[Nhiếp ảnh CB] Thiết lập thông số cơ bản trên máy ảnh (setting)

tuanlionsg
4/7/2013 8:53Phản hồi: 47
[Nhiếp ảnh CB] Thiết lập thông số cơ bản trên máy ảnh (setting)
Chúng ta có nhiều đối tượng chụp ảnh, chẳng hạn chụp phong cảnh hừng đông, hoàng hôn, phong cảnh rừng cây, bãi biển..., ảnh chân dung, ảnh đời thường, ảnh chuyển động, ảnh tĩnh vật... Mà mỗi đối tượng và hoàn cảnh ánh sáng lại phải thiết lập các thông số cho máy ảnh khác nhau. Bởi vì, nếu thiết đặt (setting) các thông số máy ảnh đúng, bạn sẽ chụp được bức ảnh đúng ý mình hơn. Thế nhưng, việc thiết đặt này là một khó khăn cho các bạn mới làm quen với máy ảnh, không tự tin chọn một phương cách thiết đặt, hoặc ngần ngại tuỳ chỉnh thông số, và chỉ chụp ở chế độ tự động hoàn toàn. Do vậy, bài này giúp phần nào cho các bạn mới làm quen thiết bị, có thể tự tin hiệu chỉnh thông số máy cho nhiều hoàn cảnh ánh sáng và chủ đề khác nhau.

Sau các bài về vị trí các nút trên thân máy và kiến thức về khẩu độ, tốc độ màn trập, độ nhạy sáng... chúng ta sẽ bắt đầu hiệu chỉnh chúng trên thân máy.

Khẩu độ
Bạn xoay vòng điều khiển qua chế độ A hoặc Av để chọn chế độ ưu tiên khẩu độ. Xoay vòng bánh xe để chọn chỉ số khẩu độ, và máy tự động thiết đặt tốc đô màn trập tương ứng với khẩu độ mà bạn chọn.

Chẳng hạn, bạn muốn xoá hậu cảnh, bạn chọn khẩu độ f/2.8 hoặc f/2.0 tuỳ ống kính, máy ảnh sẽ tự động chọn tốc độ 1/250s (chẳng hạn vậy). Nhưng nếu bạn muốn ảnh có độ sâu trường ảnh sâu hơn, tức là độ sắc nét từ chủ thể đến hậu cảnh đều nét, bạn chọn f/11, thì khi đó máy sẽ tự động chọn tốc độ màn trập 1/125 hoặc 1/160 chẳng hạn vậy.

Tốc độ màn trập
Nếu bạn muốn chủ động kiểm soát tốc độ màn trập, bạn chọn chế độ S hoặc Tv trên vòng quay điều khiển. Sau đó, bạn chủ động chọn tốc độ màn trập, chẳng hạng 1/125, máy ảnh sẽ tự động chọn khẩu độ tương ứng, chẳng hạn nó sẽ chọn khẩu f/4. Bạn sẽ chọn tốc độ không chậm quá để tránh rung lắc máy, và có chỉ số khẩu để đạt độ nét ảnh đúng ý.

Chẳng hạn bạn chọn tốc độ 1/250, khẩu độ máy đề nghị là f/2.8 thì ảnh sẽ có độ nét mỏng như ảnh sau.

Bạn sẽ giảm tốc độ xuống 1/60, khi đó khẩu độ máy đề nghị là f/8 chẳng hạn, ảnh sẽ có độ nét sâu hơn.

ISO
Để thay đổi độ nhạy sáng ISO, bạn sẽ vào menu hoặc bấm nút chỉnh ISO và xoay bánh xe tuỳ chỉnh. Nếu chụp môi trường ánh sáng tốt, bạn nên chọn ISO thấp như 100, và sẽ tăng ISO khi môi trường ánh sáng yếu, đủ để duy trì tốc độ màn trập ở mức mà bạn yên tâm máy ảnh không bị rung lắc làm ảnh mờ nhoè. ISO tăng càng cao thì ảnh càng có nguy cơ bị nhiễu hạt (noise), trừ khi nào bạn muốn chụp một bức ảnh nhiễu hạt vì thích.

Quảng cáo

Trong một số trường hợp (một số nhé), người chụp cố ý tăng ISO để đóng khẩu nhỏ hơn, để tăng độ nét sâu. Bởi có tình huống nếu giảm ISO thấp, mở khẩu lớn sẽ có độ nét mỏng không đúng ý độ người chụp.

Cân bằng trắng (white balance)
Bấm nút WB và bạn có thể chọn AWB (tự động WB) trong hầu hết các tình huống chụp ảnh. Nếu bạn muốn cân bằng trắng tuỳ hoàn cảnh ánh sáng thì tuỳ chỉnh các WB hình bóng đèn tròn, đèn huỳnh quanh, dưới trời mây, chụp có đèn flash...

Quảng cáo

Lấy nét
Thường thì bạn sẽ chụp lấy nét tự động AF và bấm nửa nút chụp để máy lấy nét qua cơ chế tự động của ống kính. Thường thì bạn sẽ lấy nét vật thể cố định chế độ S từng tấm, bạn có thể chọn chế độ lấy nét liên tục vật thể chuyển động trên thân máy là C hoặc AI servo. Để thay đổi điểm lấy nét, bạn bấm nút Focus Poin mặt sau của máy, sau đó quay vòng xoay hoặc nút bốn chiều để di chuyển điểm nét.

Chúc các bạn vui vẻ.
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nghequan
ĐẠI BÀNG
11 năm
rất thiết thực, cám ơn bác đã chia sẻ cho anh em;), cái 550D của e chế độ M nhưng đôi khi e đưa khẩu về 3.5 không được, em cũng không biết tại sao nữa
@nghequan Bạn dùng lens nào?
nghequan
ĐẠI BÀNG
11 năm
lens fit theo máy luôn anh nó 3.5 -5.6
Lens Kit theo máy là 18-55mm f/3.5 - 5.6. Người ta hay gọi đây là ống kính 2 khẩu, không phải ống "fix" (1 khẩu) như bạn viết ở trên.
Khi bạn chụp ở tiêu cự 18mm (rộng nhất) khẩu lớn nhất sẽ là f/3.5
Khi bạn zoom ở 55mm thì khẩu của ống kính sẽ lớn nhất là f/5.6. Lúc này, bạn sẽ không thể xoay bánh xe để mở khẩu lớn hơn f/5.6 được, tức là không đưa về khẩu f/3.5 được như bạn nói.

Chúc vui.
nghequan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuan_lionsg hahahaha hèn chi, không có bác ra đường chắc bồ câu lượm em mất
Bác cho e hỏi Samsung nx1000 muốn xóa phông tốt nên chọn lens nào hợp lý. E mới mua chả biết gì @@
@Hiepsymbian SS có các lens tốt, xoá phong tốt:

Macro 60mm f/2.8 (mình chụp với NX300)

Fix 85 mm f/1.4 (mình chụp với NX300)

Chắc bạn đang chụp ống Kit 18-55mm. Mình có chụp ống này, nếu chịu khó cân chỉnh thì cũng tạm tạm. 2 ống fix trên kia nhiều tiền lắm.

NX 1000 + kit 18-55mm

Chúc vui.
@tuan_lionsg E cám ơn Bác...
@tuan_lionsg Em cũng đang dùng NX1000 và kit 18-55. Em muốn chụp như pic cuối của bác thì làm như thế nào ah. Bác hướng dẫn chi tiết giúp, vì em mới tập tành, và chưa có điều kiện nâng cấp lens
anhloc2810
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác tuấn nhiệt tình quá, mấy bài này đọc bổ
nggianglx
ĐẠI BÀNG
11 năm
một bài rất hay.
ndkcz
ĐẠI BÀNG
11 năm
Anh em chơi máy ảnh tức là đã xếp vào hàng ngũ tiên tiến/hiện đại/tay chơi thì cũng nên dùng/gọi thuật ngữ cho đúng và đầy đủ. Khẩu độ thì phải gọi là khẩu độ, chứ gọi là 'khẩu' thì nghe chán tai quá.
Góp vui với "chủ thớt" mình chia sẻ thêm một số kinh nghiệm với anh em (tất nhiên là "Nhiếp ảnh CB") vài kinh nghiệm (hạng ruồi) của bản thân.
1. Luôn cố gắng chỉnh ISO nhỏ nhất.
2. Chụp đông người (vd tập thể lớp) nên ưu tiên Khẩu lớn (6-9 trong nhà; 11 - 13 ngoài trời có nắng)
3. Chụp chân dung nên ưu tiên khẩu nhỏ.(giá trị F lớn)
4. Chụp trẻ con, ảnh hoạt động ưu tiên Tốc + lấy nét liên tục.
5. Chế độ chỉnh tay hoàn toàn (M) nếu không quen chỉ nên dùng trong một môi trường bạn đã quen thuộc (VD, chụp ảnh hội nghị mà cái phòng Hội nghị đó bạn thường xuyên chụp)
Các vấn đề nâng cao khác mình cũng không dám "múa rìu" và cũng không phù hợp với chủ đề này.
NÍN THỞ
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Hoang_S Bác oichaooi ơi, em muốn chụp chân dung mà xóa được phông thì nên để khấu nhỏ hay lớn hả bác? 😃 Theo như bác nói thì để khẩu nhỏ vậy có xóa được phông không ậ 😃
@NÍN THỞ Cái thông số về khẩu (F) dễ làm nhiều bạn hiểu lầm, để dễ hiểu về khẩu bạn nên để máy ở chế độ ưu tiên khẩu độ, sau đó xoay bánh xe chỉnh khẩu, nhìn vào ống kính bạn sẽ thấy các lá khẩu mở lớn (khi thông số F nhỏ) và các lá khẩu khép nhỏ lại (khi thông số F lớn) Để tìn hiểu thêm, bạn nên xem bài này http://camera.tinhte.vn/threads/nhiep-anh-cb-khau-do-toc-do-ong-kinh-va-luong-sang-qua-ong-kinh.2080813/
Để chụp xóa phông, tất nhiên là bạn nên để khẩu mở lớn nhất (=thông số về khẩu ở giá trị nhỏ nhất) có thể, tốt nhất là có ống F2.8 (hoặc nhỏ hơn), không có đk thì dùng ống kit thường có khẩu mở lớn nhất 3.5, bạn nên đứng gần đối tượng chụp để giữ được khẩu mở lớn nhất (vì khi xoay vòng zoom càng lớn thì lá khẩu sẽ càng đóng lại) để máy nhận diện khuôn mặt, bóp cò = ắt phông sẽ mờ (lưu ý là các ống kit thường xóa phông không dược tốt lắm)
henry2912
ĐẠI BÀNG
11 năm
😃 những bài cơ bản này hay quá anh.
Tấm hình áo dài chụp ánh sáng tự nhiên mà đẹp quá ! Nguồn sáng phía sau đuôi tóc là có dùng tấm hắt sáng ah ?
Các bác cho em hỏi tí nhé. Em định mua lens fix 50 f1.8 để về chụp chân dung, em thắc mắc ko biết ống kính f1.8 có thể chỉnh khẩu độ lên 2.0 hay 2.8 đc ko tuan_lionsg
hoanchu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Nguyễn Văn HD f1.8 là khẩu độ nhỏ nhất mà, em dùng nikon 50f1.8 chỉnh đc khẩu lên tận f22 cơ 😁
oichaooi
TÍCH CỰC
11 năm
@hoanchu f1.8 khẩu 'lớn' bạn ạ
số càng nhỏ - khẩu càng lớn Và ngược lại
hoanchu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@oichaooi à vâng , ý em là số nhỏ nhất 😆 độ mở lớn nhất
bổ ích, anhe cũng đẹp ,thks bạn
Cho mình hỏi.
Khi chụp ảnh ban đêm mình chuyển sang chế độ M hoặc Tv và tăng Iso (có lúc lên đến 6400) và độ sang lên hết cỡ(+5) nhưng anh vẫn tối. Còn khi chuyển sang Av thì đỡ hơn, nhưng bị nhòe quá...
Các bác có bí quyết chia sẽ giúp e, e cũng mới tập tành thôi. Đang xài Canon 600D ống Kit 18-55, hôm trước mượn kit 18-138 vẫn bị như thế.
locyt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình thì cứ Av mà táng!!! Dễ chịu hơn!! Còn ISO đôi khi chỉnh, đôi khi để tự động. Ống Canon chụp rẻ bền đẹp nhất cho chân dung là 50/1.8, nếu muốn góc rộng giá rẻ thì cứ Tamron 17-50/F2.8 mà phang thì nói chung cũng giải quyết được khối vấn đề cho người ít tiền muốn chơi trò chơi quý tộc 😁
Chụp ban ngày ,điều kiện ánh sáng đầy đủ thì dễ .Các bác có kinh nghiệm chỉ mình nên để setting ntn trong điều kiện thiếu sáng với 😔
locyt
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nam6600 Theo mình thì trong điều kiện thiếu sáng bạn nên oánh cái khẩu bự nhất, ví dụ quất cái ống 35/1.4 chẳng hạn, còn không thì cứ Tripod mà mang theo bấm cho chắc. Vì khi chụp thiếu sáng để chụp cho đẹp thì tốc độ phải thấp, mà tốc độ thấp thì tay run, tốt hơn hết là cứ Chân máy cắm dzô, điều chỉnh thời gian chụp hẹn giờ. Nếu ko thì phải sắm cho được cái Lens khẩu thiệt bự nghĩa là chỉ số F thiệt thấp, càng thấp càng tốt. Ngoài ra chú ý cái ISO cao cao vào, mình chỉ biết đến thế. Bác nào biết nhiều hơn thì chỉ giáo!!!
caotunhan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chào các bác, em xin không múa rìu qua mắt thợ, nhưng thực sự nếu các bác đã dám bỏ ra số tiền lớn để rinh một em dsrl về, thì việc tốn một chút thời gian để học có lẽ không phải là chuyện quá lớn. Em tin những kiến thức cơ bản mà các bác đang thắc mắc sẽ được giải đáp một cách dễ dàng nhờ google
chúc các bác có những bức ảnh thật đẹp!
caotunhan ở Bến Tre ah, mình ở Mỹ Tho, khi nào rảnh cho mình giao lưu, học hỏi chút nha
katorissvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em có sắm được e D90 chưa được nửa năm, vẫn đang cố gắng ngâm cứu nhiều TUT từ tinhte, vnpt ... Chụp ban ngày, đủ sáng em chụp cũng OK hơn rồi, nhưng chụp tối, thiếu sáng em vẫn làm chưa tốt, hình ảnh vẫn kém, mà Tripod lại ko phải lúc nào cũng sẵn.😔. Phải vô LR và PTS để hậu kì lại kha khá. :(.

Phải học hỏi nhiều nữa ạ, cảm ơn rất nhiều bài viết của các bác tay to trên tinhte.

caotunhan: chữ kí của bác nhiều đồ xịn hey. ;)
caotunhan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ok bác, mình ở Bến Tre nhưng đang học ở Tp. HCM
thanks bác nhé ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119