Nhật Bản nhân bản vô tính thành công 581 con chuột bằng kỹ thuật SNCT cải tiến

bk9sw
17/3/2013 17:4Phản hồi: 127
Nhật Bản nhân bản vô tính thành công 581 con chuột bằng kỹ thuật SNCT cải tiến
Những chú chuột nhân bản vô tính thuộc thế hệ 24 và 25.

Sử dụng cùng một kỹ thuật đã tạo ra chú cừu Dolly, các nhà nghiên cứu đến từ trung tâm phát triển sinh học RIKEN tại Kobe, Nhật Bản đã phát hiện ra một cách thức để tạo ra những con chuột nhân bản vô tính khỏe mạnh, có thể sống với vòng đời bình thường và có thể được nhân bản liên tục. Trong một nghiên cứu được phát động từ năm 2005, nhóm nghiên cứu dẫn đầu bởi giáo sư Teruhiko Wakayama đã sử dụng một kỹ thuật có tên dẫn truyền nhân tế bào xô-ma (SNCT) để tạo ra 581 bản sao của một con chuột "mẫu" thông qua 25 thế hệ nhân bản vô tính.

Nhân bản vô tính động vật kể cả con người vẫn là một sản phẩm khoa học viễn tưởng ít nhất là từ sau tác phẩm Brave New World của nhà viết tiểu thuyết Aldous Huxley phát hành năm 1932. Đỉnh điểm của sự chú ý đối với công nghệ nhân bản vô tính là vào năm 1993 khi bộ phim Jurassic Park của đạo diễn Steven Spielberg ra mắt. Tuy nhiên, công nghệ này chỉ được xác thức với thành quả là chú cừu Dolly năm 1996.

Dolly được nhân bản vô tính bằng phương pháp SNCT trong đó nhân của một tế bào xô-ma (mọi loại bế bào trừ trứng và tinh trùng) được loại bỏ và sau đó được nhúng vào một tế bào trứng chứa phần nhân đã được loại bỏ trước đó. Một khi đi vào bên trong tế bào trứng, nhân xô-ma được tái lập trình bởi một loạt các yếu tố chưa được biết đến hoạt động như nhân của một trứng thụ tinh hay hợp tử. Vào lúc này, một chấn động điện nhỏ sẽ kích thích hợp tử bắt đầu phân chia. Khi một blastocyte (một phôi chứa khoảng 100 trứng) được hình thành, phôi trẻ này sẽ được cấy vào một động vật chủ thích hợp và tại đây, phôi sẽ phát triển cho đến khi sinh.

SNCT không phải là một thủ tục thật sự đáng tin cậy bởi để nhân bản thành công một chú cừu Dolly đòi hỏi phải thực hiện kỹ thuật SNCT với 277 trứng và chỉ duy nhất 1 trứng sống sót. Và thậm chí kĩ thuật này đã được cải tiến rất nhiều trong suốt 20 năm qua nhưng tỉ lệ thành công trong việc nhân bản vô tính động vật có vú vẫn xấp xỉ 2%. Thêm vào đó, ngay cả khi quá trình nhân bản dường như đã thành công, và một động vật trưởng thành được tạo ra thì một số biến chứng thoái hóa di truyền vẫn xảy ra.

Giáo sư Teruhiko Wakayama và các cộng sự tại Riken đã thực hiện những cải tiến đáng kinh ngạc trong kỹ thuật nhân bả chuột. Cải tiến đầu tiên của họ là sử dụng một phương pháp SNCT trong đó áp dụng Trichostatin A (TSA) - một chất ức chế HDCA (Histone Deacetylase) cực mạnh vào các tế bào nhân bản mới.

Histone là các protein hình ống bọc xung quanh dải DNA. Khi chúng được acetyl hóa, mối liên kết của histone được nới lỏng khiến DNA dễ tiếp cận hơn. Nhóm nghiên cứu tại Riken đã giám sát hiện tượng này trong một quy trình nhân bản vô tính SNCT bình thường và nhận ra rằng các histone trong nhân xô-ma bị deacetyl hóa hoàn toàn sẽ khiến DNA trở nên khó tiếp cận hơn trong suốt quá trình phân chia tế bào. Ngược lại, hoạt động acteyl hóa histone trong các tế bào tự nhiên duy trì xuyên suốt quãng đời của tế bào. Vì vậy, họ đưa ra giả thuyết rằng liệu pháp TSA sẽ khiến quy trình nhân bản vô tính SNCT hoạt động giống như trên tế bào thông thường hơn.

Lần này thì họ đã đúng, tỉ lệ thành công của quy trình nhân bản (thành công cóa nghĩa động vật nhân bản sống sót và sinh trưởng đến khi trưởng thành) đã tăng từ khoảng 2% lên 8 đến 10%.

Nhân bản vô tính động vật hàng loạt là một bài thử nghiệm rất nhạy cảm về di truyền và các tổn thương biểu sinh có thể xảy ra trong quá trình nhân bản. Khi nhân bản vô tính hàng loạt, một bản sao sẽ được lấy ra từ một động vật đã nhân bản. Mỗi bước tiếp theo được gọi là một thế hệ, do đó thế hệ nhân bản thứ 2 sẽ là một bản sao của thế hệ nhân bản đầu tiên hay một bản sao của một bản sao.

Khi tiến hành nhân bản vô tính chuột không dùng liệu pháp TSA, nhóm nghiên cứu tại Riken phát hiện ra rằng hiệu suất của việc nhân bản vô tính hàng loạt giảm xuống với các thế hệ kế tiếp và đến một phạm vi nhất định, tất cả các con chuột nhân bản thuộc thế hệ thứ 7 đều không thể sống sót. Ngược lại, khi sử dụng liệu pháp TSA vào quy trình nhân bản vô tính, họ đã thành công trong việc tạo ra nhiều thế hệ nhân bản vô tính và hiệu suất thành công tăng dần đến thế hệ cao nhất vào khoảng 12 đến 14%. Thêm vào đó, chiều dài của telomere (telomere là những trình tự lặp lại của DNA ở các đầu mút của nhiễm sắc thể, không mã hóa cho protein và bảo vệ các nhiễm sắc thể trong quá trình phân bào, ngăn chúng dính vào nhau) không giảm đi qua các thế hệ nhân bản vô tính hàng loạt, điều này cho thấy không giống như Dolly, những chú chuột nhân bản không bị sinh "già" (Vào ngày lễ tình nhân năm 2003, cừu Dolly đã được tiêm một mũi thuốc để chết êm ái bởi lúc này nó đang suy sụp bởi những căn bệnh của tuổi già. Cừu Dolly được nhân bản từ một con cừu giống Finn Dorset 6 tuổi (giống cừu này có thể sống đến 15 năm) nhưng chỉ mới 7 tuổi (được nhân bản năm 1996) nhưng Dolly đã mắc phải một loạt các triệu chứng lão hóa. Khi tiến hành phân tích chiều dài telomere, các nhà khoa học nhận thấy chúng chỉ dài bằng 80% so với telomere của một con cừu 1 năm tuổi bình thường).

Tại phòng thí nghiệm Riken, các nhà nghiên cứu đã tạo ra 581 con chuột nhân bản tương ứng 25 thế hệ nhân bản vô tính hàng loạt từ một con chuột cái duy nhất bằng phương pháp SNCT, bao gồm liệu pháp TSA cho tế bào nhân bản. Tất cả những chú chuột nhân bản đều có vòng đời, thể chất và khả năng tái sinh sản bình thường.

Một tiềm năng sử dụng quan trọng đối với công nghệ nhân bản vô tính trên là tạo ra một số lượng lớn động vật để làm thức ăn. Phát biểu với New Scientist, giáo sư Wakayama cho biết: "Nếu một 'siêu bò' có thể cho thật nhiều sữa hay thịt bò Kobe có thể được nhân bản với chi phí thấp thì không chỉ người tiêu dùng mà cả nông dân cũng sẽ được lợi."

Quảng cáo

Một bài báo về nghiên cứu của Wakayama cùng các cộng sự tại Riken đã được đăng tải trên tạp chí Cell Stem Cell.

Theo: Gizmag
127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có khi nào lấy một cọng tóc em nào xinh mà mình kết rồi nhờ mấy bác ấy nhân bản lên vài em..rồi cho mấy bác bên HaiVL Fap fap để thoát kiết F.A ko phải quay tay dài hạn...😁:D:D
skphuong
ĐẠI BÀNG
11 năm
@banchat9x Thế thì lúc ấy dễ vào tù vì vi phạm bản quyền
mr.2501
ĐẠI BÀNG
11 năm
@banchat9x Vấn đề là thời gian nữa bác ạ!
Chả nhẽ lại phải đợi thêm 18 năm sau mới được fap! :v
@banchat9x FA nghe nhiều nhugn7 chưa hiẻu ý nghĩa tiếng lóng này ?

nhân bản nó hay nhưng k phải là điều tốt.
@banchat9x Bá đạo cái ý nghĩ toàn là ":D"
Có khả năng nhân bản con người để lấy bộ phận thay thế chăng ?
@Gã Lùn Ngờ Nghệch Thôi rồi bị ru ngủ với mớ triết lý HCM rồi...
Chịu khó sửa DNS Google rồi lên BBC Vietnammese đọc mở mang trí óc đi.
Đạo nào chẳng có thiên đàng địa ngục? còn bạn nói đạo chúa kêu thiên đàng cho người nghèo, địa ngục cho người giàu thì sai hết rồi. đạo giáo nào cũng kêu làm điều ác mà ko biết sửa đổi cũng xuống địa ngục thôi, còn làm điều tốt đc lên thiên đàng.
Mình quý Bác do những gì Bác làm, nhưng buồn cho Bác đã mất chứ Bác còn sống thì Bác sẽ chửi cái nhà nước này nhiều nhất vì làm khổ dân.
Đối vs đạo nào đi chăng nữa cũng mang triết lý riêng của nó. Phật hay Chúa cũng là con người thật được nhân gian quý trọng mà tôn thờ cũng kiến. chỉ là đạo Chúa đc du nhập từ Châu Âu với mục đích mị dân thời đó nên bị ghét thôi. Nói thật ra đạo Chúa là đạo đông nhất thế giới với 2 tỷ tín đồ hơn, còn đạo Phật chỉ đứng hàng thứ 6 sau: Đạo Chúa, đạo Hồi, Đạo Ấn, Đạo Giáo, Tôn Giáo Trung Quốc Cổ và đạo Phật. nếu nó ko tốt thì chẳng ai theo đâu.
@Gã Lùn Ngờ Nghệch Thưa bạn, mình đã đọc 2 comment dài vô nghĩa của bạn và với tư cách là một con chiên Thiên Chúa mình có thể nói với 1 bạn 1 câu : BẠN KHÔNG NHỮNG THIẾU HIỂU BIẾT VỀ TÔN GIÁO MÀ CÒN LÀ MỘT KẺ ĂN NÓI RẤT HÀM HỒ 😃)
Thứ 1 : Nhận xét và so sánh giữa các Tôn giáo khác nhau là hoàn toàn vô lý và cho rằng theo ĐẠO là làm dơ bẩn lý lịch gia đình cũng đủ cho thấy khả năng nhận thức và tư cách thấp kém của bạn ! Bạn làm cho nhà nước, chính phủ và đc yêu cầu k theo đạo là do đặc thù bộ máy mà bạn phải phục vụ cũng như lựa chọn nghề nghiệp bản thân, không có nghĩa là theo một tôn giáo nào đó tức là dơ bẩn !
Thứ 2 : Thiên Chúa giáo không như các Tôn giáo khác, những người theo Đạo phải học từ nhỏ các khóa học như sau (mỗi lớp là 1 năm học): 2 lớp Khai Tâm, 2 lớp Xưng tội Rước lễ lần đầu, 2 lớp Thêm sức, 4 lớp Bao đồng, 2 lớp Giáo lý Vào đời!
Như vậy phải 12 năm như học phổ thông vây! Trong đó Rước Lễ lần đầu & Thêm sức là bắt buộc ! Các Cha giảng đạo đều được trau dồi kiến thức và rèn luyện cực khe khắt từ bé, Trình độ đại học trở lên, biết nhiều thứ tiếng, và còn phải qua nhiều thử thách nhất định chứ k phải chán đời là đi tu 😃)
Đây là mấu chốt, VÌ BẠN KHÔNG ĐƯỢC HỌC NHƯNG LẠI THÍCH TỎ RA TA ĐÂY HIỂU BIẾT, LÒI CÁI DỐT nên mình nói sơ luôn ! Những lời Chúa dạy đều qua Kinh thánh, mỗi lời là một câu chuyện ngụ ngôn mang hàm ý mà phải HỌC MỚI HIỂU ! Xin thưa Kinh Thánh thì nhiều và dày lắm đó bạn ;)) Vì bạn quá thiển cận nên mới k hiểu lời dạy : Người nghèo đc lên Thiên Đàng và người giàu phải xuống địa ngục. Nó bao gồm rất nhiều câu chuyện về Chúa mà bạn phải đi học và nghe giảng giải mới đc hiểu, nói luôn cho bạn là Người giàu và Nguời nghèo trong lời Chúa là về linh hồn, về cách ăn ở, những kẻ làm Thuế , những kẻ mang mác thầy tu nhưng làm sai lời Chúa thời xưa ! Không nói về vật chất của cải nhé ! Xin bạn đừng đi rêu rao sai lệch và thể hiện sự thấp kém của bản thân như vậy. K biết thì im k ai trách !
Thứ 3 : Tư tưởng của Chúa chỉ có 1, nhưng con người có làm đúng như thế hay không thì lại khác, vì các thế hệ tiếp theo tiếp cận Chúa qua lời dạy của thế hệ trước, Kinh Thánh và lời Chúa đầy ẩn dụ cùng nhiều ngụ ngôn, học còn chưa chắc hiểu hết . Chính vì thế k nên bàn về Thập Tự Chinh hay Lịch sử Công giáo, Thao túng với chính trị vì cái đó là do con người !
Đọc cmmt của mình xong hy vọng bạn tự biết Xấu Hổ, vì một kẻ ngoại đạo không đc ăn học đàng hoàng với tư tưởng lệch lạc lại tự vỗ ngực kêu mình "có chút hiểu biết" rồi đi truyền bá bậy bạ sai lệch với quan điểm cá nhân hết sức buồn cười. Bạn thích thì pm mình sẵn sàng dạy thêm cho bạn 😃) Còn nếu muốn thì đăng kí học giáo lý 12 năm liền nữa rồi ta ngồi nói chuyện !
@vjckycomp vớ vẩn đã nói là ý kiến riêng nên mình đã bớt nặng nề rồi đó,còn nói về tính triết học thì thiên chúa không thể nào bằng đạo phật được,mình chỉ được học tính triết học trong tôn giáo,còn những lời mình viết toàn những chuyện trong đời thực mình gặp và trải qua,chỉ kể lại cho mọi người nghe chứ có chê bai tôn giáo của bạn không,bạn không đọc kĩ những câu cm của mình và những người khác ở trên à,mình đã có câu mỗi người có một đức tin,nhưng bản thân mình không thích tôn giáo thiên chúa của bạn,còn về việc một đạo phát triển xin thưa chưa chắc đạo tốt hơn được đông người hơn đâu nhé,chẳng qua một trào lưu ảnh hưởng của phương tây,những lễ hội vui vẻ mị dân,những bài hát vô nghĩa của các ca sĩ trong mấy nhà thờ,nói chung một người thà bỏ tất cả ví dụ như người yêu hay vợ vì thiên chúa không nói được nữa rồi,dân ta đã có câu thiên chúa nó thà bỏ vợ chứ không bỏ đạo,dù sao trái đất vẫn đang quay quanh mặt trời bạn có công nhận điều đó không hay lại phủ nhận chuyện đó vì chúa bảo không phải=)) bao nhiêu nhà bác học đã đứng trên giàn hỏa thiêu vì tư tưởng triết lí thần thánh không manh tính triết học của thiên chúa giáo rồi,chấm hết với câu mỗi người một đức tin,xin lỗi vì mình chỉ tin theo truyền thống của gia tộc và truyền thống của Việt Nam,còn chuyện bạn tin gì dù đúng hay sai thì tùy bạn
@Gã Lùn Ngờ Nghệch Bạn Càng cãi càng chứng tỏ cho mọi người thấy bạn Ngu Dốt nhưng thích môi miệng =)) Ý kiến cá nhân của bạn thì kệ bạn mình đâu cần quan tâm nhưng thiếu hiểu biết mà thích đi phát biểu lung tung nhận xét sai lệch thì lại là một chuyện khác. Bạn thậm chí còn không có hiểu biết về lịch sử :eek: Đọc comment của mình chắc bạn không thấm, tại loại người như bạn vô học còn không biết tiếp thu =)))) Chỉ có những thằng đần mới tự nhận mình " có hiểu biết " như bạn thôi 😕
Mình đã nhấn mạnh tư tưởng của Chúa chỉ có 1, và học thì mới hiểu, còn qua bao nhiêu thế hệ con người có làm đúng tư tưởng của Người k lại là vấn đề khác, thế nên mới có Chuyện bao nhiêu người lên giàn hỏa thiêu vì chống lại GIáo Hội ngày xưa, vì Giáo Hội thì họ vẫn là con người ! Thậm chí như hiện nay, mất sổ Gia đình công giáo thì các Cha k về làm phép chúc phúc tha tội cho người trong Đạo sắp hấp hối, cái đó là do quy định cứng nhắc mà con ngưòi tự đề ra, không phải do Thiên Chúa, vô cùng bất công ! Thì cái chuyện thà bỏ chồng bỏ vợ chứ không bỏ đạo cũng do 1 bộ máy Công giáo điều hành ! Xã hội tiến hóa đến ngày hôm nay cũng trải qua bao nhiêu biến động trong lịch sử, Life's not fair ! Bạn nhận thức sai lầm thì ngậm mồm lại bớt báng bổ đi ! Đạo nào cũng hướng đến cái thiện cái tốt cho con người nên hãy thể hiện mình là đàn ông, bớt nhỏ mọn và đàn bà khi đem so sánh chê bai này nọ giữa các tôn giáo đi =)) Bạn nói bạn không chê bai tôn giáo của mình ?? Ôi v bạn đọc lại đi nhé. Cái loại mà nhận xét việc theo Đạo là làm dơ bẩn lý lịch thì mình cũng hiểu là nhân cách và kiến thức cỡ nào rồi hahaa
boyktmt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhật bản siêu thật! Nhân bản những động vật sắp bị tuyệt chủng đi để cân bằng hệ sinh thái!
@boyktmt Khủng long bạo chúa, thằn lằn sấm....
tetekh
TÍCH CỰC
11 năm
@boyktmt Nhũng thứ sắp tuyệt chủng gồm có: phụ nữ nhẹ nhàng ít nói, đàn ông mạnh mẽ, nam tính, con nguòi thật thà, chất phác... ^^
Ps: hình như muốn có phôi nhân bản thì phải chờ phôi đc sinh ra, vài chục năm lớn lên... Anh nào muốn lấy mai phương thuý chắc phải chờ 30 năm, lúc đó chắc máy móc, phụ tùng rệu rạo cả rồi, ở đấy mà mơ đi^^
Ps2: nếu ai cũng lấy siêu mẫu thì F2 đảm bảo đa số óc ngắn hơn BT, dám thử ko?^^
ducdiep87
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tetekh gen ngoại hình khác nhé
khoa học thật là thâm thím
Rồi sẽ có rất nhìu em Ozawa, các bác cứ yên tâm 😁
Thế này thì đi ra đường không biết là đâu là mình rồi.
Chẹp! Chẹp! Ứng dụng luôn nghiên cứu này vào thực tế ở VN thôi: đặc sản chuột đồng.o_O
Cần nhân bản thêm troll...
cái này đăng rồi mà ta
Rồi đây sẽ đến con người, lúc đó chỉ có linh hồn là cơ sở để phân biệt người này và người khác thôi!
Vô tình 1 ngày ta ra đường bỗng thấy 1 anh chàng giống hệt ta nói tiếng nói giống ta ... nhưng lại không biết thầy bu của ta. Khi đó thì sao các bác nhỉ :rolleyes:
@tiendat_dhpt Thì xúc xích nó ngay chứ còn đợi chờ j nữa , cái tội đụng hàng nửa mùa 😆
@tiendat_dhpt đích thị là thầy của bác chém gió chứ sao.
@ttbjnh bác nói vậy e thấy khả nghi lắm... ngày xưa thầy e chém gió đỉnh nhất làng đó 😁, Ông nội e nói thế mà... chắc phải ghi thêm vào gia phả mất :D
@Thích tiểu nhân Kết mỗi câu của bác này! Chết cười mất!

gửi từ máy tầu của em
😁 Ngày thứ sáu. Con người sẽ bất tử 😃
Qua VN cho ko nè nhân bản chi cái loài con chuột... nhưng mà chuột rô ti, chuột nướng muối ớt ...là món khoái khẩu của mấy cha nhậu chắc ko dễ mà cho ko
halowen_pcd
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chu choa, yêu quá
Cowboyz
TÍCH CỰC
11 năm
Cái này hay ở chỗ nó dùng tế bào thường (somatic cell). Tình hình này anh em nào cũng lấy vợ siêu mẫu sớm!
581 con này to thành con heo, rồi thành con khủng long. Loài người sắp bị diệt vong 😁
vậy mấy con chuột được nhân bản vô tính đó là đực hay cái ??
meodenth
TÍCH CỰC
11 năm
hôm qua săn mãi con chuột ko đc nó quậy nhà mình 3 ngày nay rồi 😕

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019