuta Thế nên hết sức lưu ý khi sử dụng điện thoại ở ngoài đường, dù đó là HN hay SG, mặc dù theo mình thấy thì HN an toàn hơn nhiều so với SG về nạn cướp đồ kiểu này 🤓
@crazysexycool1981 Appleinc.co tự chuyển đến trang icloud.com chính hãng (?) nhưng thêm đuôi sau / thì đến trang fake, bọn ni cao thủ thiệt.
😔
@c0mmand0 www-icloud.com chứ ko phải www.icloud.com
Vào trang web nào cũng mên nhìn cho cẩn thận chút là được
@dac Bây giờ em còn phải dùng itunes để nó tự nhảy link của apple, chứ lên gg cũng không tin lắm 😔
@c0mmand0 Giờ tội phạm công nghệ cao nhiều trò lắm, ko cẩn thận dễ bị lừa như chơi 😂
Vấn đề là tụi nó có khả năng giả tin nhắn có chữ APPLE hẳn hỏi, vl thật.
Cu Cook
TÍCH CỰC
3 năm
@andrew0401 Appleinc.co là tên miền của Apple trỏ tới iCloud.com. Còn 2 cái hình ở đầu post ông Mod ghép lại không liên quan. Bấm vào https://appleinc.co/t40ein nó sẽ trỏ đến icloud.com chứ không có vào www-icloud => Mod lấy râu ông nọ cắm cằm bà kia
MatiDev
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Xuân Quốc Nguyễn Appleinc.co là tên miền gốc của bọn lấy icloud. Cái mã t40ein giống như mã rút gọn url.
- Nêu người dùng nhập tên miền ko thôi thì điều hướng thẳng tới icloud.com (tên miền này của Apple)
- Nếu bấm link có mã t40ein thì nó điều hướng tới trang fake, dựa vào mã đó, nó biết đc cái iPhone, số đt, email. đang đc canh me lấy password

Ở đây chủ yếu nhà mạng bán SMS Brand Name nhưng ko check tên thương hiệu/brand có chính hãng ko.
Cu Cook
TÍCH CỰC
3 năm
@MatiDev Dân chuyên nghiệp có khác. Em cảm ơn bác
@MatiDev Đọc báo giờ phải mò đọc cmt thì mới rõ, chứ đôi khi đọc bài vẫn thấy lung bung vl. Tks bác 😆
Cài mk cho sim chắc ghịch
@xuanlong1966 Cũng hên là sống ở HN chứ ko phải ở SG nên vấn nạn cướp giật công khai ngoài đường cũng ko nhiều như trong SG bác ạ 😁
@NDC9057 Đậu xanh, em cài xem bằng vân tay, giờ không nhớ đã đặt pass gì, kể cả gợi ý vẫn không gõ đúng được @@
@crazysexycool1981 Chơi chắc quá, bọn cướp khó làm ăn 🤣🤣🤣
@chuengjen5566 Đồ của mình thì phải cẩn thận chứ, ai dại chi hớ hênh để bị mất ko 😆
Cái này có đường dây hết cả, cũng như trộm chó ở sài gòn thôi, bọn này có thờ ma thờ quỷ hết nên đừng có kiện tụng tố cáo gì, mất thì khoá icloud luôn cho khoẻ!
@liketheblues Có "hương quả" đầy đủ rồi thì ma quỷ nào nó phá 🤣
@c0mmand0 Coi như năm hạn đi 😂
@crazysexycool1981 Ừ! Chỉ còn cách biến máy thành cục gạch cho bọn nó bán linh kiện thôi!!
@chuengjen5566 Bới lại bài viết từ 8 tháng trước để quote, vãi thiệt đó cha nội 🤣
khiếp quá
Đăng nhập icloud từ laptop windows lâu lâu Apple yêu cầu mình phải xác nhận bằng Iphone lại là thiết bị có đáng tin cậy không @@. Nếu mình bị mất iPhone mà đăng nhập iCloud qua laptop bị như vậy thì giải quyết thế nào ad, hay muốn chắc cú 100% thì phải xài Macbook.
@BirdieBertz Đi làm lại Sim
@BirdieBertz Chức năng tìm điện thoại không phải xác minh bạn nhé còn vào iCoud thì nó đòi xác minh
@hoangvuanh2005 oh, mình cảm ơn nhé 😆))
@kEn ViP vậy thì khá là lâu đó bác, kiểu mình muốn sau khi bị mất là mở laptop ra đăng nhập icloud rồi khoá ngay cho an toàn ấy ^^
Cho mình hỏi : giờ điện thoại bị mất rồi, sim cũng ở trong đó, làm sao đăng nhập dc vào icloud trên máy tính để khoá? Vì đăng nhập nó đòi code trên đt hoặc otp mà ?
mr.coccu
TÍCH CỰC
3 năm
@ly_tam_hoan Thế mới nói là việc đầu tiên "Khóa sim". Khi làm lại đc sim thì khóa icloud sau cũng đc. Vì sim là thứ nó có thể lấy lại mk icloud. Đã khóa sim rồi thì icloud có khóa hay k cũng k quan trọng lắm. Vì theo cập nhật hiện tại thiết bị bẻ khóa 2 lớp icloud VN chưa có or mình k biết 😁
@ly_tam_hoan Gọi điện cho tổng đài yêu cầu khoá sim, sau đó đem CMT đi làm lại sim. Bước tiếp theo: lắp sim vô 1 máy cục gạch nào đó để nhận mã OTP trước khi đăng nhập iCloud trên máy tính là xong 🤓
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
3 năm
@ly_tam_hoan icloud có cho đăng ký nhiều số điện thoại đó bạn, mình vừa đăng ký 2 số xong.
mitsuvina
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mr.coccu Theo mình biết thì ko có câu hỏi bảo mật thì ko lấy lại mk đc thì phải
zzvilzz
TÍCH CỰC
3 năm
nhập password vào coi như cho không nó cái máy rồi 😆
Izombieser
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 ây giờ làm dc rồi bác ạ,qua tường em xem hehe
@Izombieser 👍
@Izombieser Em cũng đang theo dõi bác coa khi nhờ đến 😋
TequilaK
TÍCH CỰC
3 năm
Bọn này quên rằng em gái mất điện thoại đang làm việc ở Tinhte, gởi đường link ngờ nghệch quá. Bài viết này rất hay, rất cần thiết giúp nhiều người thiếu cẩn trọng (sau khi mất iphone lại còn dang tay "dâng" điện thoại cho bọn trộm cắp cướp giật nữa chứ) có được cách đề phòng.

Và cuối cùng xin chúc mừng bọn kẻ cắp đang cầm trong tay một cái iphone mô hình sắc sảo vào hàng bậc nhất.
TequilaK
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 Khắc tên cũng là anh em một nhà với Tinhte.
@dopercy Nhưng đó là 2 công ty hoàn toàn khác nhau, chỉ là cùng địa điểm mà thôi 😎
kushkushkush
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 idol dạo này không thấy first comment nữa nhen
@kushkushkush Tình cờ hoy, đọc trước AE thì tương tác trước, đọc sau thì comment sau 😎
mod ko sợ nó quay lại bắt cóc bạn nữ để đòi mật khẩu sao, dại quá, đưa mật khẩu cho bọn nó đi ...
Sao không báo CA? Đừng trách HN ít cướp giật hơn HCM. Đó là do các bạn không dám làm gì hết.
@from team b with love Cái vấn nạn cướp giật ở phía Nam, trộm chó ở phía Bắc, lớn hơn là giá nhà đất tăng phi mã theo mình cách đơn giản nhất, giải quyết triệt để nhất là cấm xe máy là xong. Mất phương tiện xe gắn máy không biết thằng cướp nó chuyển qua phương tiện gì nữa !!!! Nhà mặt tiền cho thuê từ vài chục triệu tới trăm triệu mà bán đồ chỉ cần 2 cái oto đậu là hết buôn bán được là tự động hạ giá cho thuê->hạ giá nhà đất thôi !!!!
hacrot3000
TÍCH CỰC
3 năm
@from team b with love Cháu mình từng mất iphone, tìm được tên trộm do học cùng trường, có clip tên trộm thó điện thoại từ trong giỏ do nhà trường cung cấp. Xong tên trộm nói cho nó tiền nó mới trả lại điện thoại.
Cháu mình lên công an phường xin hỗ trợ, đoán xem tay công an nói gì: Về đưa tiền mà lấy điện thoại đi chứ. Ai rảnh đâu giải quyết mấy vụ này.
Cái kết có hậu: cháu mình đưa tiền cho tên trộm và lấy lại điện thoại.
kushkushkush
ĐẠI BÀNG
3 năm
@from team b with love hở ra cái lôi hn vô so sánh với SG, rồi dân SG bật lại cái xoen xoét cái mồm phân biệt vùng miền này nọ, tôi ghét bọn phân biệt vùng miền thật nhưng mà mấy thằng bắc kì nó xấu tính thật
@khunghoang kinhte 2008 chuẩn, nhưng như vậy lại đụng quyền lợi của 1 số người nên chắc còn lâu mới đc vậy
Manh động thật, có 3 tên phối hợp với nhau luôn! Ae nên cài thêm mk sim..!
Giận
Mr_Teaplus
TÍCH CỰC
3 năm
@NDC9057 mấy thằng cướp giật này có đường dây cả, biết giật xong thì đem bán ở đâu. thằng chủ tiệm mua lại cũng biết, nếu nó không lừa được icloud thì kiểu bày trò chuộc lại điện thoại. Nguyên băng luôn.
@mrche_a1 Đúng đó bác! Không chỉ điện thoại mà còn xe máy! Cả 1 hệ thống trộm, rã xe bán phụ tùng...
@MrNamN Đầu mối chợ tân thành
@NDC9057 Cướp mà chú, có ai lường được mô? Nhất là lại xảy ra ở SG 😭
@mrche_a1 Còn khả năng khác: tháo dỡ link kiện để bán lẻ nữa chứ 🤓
kinh thật, có cả tin nhắn apple như thật. Nghĩa là tổng đài làm ngơ tiếp tay à
Cu Cook
TÍCH CỰC
3 năm
@andrew0401 Ông lúa đúng rồi chi nữa appleinc.co nó sẽ dẫn vào iCloud.com chính chủ Apple. Cũng giống như youtu.be nó sẽ dẫn vào youtube.com đấy. Hay fb.me
Cu Cook
TÍCH CỰC
3 năm
@kushkushkush Đừng có xạo lòng ông ơi

Thực hiện bổ sung hồ sơ, khai báo thương hiệu theo Nghị định 91
- Kể từ ngày 01/10/2020, Nghị định số 91/2020/NĐ-CP của Chính phủ sẽ chính thức có hiệu lực. Quý Khách hàng có nhu cầu đăng ký sử dụng dịch vụ SMSbrandname ngoài các hồ sơ khai báo theo Quy định số 3496/VTS-SP cần bổ sung thêm Giấy chứng nhận tên định danh do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp.

Nhắm làm được không
hóng biện pháp xử lý của tinhte, tìm lại là điều không thể.
@fuaka93 Tìm lại được chắc khó nhưng chuỗi bài này giúp ae nâng cao cảnh giác và biết thao tác gì để giảm thiểu thiệt hại nếu có khi chẳng may rơi vào tình huống tương tự
@fuaka93 Chắc quyên góp ủng hộ chút đỉnh để em gái kia mua điện thoại mới thôi, giải quyết gì nữa E? 😁
@fuaka93 Trừ khi chú trả tiền lót tay thật đậm, hoặc chú là con em trong ngành thì mọi thứ sẽ khác, còn trường hợp đơn lẻ xảy ra như cơm bữa kiểu này thì tốt nhất ko nên mất thời gian 😁
@Hassler Trước cũng từng có những trường hợp tương tự được các mem chia sẻ, nhớ có bài nào của cậu mod về BB thì phải "zero..." gì đó 🙄

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019