Điều gì xảy ra với cơ thể khi bạn nuốt kẹo cao su?

BaroTo
16/5/2021 4:15Phản hồi: 48
Điều gì xảy ra với cơ thể khi bạn nuốt kẹo cao su?
Bạn đã bao giờ được nghe một câu chuyện kinh dị là nuốt kẹo cao su nó sẽ ở trong dạ dày bạn vĩnh viễn và mọc lên cây cao su trong đó rồi trườn ra mắt mũi miệng và lỗ tai bạn chưa? Hồi đó mình tin sái cổ luôn.

Sự thật thì nuốt kẹo cao su không thực sự khiến bạn mọc cây trong bụng, nhưng nếu làm việc này thường xuyên bạn sẽ đối mặt với nhiều vấn đề nghiêm trọng đấy. Sau đây là những gì sẽ xảy ra với cơ thể bạn khi bạn nuốt kẹo cao su!

Cách cơ thể tiêu hóa thức ăn

Khi bạn ăn thức ăn hàng ngày, quá trình tiêu hóa sẽ diễn ra trong cơ thể bạn để biến thức ăn đó thành chất dinh dưỡng. Đầu tiên là nhai giúp chia nhỏ thực phẩm thành nhiều mảnh nhỏ làm tăng diện tích bề mặt. Trong khi đó, nước bọt chứa các enzyme bao phủ và giúp phân hủy thức ăn. Sau khi thức ăn được nuốt, axit trong dạ dày sẽ biến thức ăn thành dạng sệt. Điều này cho phép thức ăn đi đến ruột và phần còn lại của đường tiêu hóa một cách trơn tru và được hấp thụ một cách dễ dàng.

Cách cơ thể xử lý kẹo cao su

Nhưng kẹo cao su không tuân theo các quy tắc đó. Dù bạn có nhai thế nào thì kẹo cao su cũng không bị vỡ thành những mảnh nhỏ hơn. Đó là bởi vì nó làm từ cao su. Kẹo cao su đã tồn tại từ rất lâu. Người Maya và Aztec cổ đại thu hoạch nhựa từ cây hồng xiêm và làm khô nó để nhai giúp ngăn chặn cơn đói. Tuy nhiên, hầu hết kẹo cao su ngày nay được làm từ polyme tự nhiên hoặc tổng hợp, phổ biến nhất là cao su butyl. Nó được sử dụng trong tất cả các loại sản phẩm, bao gồm chất kết dính, sợi quang học, keo, giấy, chất nổ, thiết bị thể thao, nút chai, lốp xe và cả kẹo cao su. Plè!

Sau khi được nhai ngấu nghiến và nuốt, miếng kẹo cao su đến dạ dày trong tình trạng vẫn còn nguyên vẹn. Các enzym trong nước bọt và axit trong dạ dày không thể phân hủy butyl trong cao su, nhưng điều đó không có nghĩa là nó sẽ kẹt trong bụng mãi mãi. Cơ thể của bạn có cơ chế để xử lý kẹo cao su giống như cách nó xử lý các thức ăn khó tiêu hóa khác như ngô và hạt hướng dương.

Các cơ của đường tiêu hóa của bạn sẽ di chuyển kẹo cao su dọc theo hệ tiêu hóa và cuối cùng thải nó ra ngoài trong một hoặc hai ngày, cùng với mọi thứ khác. Vì vậy, kẹo cao su không ở lại trong cơ thể bạn khi bạn nuốt nó, nhưng không vì thế mà bạn bỏ ngoài tai các khuyến cáo không được nuốt kẹo cao su. Vẫn có khả năng tích tụ kẹo cao su trong cơ thể nếu bạn cứ nuốt chúng. Và lượng kẹo cao su này có khả năng gây tắc nghẽn đường ruột, đau dạ dày hoặc táo bón.

Một phụ nữ 18 tuổi người Israel đã từng bị gây tắc nghẽn dạ dày do kẹo cao su. Cô ấy đã nuốt ít nhất năm miếng kẹo cao su mỗi ngày. Sự tắc nghẽn này nghiêm trọng đến mức các bác sĩ phải phẫu thuật để lấy các viên kẹo trong dạ dày cô ấy ra ngoài.

Kẹo cao su giúp giảm căng thẳng

Nói vậy thôi chứ nhai kẹo cao su cũng có nhiều mặt lợi. Một vài nghiên cứu đã chỉ ra rằng hành động nhai kẹo cao su thực sự có thể giúp bạn thư giãn, vì nó có thể giúp giảm mức độ cortisol, một loại hormone gây căng thẳng phổ biến, trong nước bọt của bạn. 56% người Mỹ nhai kẹo cao su mỗi ngày. Đó là một ngành công nghiệp trị giá hai tỷ đô la ở Hoa Kỳ.

Quảng cáo

Nếu bạn không nuốt chúng, kẹo cao su sẽ không gây hại cho bạn? Tuy nhiên cũng đừng nhổ nó ra đất vì nó sẽ gây hại đến mọi người xung quanh. Hành động đó thật là thô thiển. Hãy tìm một thùng rác và bỏ vào nhé.

Nguồn: Tech Insider
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lúc nhỏ nghe mấy người lớn nói ăn kẹo cao su lỡ nuốt cái là ỉa ko ra sợ tái mặt luôn!😃
@traind Cạn lời
@lenhhodaihiep
Cười vô mặt
@KeniVinh Chắc bây giờ đồ đắt tiền nó vậy
@Tuat Phan
Cười vô mặt
tranvinh4u
TÍCH CỰC
3 năm
Kẹo cao su nếu ngậm lâu trọng miệng sẽ bỡ ra nhé, mình vài lần đi xe giường nằm nhai một lúc thì ngủ quên, tới lúc thức dậy thì kẹo trong miệng bỡ ra hết, giống như ko phải kẹo cao su ấy ( mình nhai loại xyliton)
@tranvinh4u Chuẩn, nó tã ra thấy gớm luôn, nhè ra còn bị dính lại ấy chứ
@tranvinh4u Mình chưa nhai đến mức độ đó. Mỏi miệng lắn
tranvinh4u
TÍCH CỰC
3 năm
@lamtien338 Ko phải nhai bạn, kẹo cao su bạn nhai cỡ nào mà tã đc 😆), mình đanh nói ngậm lâu mà ko nhai ấy
DayLight1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tranvinh4u nhai loại xylitol là bị thế. Còn bác nhai loại cool air thù không bị bở đâu
@tranvinh4u Eo. Đến mức độ đó kinh lắm.
Hồi nhỏ mình nghe người lớn nói nuốt kẹo cao su thì bị quấn ruột, nuốt hột trái cây thì cây sẽ mọc trong bụng. Thử hỏi ngày xưa CNTT chưa phổ biến như bây giờ thì thằng nào cũng tin sái cổ thật, nhưng cũng vì thế mà tốt cho mình 😃
@QuangKhoa1311 Nhỏ thì hệ tiêu hóa chưa phát triển nên nuốt kẹo cao su thì nguy hại khá nhiều.
@QuangKhoa1311 Lúc đầu mình nuốt phải hạt quả gì ý ,quên rồi. Cứ sợ. Sau lại nghĩ nó mọc cây trên đầu thì mình có thể với lên hái quả. Nghĩ vui vui lại không sợ. Sau đợi mãi chả thấy có cây nào
giahuylpu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@QuangKhoa1311 đúng r, r riết mình cũng lười ăn trái cây luôn. Vì sợ nuốt phải
Cười ra nước mắt
Ơ thế nuốt không bị dính ruột ah, còn vụ mọc cây cao su chắc mod viết thêm cho sinh động ah =)))))
N.H.D.12
TÍCH CỰC
3 năm
@bomduc =))))) chắc bị dính chứ, bám dính tốt vậy mà
@N.H.D.12 Oh
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
Mình nhai kẹo hay đau nhức hàm và rất mỏi. Nên hiếm lắm ai mời mới ăn 😄
@Daoket Tui người ta mời cũng không ăn, vì mình nghĩ nhiều người không cảm thấy thoái mái khi mình nói chuyện với họ mà mình nhai kẹo, ăn xong phải tìm chỗ vứt nữa 🙁
Hồi nhỏ hay thắc mắc nè
Đầu tiên là não sẽ có suy nghĩ là nuốt vào có ls ko nhỉ
Hồ bé bị dọa nuốt hạt của quả bị mọc cây và nuốt kẹo cao su bị dính ruột. Thằng Ad nói cái nọ sọ cái kia bị ngáo à
tkdang
TÍCH CỰC
3 năm
Ăn phải kẹo cao su mọc cây cao su trong bụng
Ghê thật
lúc nhỏ ăn nuốt hoài
Cười vô mặt
ồ nhai xong thì nên nhả ra không nên nuốt 😁 kẻo bị mệt nha :D
wire_EDM
TÍCH CỰC
3 năm
Nhớ người Israel thông minh lắm mà. Ai lại dở hơi nuốt 5 miếng/ngày cơ chứ @@
cccccc6
TÍCH CỰC
3 năm
Mình đã từng nuốt b cao su và cuối cùng thì cũng như kẹo cao su
Hồi hồi nhỏ bị bảo nuots kẹo cao su bị tắc ruột, 1 lần lỡ miêng nuốt bố cái kẹo cao su sợ tái mặt. Im im ko nói với ai sợ đi mổ ruột hên là sau đó chả bị gì 😆
Đôi lần vô tình nuốt kẹo cao su.
Mình lái xe cũng hay nhai kẹo cao su 😁
Alex Ferguson mỗi lần đội bóng có vấn đề ông lại nhai nhanh hơn 😁
Mình giờ chả nhai kẹo cao su nữa 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019