Nhà sáng lập Canonical: Ubuntu không chỉ dành cho người dùng cao cấp, muốn nó phổ biến hơn

Duy Luân
8/3/2013 14:38Phản hồi: 299
299 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tại sao lại muốn 1 nền công nghê thông tin phát triển với nền tảng là phần mềm miễn phí?

Mình nghĩ đó là 2 phạm trù mâu thuẫn lẫn nhau.
@steven_nguyen Mình nghĩ bác nên nói là free software không phải là miễn phí. 😃😁
TNgBiz
TÍCH CỰC
11 năm
@lazyboy76 Mình cũng chưa tìm hiểu đủ sâu để biết phải gọi tên chính xác nó là gì nữa bác :D. Nhưng 1 trong những nguồn thu của nó là LTS
@Spirit Coder Về phần doanh nghiệp thì mình cũng biết rồi. Ngay cả những hãng phim lớn như Pixar, Dreamworks cũng dùng Linux. Các hãng lớn họ có thừa tiền và nhân tài để customize những đồ open source nói chung thành sản phẩm đáp ứng được những nhu cầu đặc thù của họ. Còn với các doanh nghiệp vừa và nhỏ, có customize được thì cũng hộc cả máu.
Mấy cái như Drupal, Joomla, SQLite đơn giản hơn OS rất nhiều nên không cần tiền tỉ đô. Mà mấy cái Drupal, Joomla dùng dựng web lên thì nhanh chứ customize thì cũng hộc máu trong khi ASP.NET của bác Bill thì lập trình cũng dễ, bác Bill support đến tận răng mà mình code từ đầu đến cuối nên khách hàng có nảy ra ý tưởng tréo nghoe gì đấy thì cũng dễ support hơn.
truanang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@b41 Mấy bạn chỉ nói đúng 1 nửa vấn đề thôi , khi nào làm kinh doanh mới nhìn thấy nửa còn lại là giá thành . Nếu làm trên nền windows phải tính rằng khách hàng phải có windows thì mới chạy được phần mềm của mình hay ko . Hay trình độ sử dụng của khách hàng thế nào . Linux có ưu điểm rất mạnh đó là free, chạy đc trên mọi loại phần cứng , windows thì chỉ chạy trên x86 , 1 cái case đó ăn điện hằng năm cũng rất tốn , mà chip thôi đã đắt đỏ .
Khi nào có dự án cụ thể ,nhìn tổng thể mới xác định là nên dùng trên nền tảng nào , chứ việc lập trình hay gì đó chỉ là thứ yếu . Giá thành mới là yếu tố quyết định . Đôi khi có những yếu tố khác đó là driver , support từ 1 hãng thứ 3 ... .
Doanh nghiệp thì chẳng ai dùng mấy cái drupal với joomla thật , trông nó cùi cùi , cái chính là nó tách biệt với kho dữ liệu của mình . Doanh nghiệp cần là 1 giải pháp all in one như java hay .net .
anther
ĐẠI BÀNG
11 năm
Open Office đổi tên thành Libre Office lâu rồi các tình yêu. Nói chung là không thua bộ office của MS bao nhiêu đâu, MS chỉ giỏi màu mè để làm mờ mắt người dùng, qua đó hốt bạc thôi ;)
tuankiet65
ĐẠI BÀNG
11 năm
@anther Không, hai cái vẫn độc lập với nhau mà, OpenOffice thì của Apache còn LibreOffice thì của The Document Foundation mà.
chú canonical thành công.
dongthong
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vấn đề chính của Ubuntu (Linux) là driver, ngoài ra mọi thứ khác thì không có vấn đề gì đáng nói.
@dongthong Rất hài hước là mình cài Win7 "dùng thử mãi mãi 😆" thì luôn gặp vấn đề về driver, còn Linux thì không phải đắn đo. Trừ khi là phần cứng quá đặc biệt hoặc siêu mới, chứ Linux dùng đủ nhớ.
kết câu này, cho mấy bác hổ báo cáo chồn co vòi luôn:
Những người dùng cao cấp". Họ thường cho mình là thông minh và nói "Linux thì phải là khó dùng, nhờ vậy mà nó mới độc đáo." Shuttleworth nhận xét đây là một điều "ngớ ngẩn nhất" mà những người "thông minh" đó nói ra.
mê game nên không thân với ubuntu lâu dc, cài rồi lại gỡ.
potay1111
ĐẠI BÀNG
11 năm
bên XDA mãi vẫn chưa thấy bản ubuntu nào cho s2
chuthoong lảm nhảm như thăng khùng, ếch ngồi đáy giếng
@anon Mình nghĩ bạn ấy nói đúng đấy chứ. Microsoft tạo ra một thứ mà một người dốt nát đến đâu cũng tiếp cận nhanh được. Không như Linux, chỉ những ai vùi đầu vào tìm hiểu thì mới biết cách dùng.

Nhưng không phải ai cũng có điều kiện vùi đầu tìm hiểu. Mấy bạn pro Linux cứ muốn ai cũng phải như mình ấy, nói chung là phi thực tế.
@nguyenduythuc
đậm: chuẩn rồi

riêng ubuntu (hay các distro hiện giờ) khá hơn windows là chỉ dành cho người bình thường trở lên , ko quá dốt nát
@anon Muốn like bác 10 cái! 😆))
Thích dùng cái gì thì dùng thôi. Thuyết phục mãi mệt người. Cá nhân thì mình thấy Ubuntu đang có những bước chuyển mình đáng kinh ngạc. Đã đang và sẽ tiếp tục dùng Ubuntu 😃
kien910
ĐẠI BÀNG
11 năm
đùa chứ cái ông này nhìn giống Roger Federer thế =))))
Ai bảo bạn thế! OpenOffice vẫn nguyên đấy nhé! Giờ nó thuộc về Oracle, vẫn là open source và miễn phí!
LibreOffice được tách ra từ OpenOffice!
phamthuc91
ĐẠI BÀNG
11 năm
k biết cái hdh này dùng có hay k nhỉ
Thói quen quyết định cái gì hay ở đây các bác ạ!
Số là, ông gìa, em cho sài con Ubuntu 11.04, từ năm 2011, đến giờ vẫn chạy, chỉ dùng web, gõ tv thì có ibus, văn bản thì có LibreOffice, không nhiều lắm, nói chung ổn. Giờ cho sài lại windọws la oai oái =))
Cũng 2tuần trước, đi mua máy tính cho thằng cháu lớp 5, mua Dell của Trần Anh, có ubuntu, không cài cắm gì thêm cứ để thế, cho nó dùng như không có chuyện gì =)) bố mẹ nó cấm tiệt game, nên mình nhẹ gánh =)) cũng toán olimpic như windows, vui vui lại cho vào webgame chơi ít cho đỡ chán... Nói chung chưa thấy vđề gì
mau12
ĐẠI BÀNG
11 năm
vừa có cơ hội thử trên dell inspiron n3420, không đến nỗi nào.
😃 , Tôi dùng mint được 4 tháng rồi. Vì lập trình web với Android nên chẳng ưu anh windows ít nào. Dùng linux vẫn thấy có cái hay
@Bác sáng lập Canonical: Bao giờ bác làm được cái Ubuntu mà đưa cho trẻ con 4 tuổi nó dùng được ngay như iPad thì chém gió cũng chưa muộn.
formica
ĐẠI BÀNG
11 năm
@b41 vậy cho em hỏi một câu là có bao nhiêu người mua máy tính chạy windows bản quyền? hay do máy chạy windows giá cao, dáng xấu và ít mẫu mã không đủ sức hút với giới trẻ bình dân? hay ở VN ít ai nhập mẫu về? nếu đã không biết dùng thì cứ mua máy có windows Genui về mà sài, đừng có mua máy ubuntu từ oem hay ubuntu ngoài tiệm họ cài cho khách kiểm tra máy mà về bảo ubuntu khó dùng hay không hỗ trợ phần cứng. đi mua cứ cầm theo usb hay DVD cho chủ tiệm họ cài windows vào mà dùng. em lúc mua máy ngay từ đầu đã chọn máy Dell có tem Ubuntu về giờ vẫn chạy Ubuntu với windows 8 đây. những máy tính tuy có tem Ubuntu nhưng thực chất mở hướng dẫn sử dụng ra thì toàn hướng dẫn cho windows thôi nên bác cứ cài windows vào thoải mái không sao đâu.

khoảng driver thì cho bác nói lại nhé. driver của windows đa phần do nhà sản xuất phần cứng viết nên chất lượng sẽ cao, microsoft chỉ cần đánh dấu cái bụp là xong, vì thế cài xong windows toàn phải lên mạng tải driver từ nhà sản xuất về. còn driver cho linux đa phần là do cộng đồng dựa theo thông số của nhà sản xuất để tự viết nên mỗi phiên bản Ubuntu ra đời thì có thể tích hợp một lượng driver lớn hơn nhiều so với windows, đa phần không phải tải thêm driver. đó là còn chưa tính đến mấy oem liên kết với micro để tẩy chay linux
@formica Đậm: chuẩn rồi, nên cứ xài Windows cho lành.
truanang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@formica Driver cho windows dễ viết hơn rất nhiều , driver cho linux khó viết lắm , cái này bạn phải bắt tay vào làm mới hiểu tại sao nhà sản xuất lười viết driver cho linux . Công cụ dành cho linux cùi quá mà , biết làm sao .
formica
ĐẠI BÀNG
11 năm
@truanang em cài Driver cho máy in LPD 1210 dùng Driver đúng bản của NSX mà còn không được. Driver thì ra đời chậm + chất lượng kém là biết NSX không có tâm huyết rồi, còn vì sao ko có tâm huyết thì em không phải chuyên ngành nên không rõ. Khó viết nhưng không phải không viết được như có thể tìm driver intel HD 3000 trên kho Ubuntu, driver D-com 3G v.v... Thử hỏi nếu Linux phổ biến vậy NSX còn nhác viết nữa hay viết dể quá nên virus tràn lan trên Windows?
Bác đọc kỹ nội dung ông ấy nói chưa? hay bác có vấn đề về đọc hiểu?

@buidoimiennui Thé bạn đã đọc kỹ nội dung mình viết chưa? Hay bạn có vấn đề về đọc hiểu?
kurt80
TÍCH CỰC
11 năm
Nếu chỉ dùng office thì hoàn toàn có thể bye bye window luôn. Hoàn toàn miễn phí, chả phải cài chương trình diệt virus. Nếu đã mất công làm quen với Win bao nhiêu năm rồi thì hẳn khó chuyển sang UBUNTU. Thế nhưng chịu khó thì chỉ mất vài ngày. Cả tháng nay tớ chỉ sài UBUNTU, có thấy khó gì đâu.
vẫn không quen, toàn xài dòng lệnh
Theo em dùng gì thì tuỳ nhu cầu và công việc của mỗi người thôi. Cái gì cũng có mặt tốt và chưa tốt. Em thì em chơi cả 2 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019