Chọn xài iPhone 15 Pro Max & Xperia 1 V: mỗi người một vẻ

cuhiep
18/10/2023 17:11Phản hồi: 276
Chọn xài iPhone 15 Pro Max & Xperia 1 V: mỗi người một vẻ
Mình chia sẻ chút về 2 chiếc smartphone mình đang dùng. Lý do vì sao mình chọn 2 chiếc đó là vì mỗi cái sẽ có cái riêng mà cái còn lại không có. Mình chọn cả 2 cái đều là màu trắng, lý do thì nhiều anh em biết rồi, cụ thể nó phù hợp với mình, tâm hồn mình. Mình chọn 2 loại OS khác nhau vì mình thích smartphone và trải nghiệm smartphone mà…

Theo OS thì iPhone 15 Pro Max chỉ có một đổi thủ là iPhone 15 Pro trong khi Xperia 1 V lại có hàng chục đối thủ khác như: Galaxy Z Fold5, Pixel 8 Pro, Xiaomi 13 Ultra, Oppo Find 16 Pro…

Vì sao chọn iPhone 15 Pro Max ?

Mình dùng iPhone như điện thoại chính và chỉ dùng dòng Pro hay dòng iPhone nhỏ chứ không dùng dòng to vì theo mình thì dòng nhỏ đẹp, vừa tay, tình cảm, điện thoại không quá nổi bật… và lý do khác là iPhone dòng Pro Max trong các năm trước đây quá to và nặng. Năm nay Apple đã dùng vật liệu khác và thiết kế mềm mại hơn, gọn hơn, nhẹ hơn nên mình thử mua dùng và ít nhất đến lúc này thấy hợp nên vẫn đang dùng.

iPhone 15 Pro Max mình dùng là bản màu trắng. Mình có mua cả màu titan tự nhiên, màu xanh và màu đen để cầm thử xem sao thì màu trắng vẫn là màu mình thấy đẹp và đơn giản nhất.

Vì sao chọn Xperia 1 V?

Sau bao năm thì Sony vẫn giữ được cái chất của mình về thiết kế và hoàn thiện. Và dĩ nhiên Sony trở nên tách biệt trong thế giới Android nhờ điều này. Các hãng Android khác đã cố gắng, nâng cấp, thay đổi rất nhiều nhưng riêng về khoản làm cho chiếc điện thoại nhìn nó sang, xịn, mịn thì mãi không bằng được vị trí của Sony. Điện thoại Android khác, nhất là Google Pixel nhìn nó cứ phèn phèn.

Mình không cần nhiều tính năng ở điện thoại Android vì iPhone 15 Pro Max của mình đã có thể cân hết mọi thứ rồi. Tầm 3 năm trước mình đã cố gắng dùng thật nhiều, chụp thật nhiều thì mình thấy mỗi hãng Android sẽ có các tính năng vượt trội và hầu hết đều vượt trội hơn Sony. Samsung Galaxy Z Fold5 thì gập đỉnh, Xiaomi 12s Ultra thì chụp hình đỉnh… tuy nhiên giờ mình đang tạm hoãn nghịch Android.

Vì sao xài 2 điện thoại?

Mình cũng chẳng nhớ lắm là từ lúc nào mà mình luôn dùng 2 smartphone. Ngày xưa thì Sony Ericson với Palm Treo, rồi BlackBerry và iPhone, rồi BlackBerry + Android, rồi iPhone + Windows Phones… rồi iPhone + Android.

Thực chất thì mình thấy người dùng 2 điện thoại như mình không có hiếm. Người Việt Nam thích chơi đồ công nghệ và đặc biệt là smartphone cũng hơn 20 năm nay rồi. Sau này nhiều anh em còn chơi chụp hình bằng smartphone nữa nên sự đa dạng hay hai tay hai súng là rất phổ biến.

Quảng cáo

Mình chơi theo OS nên thường là 2 loại OS khác nhau chứ không chọn cùng OS.

Những app dùng chính trên iPhone:

• Safari vào Tinhte.vn (đang tìm cách sửa giao diện web di động của Tinh tế mà)
  • Apple News thế giới biến động quá nên cần phải update thông tin nhanh hơn. Apple News là dịch vụ tổng hợp tin của Apple và tự Apple đã lọc hết tin nhảm, tin lá cải… nơi các trang lá cải hay kém tin cậy không chui vào đó được.
  • Telegram: công cụ giao tiếp của Tinhte.vn và Khacten.com. Tức là nơi làm việc chính của mình.
  • Facebook: Group Tinh tế, Group Ecovacs, Group LGIT, FB/cuhiep
  • Chụp hình
  • Xem hình
  • Lightroom
  • iMessage
  • Apple Music, Qobuz, Roon
  • Vietcombank, TPBank

Những app dùng trên Xperia 1 V:

• Google News: update tin tức nhưng lỏng lẻo và chán hơn chút. Màn nhỏ hơn nên đọc không đã bằng iPhone.
  • Google Photos: hình chụp không bị lọc trên này nhiều, coi đã lắm, mình hay coi hình trên Google SmartDisplay cũng giống hình trên này.
  • Telegram: công cụ làm việc.
  • Chrome vào Tinhte.vn: đang trải nghiệm web mobile cho Tinhte.vn
  • Facebook: cũng là chỗ chơi và làm việc.
  • Chụp hình: cái này thích lắm.

Hiện tại tổng thời gian dùng iPhone khoảng 70% và dùng Xperia là khoảng 30%. Cầm iPhone trên tay thì làm được nhiều việc hơn nhưng lại nặng nề hơn. Trong khi cầm Xperia trên tay thì nhẹ nhàng, thoải mái và thời trang hơn, tự do hơn.

Xperia 1 V có thiết kế và hoàn thiện khác biệt rất nhiều so với thế giới smartphone. Ví dụ như khay sim thì hiện tại tất cả các điện thoại trên đời đều dùng kiểu mà iPhone đã dùng. Xperia thì vẫn dùng kiểu Sony.

Quảng cáo

Xperia 1 V có cụm camera đơn giản, đẹp và ít lồi nhất so với các smartphone cao cấp hiện nay.

Cụm camera trên iPhone 15 Pro Max của mình vốn rất dày và thô. Mình đã dán da để làm giảm đi điều đó.

Màn hình chờ của iPhone nhiều tính năng hay hơn

Camera Xperia 1 V chỉnh được màu sắc trước khi chụp dễ hơn iPhone.

Mình không dùng điện thoại ngoài đường nên không dùng ốp mà bỏ vào bao da. Bao da giúp bảo vệ điện thoại khỏi các đồ khác trong balo và trong cốp xe. Giúp điện thoại đẹp đẹp mãi.

Xperia 1 V có tỉ lệ màn hình hẹp hơn nên dù kích thước chỉ 6"5 nhưng vẫn cao hơn iPhone 15 Pro Max 6"7.

Riêng về độ đẹp thì iPhone 15 Pro Max không có cửa so với Xperia 1 V.

Anh em có dùng 2 smartphone không? Nếu có thì mời anh em comment bộ đôi điện thoại mà anh em đang dùng vào nhé. Ai may mắn mình xin tặng bao da giống 1 trong 2 chiếc ở hình dưới. Sau 5 ngày sẽ chốt game.

276 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

seonomie
ĐẠI BÀNG
7 tháng
+10000000 điểm cho sự xuất sắc của Iphone 15 Promax
Yêu quá
Ktv79
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@╰‿╯ Phần cứng mà tốt. Lạy bạn. Chỉ vì hỏng nút nguồn do bật màn hình phải bấm nên nó hỏng. Mà đi sửa ngoài nó hỏng luôn nút chụp ảnh. 😆))) ko có phần mềm hay ứng dụng việc đó luôn. Bỏ cả chiếc đt vẫn dùng tốt vì hỏng nút nguồn. 😃))))
@Ktv79 đã cầm con Xperia II trở lên lần nào chưa?
@Khoa81 Cháu nên về nói thật với gia đình, để mang tới bệnh viện khám sớm đi, chứ để lâu lại thành gánh nặng cho xã hội
Đây đúng là combo best luôn. Iphone thì khỏi bàn rồi. Sony thì họ không chạy theo các hãng khác, họ khác biệt.
tin692
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Gia Khải Phan Mình lại ngược lại với bác, từ 13p lên 15p chỉ vì cảm thấy viền nó mỏng hơn 1 tý. Mình ko xem phim nhưng cái dot đó đúng là ảnh hưởng trải nghiệm khá nhiều, nhìn chung thích nhất vẫn là màn hình samsung.
kijin59
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Gia Khải Phan Mỗi người mỗi sở thích cá nhân và mình tôn trọng nó. Vậy mới có nhiều hãng làm nhiều phong cách dt cho mọi người mua chứ.
@kijin59 Đúng vậy
@Nguyennguyen0127 Mình thấy đt sony này ngoại hình đẹp nhất dòng Android, giao diện cũng ko phèn và rực như đt Tàu và SS. Tiếc là tìm hiểu là giá quá cao.
Mình thấy thiết kế Sony Xperia 1V nói riêng và Sony nói chung hơn điện thoại của các hãng khác.
dongmo
ĐẠI BÀNG
7 tháng
SONY đúng là vẫn cho lại trải nghiệm khác biệt và có nét riêng trong những điện thoại android. Nhiều hãng đang chạy theo Samsung nhưng Sony nói không. vẫn chất
heeshun
TÍCH CỰC
7 tháng
Nhìn con sony tê thật
sony vẫn có chất riêng không lẫn vào đâu được.
@Dương Quang Thế Sony men thực sự, nhưng mình lại xài ip
tien.pt
TÍCH CỰC
7 tháng
ối .. mình đang dùng 2 điện thoại cùng lúc: iPhone 13 Pro và Nokia TA-1272.
Thế giới ad chỉ sony có thiết kế hoàn thiện bậc nhất, tiếc là UI hơi chán về tính năng. Lợi điểm là ad gần như bản thuần, ít adware. Nếu chọn 1 máy ad thì cũng sẽ chọn sony😃
@hvanhung22 Mình dùng dòng Z nhưng màn hình cứ lờ nhờ, còn hình chụp cứ bệt lại.😔
@MoonBreathing Viết tắt ad làm mình đọc 3 lần mới nhận ra là android. Các nhà biên soạn nên học theo cách này để viết tiêu đề cho bài viết. Kích thích sự tò mò của người khác. Xin lỗi bạn chứ mình cực kỳ ghét viết tắt.
icklad
TÍCH CỰC
7 tháng
@Minh TNK giá cao bán cho fan nên vẫn có lãi.dù bán dc có tí máy.đúng là ở 1 đẳng cấp khác.
@MoonBreathing Mặt sau con Sony này đẹp nhất thế giới điện thoại hơn cả iphone, nhìn rất sang và đẹp luôn ý.
Ở tinhte này khen sony dữ lắm nhưng tới lúc mua thì không 😆) buồn cho sony
@penguin small Vấn đề của bạn là tiền, chứ k phải vì tính năng, nếu k có giá đó bạn có lên px k? Mà khi đã vì tiền thì tính năng cũng vứt😃
cabk
TÍCH CỰC
7 tháng
@MID217 sony build ngon đấy nhưng giá trên trời nên ế thôi. chứ giá mềm coi
trutan
TÍCH CỰC
7 tháng
@MID217 Với 34-35tr. Bạn chọn Sony hay 15PM. chắc chắn 99,99% sẽ chọn 15PM, còn 0,01% còn lại là người đã có ip rồi mới mua trải nghiệm
Hayoja
TÍCH CỰC
7 tháng
@cabk Mua cũ giá khá mềm đó, mới thì qua dòng 5 cấu hình tương đương cũng ổn
kio2223
ĐẠI BÀNG
7 tháng
thích sony nhưng yêu ipon haha
Cười vô mặt
@kio2223 Tui thích Pixel nhưng yêu Sony! 😁
lu end
TÍCH CỰC
7 tháng
hai em này gần 100 củ 🤧🤧🤧
@lu end Sao bạn cứ tính tiền vào làm gì cho nó sai bản chất vând đề
@cuhiep Vấn đề là mấy trăm ngàn cái bao da khắc tên kia thôi, đâu liên quan giá 2 điên thoại =))
EDC_MIT
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@cuhiep ad phán hay
Mình vẫn còn 1c Sony Z3 bỏ tủ. Đang dùng IP kẹp thêm vài cái android 😆
15prmx thấy cấn rồi, 1V là bỏ túi luôn chứ bỏ quần chịu 😆))
vẫn thích iphone hơn, nhìn cái viền trước của ông sony phèn vãi
@mochi-mochi Thì màn nó đã không bị khuyết tật
@mochi-mochi Nó có tình làm vậy mà. Viền đúng hơi xấu, tỉ lệ màn hình cũng chả giống ai nên xem hơi khó chịu. Nói chung sony làm vì đam mê thôi😃
@penguin small mua đt chỉ để xem phim vậy thôi mua cái TV cho rồi
vn587990
TÍCH CỰC
7 tháng
@mochi-mochi Mỗi cái một công dụng. Tôi đang dùng 85x95j đây mà đêm vẫn lôi con X1 ra xem film vì màu quá đẹp.
cặp đôi đỉnh kao ở thời điểm hiện tại, riêng sony 1 V tinhte từng chi tiết
Máy sony này chạy phần mềm của pixel thì tuyệt cú mèo!
@minhdinhictu Pixel có cái gì đâu?
@minhdinhictu Anh em android chỉ mơ. Nếu có ngày đó thì iPhone sẽ phải lo lắng thật sự.
@thanh_nhan Có gcam 🙄
@minhdinhictu Bạn coi nó gần px cũng dc vì phần mềm sạch và nhẹ, k có adware đâu. Sony giữ lại đến 80% gốc và chỉ tinh chỉnh nhẹ lại như kiểu cài launcher thôi. Nếu mình chấm thì hơn px vì giao diện đẹp hơn.
.acu.
TÍCH CỰC
7 tháng
phù hợp với tâm hồn trong trắng, ngoài đen ^^!
Nếu Sony làm phần mềm tốt tốt chút là ko bao giờ chọn iphone, cái theiét kế ko bị khuyết màn hình đã hơn nhiều
@Trần Sa Quẫn Android của Sony cũng rất sạch và thực tế, nhiều tính năng rất Sony.
romero
TÍCH CỰC
7 tháng
@Trần Sa Quẫn Nếu ai cho t 999.9tr nữa t sẽ là tỷ phú!
NTA369
ĐẠI BÀNG
7 tháng
mua iphone đi nếu cần sự lâu dài, chứ sony để trải nghiệm thôi,
Hayoja
TÍCH CỰC
7 tháng
@Phuongkak 2 năm thì ko dài cho người xài máy ít đổi. Còn đổi máy lên đời thì 2 năm là đủ rồi. lên 1mark7.
Xài tiếp cũng đc vì điện thoại Sony build tốt lắm, chỉ có android thì ko lên bản cao hơn được nên khá chán
@Phuongkak Chổ này phải xét đến nhu cầu của bạn là gì. Mình có con Sony XZ1, ra mắt năm 2017. Màn vẫn đẹp, xem youtube, Facebook, google sheet, doc vẫn mượt, chơi game nhẹ ngon. Cùng năm 2017 có iphone 8 bây giờ cũng vậy thôi nhỉ.
@Phuongkak ko biết mọi người sao chứ mình ko quan tâm phần update lắm, xưa dùng ip giờ dùng pixel đều ko quan tâm, dùng ổn định là dc
@Gia Khải Phan mình có ip7 mẹ dùng hàng ngày, trong tủ có xperia ion từ 2012 màn vẫn đẹp, thỉnh thoảng lấy ra sạc pin chơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019