Chi phí sử dụng xe Ducati Scrambler sau 30.000 km

MinhTriND
6/3/2021 9:56Phản hồi: 100
Chi phí sử dụng xe Ducati Scrambler sau 30.000 km
Với mức giá "dễ chịu" nhất trong gia đình xe Ducati tại Việt Nam, Scrambler có lẽ là cái tên được nhiều anh em chơi xe chú ý đến nhất. Hiện tại, đời xe 2015-2016 chỉ dao động trên dưới 200 triệu (odo cũng không quá 20.000 km), so với thời điểm mới mua là hơn 350 triệu. Trong khi đó, đời 2019 nếu mua cũ, odo dưới 10.000 km thì giá có thể cỡ hơn 260 triệu. Tuy nhiên, Ducati là thương hiệu Ý, đắt tiền, và chi phí trong quá trình sử dụng cũng là một vấn đề khiến nhiều anh em băn khoăn. Cách đây mấy hôm, trong lúc đi tìm hiểu thông tin về dòng xe này, mình phát hiện thấy có 1 bài viết được đăng trên group Vietnam Motor Show ở Facebook nói về chi phí sử dụng xe Scrambler khá hay, anh em có thể đọc và tham khảo. Mình xin trích dẫn bài viết bên dưới và cảm ơn anh Nguyen Le đã cho phép đăng tải lại bài viết lên diễn đàn.

Sau 3 năm sd Ducati scrambler với 30.000km
Thì hnay mình sẽ liệt kê all chi phí sửa chữa bảo dưỡng desmo cho ae xem để đánh giá xem "nuôi" ducati có tốn như mọi người nghĩ ko nhé 😎
Mà xe e còn là xe độ chế ko zin nhé. Và e đi on-off đủ các thể loại đường, Chứ xe zin chỉ chayh phố + tour nó còn bền hơn nhiều kaka

1. Dầu

2500km/ lần (3000,3500km cũng oke tuỳ cách chạy)
1 lần thay 3 lọ
1 lọ 400k
1 lọc dầu 350k (lọc dầu có thể 2 lần thay dầu thay 1 lần)
Tổng 16,5-18,6tr (thay dầu)
Mở ngoặc thêm
Xăng thì ducati nch ăn cực ít. Scrambler chỉ ăn cỡ 4,5l/100km -5l/100km hỗn hợp. Quá ít so với 1 xe 803cc
Xăng thì ai đi nhiều đồ nhiều. Đi ít đổ ít. Ko đổ thì dựng nhà nên ko tính vào chi phí bảo dưỡng ạ.

2. Bộ lá côn

15.000km/thay 1 bộ (tuỳ cách chạy, có ng chạy 500km đã cháy côn)
6-7,5tr/bộ côn
Tổng 15tr

Quảng cáo

3. Lốp

Cái này mình tốn nhất vì hay bốc đầu và đốt lốp
9tr/cặp, mình thay 4 cặp là 36tr (cái này chỉ béo thằng Nam lốp)
Bình thường ae chạy tầm 2 cặp là oke

4. Desmo lần 1 (12.000km)

5tr-10tr tuỳ nơi làm

5. Desmo lần 2 (24.000)

Quảng cáo

10-15tr tuỳ nơi
Tổng 2 lần desmo 15-25tr

6. Đồ linh tinh scram hay hỏng

-Nút xinhan hay rơi (chế mất 50-100k)
-Pad biển sau hay gãy (cái này ít đồ cũ, pad chế tầm 500k pad xịn 5 củ)
-Hay hỏng cảm biến chân chống, sửa free đấu trực tiếp khỏi cần cảm biến
-hay lỗi báo mất odo gạch ngang (cái này mình toàn đem lên hãng xin code, chờ 1 tháng, mất 1,5 củ)
-linh tinh ko đáng kể nữa ạ
- xe đi 3 năm chưa hỏng acquy nên chưa thay ạ 😆
Ae ít đi quá thì acquy xịn 2,5tr/bình
- NSD 25k/1 bộ. Dạo này có nsd of a Mrev quá ngon bổ rẻ chỉ hơn 2tr/bộ + sợi xích 2tr nưax là 4tr

7. Tiền độ xe 😢

Cái món này có thể từ 1tr-vô cùng
Ví dụ xe e độ cỡ xxxtr (1/3 là học phí ngu)
Nên món này ko tính =))

8. Kết bài

Chiếc xe có thể giống nhau, nhưng. Cách sd cách đi mỗi người sẽ khác nhau, nên tổng chi phí bảo dưỡng mỗi người sẽ khác nhau, nhưng ko thể chênh lệch quá nhiều. Trừ khi người sử dụng sai cách.

Tổng chi phí bảo dưỡng cho 1 chiếc xe 30.000km
Mất khoảng 80-90tr/3 năm/30.000km
Mỗi tháng 2-3tr tuỳ
Đấy là all chi phí cần và bắt buộc fai làm
E thấy còn rẻ hơn tiền cafe hằng tháng 😩
Tóm tắt là Ngon-Bổ- xứng đáng múccccc

100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😁
@Nam Air Có giống với anh hem ạ?
@MinhTriND Comment vậy ý là nói bạn múa rìu qua mắt thợ đó 😁
@Lê Phú Khương Mình cũng nghĩ v ạ 😔(((
@MinhTriND Thôi không sao bạn, ráng kiếm tiền mua xe
đi wave S cốt lõi giá trị nhật 10 năm chi phí nuôi xe chưa tới 3 triệu 😔
đúng dư tiền
@cumintotheface 2 tháng thay 1 bình 70k 10 năm tính ra cũng hơn 4tr rồi đấy :V
tranhuyhoang
ĐẠI BÀNG
3 năm
@StickyChannel @StickyChannel thôi đừng chạy luôn con Wave S đi xe buýt đi cho đỡ tốn nữa, đúng dư tiền.
Xe buýt ko tiết kiệm hơn đâu 😆
7k/chuyến, hên thì nơi cần đi cần đúng 1 tuyến buýt, xui thì 2 tuyến đổ lên. Rồi nhân 2 lên cho cả đi và về đi 2-3 năm bằng tiền mua wave + xăng chạy.
@StickyChannel bác tính sao chứ, 1 năm em tiêu khoảng vào khoảng 1triệu2 dầu máy, 1triệu6 cặp lốp, lọc nhớt 300k, bảo dưỡng chung 1triệu, không tính xăng thì cũng khoảng hơn 4triệu/năm rồi.
TequilaK
TÍCH CỰC
3 năm
Chi phí ổn quá chứ.
funnyduck123
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tequila Anejo Quá tốn chứ ổn gì, côn đi được chỉ có 15k km, nhưng có thể do bạn này đốt lốp, bốc đầu nhiều, bình thường lá côn đi 50k km cũng chưa cần phải thay. Xe này nhiều cái hư lặt vặt chắc do bạn í chơi stunt, điển hình là cái pad biển sau.
TequilaK
TÍCH CỰC
3 năm
@funnyduck123 Chính vì bạn này có lẽ hơi "phá" xe, nhưng chi phí như vậy cho 1 chiếc Ducati thì tương đối ổn mà,

Còn nếu xe chỉ "phơi" trong sân, lâu lâu đem ra chạy lượn lờ thì tất nhiên phí tổn còn thấp hơn nhiểu.
Nuôi tốn ngang con hạng C nhỉ.
Dkhquyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Jun.88 Vãi ông nội đi gì 10k km mới thay nhớt. Tui đi 5k chưa thay là thấy xe nó yếu lắm rồi, 10k mới thay chắc 3 năm là vứt xe.
thanhkl
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Dkhquyen Nhớt xịn đi 10k mới thay nhé.
thanhkl
ĐẠI BÀNG
3 năm
@sskkb Tôi đi Mẹc GLC300 1 năm bảo dưỡng khoảng 10tr thôi.
Anti Chinazi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Dkhquyen Nhớt ông thay có 800k thì đi 5000km là đúng rùi, anh đập troai ở trên thay hẳn nhớt 1 củ 6 cơ! Nhớt cũng có nhớt this, nhớt that nhé!
Hoan kp
ĐẠI BÀNG
3 năm
Sợ quá 😔 e còn trẻ chưa cân hết dc, chạy wave từ lúc biết đi xe máy đến khi ra trường vẫn chạy -))) thôi cứ chạy vậy đã chứ e cũng tính lấy con brixton chạy nhẹ nhàng rồi đó :v
long.ph145
ĐẠI BÀNG
3 năm
mỗi tháng uống 3tr tiền cafe là thấy siêu bảnh rồi 😆
Biết đến con xe này từ buổi bác Nam Air tham gia buổi ra mắt cách đây vài năm, cũng xem bác Nam Air chạy trên YouTube. Vẫn luôn là chiếc xe muốn mua nhất trong danh sách.
@WesleyNguyen1411 Bác giống em đấy ạ, biết chiếc xe này từ năm 19 tuổi, giờ em 25 tuổi và 6 năm qua chưa 1 ngày nào không mơ về chuyện được sở hữu em nó. tối nào cũng mở video người ta chạy chiếc xe này lên rồi tưởng tượng chính mình cũng được cầm lái...
@MinhTriND Bạn mơ về em này còn đều và dày hơn mình quay tay nữa Lol
@MinhTriND 25 tủi mình mới biết đến xe này . bgio ngoài 30 rồi thì mình thích adventure =))
@MinhTriND Nghe tội vậy 😆)
Mình đi 2v xe điện chưa tốn điện 1tr haha hài hước xíu
Linlinchin
TÍCH CỰC
3 năm
Bản thân cũng đang rất thích con 62 này. Vừa đủ cc để vượt mọi cũng như địa hình! Mà mắc thiệt
Fivelions
TÍCH CỰC
3 năm
Nuôi xe này mà tầm 2-3tr quá ngon, chẳng thua gì xe Nhật luôn. Mình luôn thích Ducati, Vespa và Triumph.
tính ra trung bình 1 năm 10k km mất mấy chục triệu cũng gần bằng chiếc airblade rồi cũng nhiều đó chứ
Xe khủng. Mình vẫn thích mấy con này của honda hơn. Đi được cái sướng là chi phí rẻ. Cũng có cơ hội trải nghiệm thôi, còn chủ yếu trước đi XR150.
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
3 năm
con 800cc này ăn xăng ngon mấy con oto hạng A máy 1.0-1.2 chưa kể oto xác nặng hơn, còn tải cả điều hòa mà thớt kêu tiết kiệm nhỉ???
w810i
CAO CẤP
3 năm
@mrsouth.hp Mấy con hạng A hạng B đó tăng tốc 0-60kmh trong 3 giây dc ko mà so bác? 😁
@w810i Nếu tháo ra hết còn cái khung xe ko thì em nghĩ chắc được ak
😁 Ca này e chịu
Kết luận là xe này không phải dành cho sinh viên hay các gia đình có thu nhập thấp. Chưa có nhà cửa ổn định, thu nhập cao + có Vài trăm trong tài khoản thì chưa nên nghĩ đến con này làm gì. Đam mê là động lực để phấn đấu nhưng không nên để đam mê giết chết tương lai của mình được. Hồi xưa mê iPhone nhưng phải đến khi đủ tiền mua chục cái iPhone thì mình mới đi mua 1 con iPhone cũ. Cũng rất mê em này nhưng thôi đợi nhé đời mình kiểu gì chả gặp được nhau.
@luuthanhtungtt bác chỉ được nói đúng ý mình. ít tiền làm con win x đi loanh quanh đi loanh
bachtun
ĐẠI BÀNG
3 năm
@luuthanhtungtt Hoàn toàn đồng ý bác!
Với tốc độ như ở quê mình và đi làm rồi lại về, thi thoảng đi Lạng Sơn thì 1 năm tốn 5 chai dầu x120k (giá bán lẻ) là 600k. 1 lọc nhớt 80k và 1 lọc gió 60k. 1/2 bộ bát phốt 150k (tự thay) = 75k.
600+140+75+ xăng cho 10000km là 200 lít xăng x18k là 3600k. Tính cả năm là 4500k. Giờ gần 5 vạn chạy hơn 5 năm.
Mr Dulo
CAO CẤP
3 năm
Chát
@Mr Dulo đam mê nào cũng có giá mà bác . 2-3 tr là cũng hợp lý thôi .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019