Giám đốc kỹ thuật Sony tháo tung PS4: Mạnh mẽ nhưng đơn giản

Didu
8/11/2013 4:2Phản hồi: 65
Giám đốc kỹ thuật Sony tháo tung PS4: Mạnh mẽ nhưng đơn giản

Thế hệ máy chơi game PlayStation 4 (PS4) được Sony ra mắt đầu năm nay và phải rất lâu sau đó họ mới công bố chi tiết về kiểu dáng, thiết kế của máy và tay cầm. Mới đây nhất, khi thời gian bán ra thị trường gần tới, Sony tiếp tục tung ra video và hình ảnh tháo tung PS4 để khám phá bên trong. Đích thân giám đốc kỹ thuật của Sony là Yasuhiro Ootori đã tự tay tháo toàn bộ PS4 và giới thiệu những chi tiết bên trong khi bo mạch chủ, ổ cứng, tản nhiệt... Là một máy chơi game mạnh mẽ nhưng bên trong PS4 rất đơn giản và gọn gàng.

Ngay khi lớp nhựa ngoài cùng của PS4 được tháo ra, chúng ta thấy được quạt tản nhiệt, ổ đĩa DVD/Blu-ray và bộ nguồn của máy. Chiếc quạt này cùng với bộ tản nhiệt (heatsink) sẽ giúp giảm sức nóng cho CPU bên dưới nó. Bộ nguồn và adapter khá to được Sony đưa vào bên trong đồng nghĩa PS4 không cần cục đổi điện gắn bên ngoài như các thiết bị điện tử khác.

Sony PS4 sử dụng ổ cứng HDD thông thường, chiếm diện tích khá nhỏ so với các bộ phận còn lại và bạn có thể dễ dàng thay thế nó bằng ổ dung lượng lớn hơn (500GB). Sony sử dụng một khung nhôm mỏng để ngăn cách ổ cứng, ổ đĩa, quạt tản nhiệt với bo mạch chủ khá lớn bên dưới. Tất cả các con chip, mạch điện đều nằm trên bo mạch chủ này, bao gồm cả một CPU kiến trúc x86 như chúng ta vẫn thấy trên PC thông thường. Ngoài ra còn có những thanh RAM GDDR5 dung lượng 8GB gắn chết trên đó.

Trên bo mạch chủ này còn có một con chip thứ 2 đảm nhiệm việc xử lý các tác vụ đơn giản nhằm tiết kiệm điện, ăng-ten kết nối WiFi, kết nối USB 3.0, cổng AUX, Ethernet, HDMI, âm thanh... Tiếp đến là bộ tản nhiệt (heatsink) với hai ống nhiệt cùng quạt tản nhiệt được gỡ ra để lộ phần khung màu đen của PS4. Xin mời xem những hình ảnh tháo tung PS4 ở bên dưới.

Nguồn: Wired
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chơi Sony PlayStation rất tuyệt. Khi nào đã hack được PS4 thì chiếm em nó thôi.
@thanh.vohong tới lúc hack đc con này chắc hết tuổi chơi game rồi 😁
@thedeath1883 60t về hưu ở nhà chiến game đc mà bác :D
@thedeath1883 Tuổi chới game bét cũng phải 39-40 tuổi
@fancy90 Chuẩn luôn, mấy ông đeo kính lão vẫn còn chơi nữa là. Nhất là PS. 😁
@thedeath1883 Ps3 giờ còn chưa hack được đời 3000 4000 nè
[Guest]
TÍCH CỰC
10 năm
cái main gọn gàng thấy sợ 😁
geometry
TÍCH CỰC
10 năm
Ước mơ từ thời còn nhỏ sỡ hữu PS2 đến h sắp ra PS4 rồi còn chưa thành hiện thực 😔
@geometry ps2 giờ loại ngon khoảng 1 chai hơn thôi. bác mua về chơi đỡ ghiền, khi nào trúng số mua dc ps4 thì mua tặng e 1 cái =))
@geometry Ps2 giờ chỉ có 1.5tr là có đc thui mà bạn. 😁
vẫn thấy xbox hấp dẫn hơn hihi, PS4 cũng tuyệt zời ^^
@anh_that_tinh Xbox hấp dẫn hơn chỗ nào bác? Bác phân tích giùm em cho em mở rộng tầm mắt. Cụ thể là xbox360 vs ps3.
kelvinlong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@brightsea2001 mỗi người 1 sở thích, mỗi người 1 cách nhìn đâu phải cái gì cũng phân tích được đâu bác
@kelvinlong
Em có đụng đến cái gì của bác đâu mà bác nhảy dựng lên thế. Em hỏi để em biết thêm mà mua Xbox360 mà. Bác không giúp em thì thôi vậy.
justinadam
ĐẠI BÀNG
10 năm
thiết kế đậm chất Sony
Thiết kế đẹp quá, đúng là sony !
vitunet
TÍCH CỰC
10 năm
đẹp ghê, có tiền chắc cũng không dám mua về dùng, sợ nghiện lắm
"Đích thân giám đốc kỹ thuật của Sony là Yasuhiro Ootori đã tự tay tháo toàn bộ PS4 và giới thiệu những chi tiết bên trong khi bo mạch chủ, ổ cứng, tản nhiệt..."
Rất SONY!
duckh4nh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Evolution X Sắp tới đây sẽ là "Đích thân Admin cuhiep lắp lại máy Sony PS4 không thừa con vít nào"
@Evolution X giám đốc kỹ thuật mà trẻ măng ôi my idol!
@smalldragon87 Công nhận trẻ mà tài quá. Nếu là nhân viên/kỹ sư thì mình nghĩ là hợp với tuổi. Đằng này chơi hẳn chức "Giám đốc kỹ thuật". Với thế hệ trẻ thì sẽ kịp bắt nhịp xu hướng thôi.
Đá pes khó lắm.....
@Hong Hai PS bạn được chơi pes trên ps4 rồi hả
LeO®
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chờ bản PS4 Slim xem thế nào 😁
kingsonic
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có ai giống mình thấy ông Andrew House giống nhân vật T-bag trong Prison Break không? 😁
@kingsonic rất thích thằng đó trong PB nhưng ông này không giống bạn à :D
hongducwb
TÍCH CỰC
10 năm
@nhoxwindypro chả biết sao bác ý bảo giống =))

mà ổ cứng 2,5' phải ko nhỉ....nhìn lúc tháo ra nhỏ như 1,8'...
ai dự định mua ps4 thì chuẩn bị làm luôn PSN+ mấy năm cho bõ :D
bao h mình đã có tiền mua 1 con về chơi ... thích máy PS hơn là Xbox .
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
Mơ ước của tui mà làm cho tan xác vậy đó. Hixhix
imthafnh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mainboard thiết kế rất đẹp và gọn gàng , 8Gb ram GDDr5 quá ghê . Nhưng khi thay ổ cứng thì phần ROM của PS4 nằm đâu ta ?
@imthafnh chắc chắn là có nand flash
w3blake3w
ĐẠI BÀNG
10 năm
@imthafnh ROM tích hợp luôn trên Main rồi, chắc nó cũng có bộ nhớ flash cho rom tương tự PSP, ổ cứng chỉ đóng vai trò ghi dữ liệu+ứng dụng+game.
Không khoái chơi games lắm @@
ducps2
ĐẠI BÀNG
10 năm
@saiback ko khoái thì vào comment lấy posts à :| liên quan vãi hà

Sony bao h thiết kế cũng rất tinh tế mà cái giá thì chắc k đc tinh tế lắm
@ducps2 Rẻ rề bác ơi, có 399đô

Gửi từ chỗ đó đó
Em nó đẹp từ bên trong tới bên ngoài. 😁
imthafnh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Con APU này mạnh quá vậy ta !! , khi nào có version PC đây !!
@imthafnh bác nghi sao nó nằm ở đó ~ HD7770 là giỏi rồi o có của bon chen lên cái chart đó đâu.
imthafnh
ĐẠI BÀNG
10 năm
http://wccftech.com/playstation-4-specifications-analysis-similar-cost-pc/ vào đọc thêm đi bác , con APU này kiến trúc khác mấy con APU hiện tại .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019