Nói tiếp về việc chuyển sang dùng cổng USB-C trên iPhone 15 Series

Anh Tú.
17/9/2023 3:21Phản hồi: 286
Nói tiếp về việc chuyển sang dùng cổng USB-C trên iPhone 15 Series
Anh em cũng đã biết cùng với việc giới thiệu iPhone 15 Series thì Apple đã chuyển hoàn toàn cổng sạc trên 4 sản phẩm mới của họ sang USB-C. Việc chuyển đổi này mang lại nhiều luồng ý kiến khác nhau, hôm nay mình muốn chia sẻ một số ý kiến cá nhân của mình về việc chuyển đổi cổng sạc này của Apple với iPhone 15 Series.

Chưa chắc anh em đã bỏ được cổng Lightning

Như tiêu đề phần này, mình nghĩ anh em vẫn sẽ chưa bỏ được cổng Lightning nếu như anh em đang dùng nhiều sản phẩm của Apple. Hiện tại, có rất nhiều sản phẩm của Apple vẫn còn sử dụng cổng Lightning và chưa rõ thời điểm họ sẽ chuyển hoàn toàn sang USB-C. Những sản phẩm vẫn đang sử dụng Lightning có thể kể đến như: AirPods (bản Lightning), AirPods Max, iPhone SE, Magic Mouse, Magic Trackpad, và Magic Keyboard. Ngoài những sản phẩm này ra thì nếu nhà anh em còn iPhone cũ thì vẫn sẽ phải giữ lại cáp Lightning thôi, USB-C chưa chắc đã giải quyết được cáp Lightning.

nhung-dieu-can-biet-khi-chuyen-sang-dung-cong-usb-c-tren-iphone-15-tinhte-tuanhtran.jpg

Chúng ta đều ngầm biết rằng việc Apple quyết định chuyển sang USB-C là một quyết định gượng ép phụ thuộc vào luật mới của Liên minh châu Âu, vì vậy mình cũng không nghĩ là Apple sẽ mặn mà với việc thay toàn bộ USB-C cho những sản phẩm trên. Một chiều hướng mình nghĩ đến là Apple sẽ tự phát triển thêm một chuẩn sạc riêng cho chính các sản phẩm của họ với độ tiện dụng cao hơn USB-C, minh chứ là Apple Vision Pro chúng ta có thể thấy họ cũng sử dụng cơ chế sạc mới, ngoài ra Magsafe trên iPhone và Macbook mới cũng giúp chúng ta thấy họ không mấy mặn mà với việc dùng USB-C trong hệ sinh thái của họ.

USB-C dù có vát nhưng vẫn không dễ cắm bằng Lightning

Hôm trước anh Hiệp có chia sẻ một bài viết về sự thụt lùi của trải nghiệm cắm sạc trên iPhone 15 Series nếu nó chuyển sang USB-C. Một vấn đề mà anh Hiệp nêu ra trong bài viết đã được giải quyết là việc vát cổng cái trên thiết bị nhưng dù có vát thì trải nghiệm cắm đối với cá nhân mình cũng không bằng Lightning được. Trước hết, do kết cấu của đầu đực USB-C là một khoảng trống chứ không phải một khối nhất định như Lightning, thiếu liền lạc hơn, vì vậy đầu đực USB-C sẽ dễ hỏng hơn là Lighning.

nhung-dieu-can-biet-khi-chuyen-sang-dung-cong-usb-c-tren-iphone-15-tinhte-tuanhtran-1.jpg

Quay lại với trải nghiệm cá nhân của mình khi đã sử dụng rất nhiều thiết bị có USB-C là USB-C sau khi cắm vào lỗ cái thì độ chắc chắn không bằng Lightning. Khi cắm USB-C thì nó dễ rơi ra hơn so với Lightning đặc biệt là những cọng dây mình đã sử dụng lâu. Lý do mình sẽ liệt kê bên dưới đây:
  • Thiết kế đầu đực USB-C không có điểm “giữ” với lỗ cái USB-C.
  • Đầu đực Lightning có 2 điểm khuyết hai bên giúp đầu đực khít với 2 điểm tương ứng bên trong cổng cái, mang lại tính xác nhận cao hơn và chắc chắn hơn khi cắm sạc.

Mình đã sai, USB-C không giúp iPhone sạc nhanh hơn

Trước đây mình nghĩ USB-C sẽ giúp iPhone sạc nhanh hơn nhưng sau khi sự kiện ra mắt iPhone 15 Series Apple không giành quá nhiều thời gian để nói về cổng USB-C trên iPhone 15 thì mình cũng đã hiểu là việc có sạc nhanh hay không nó phụ thuộc vào Apple chứ không phụ thuộc vào bất kỳ cổng sạc nào cả.

nhung-dieu-can-biet-khi-chuyen-sang-dung-cong-usb-c-tren-iphone-15-tinhte-tuanhtran-2.jpg

Theo như thông tin mình có được tốc độ sạc trên iPhone 15 Pro vẫn y chang với iPhone 14 Pro (50% in 30 min theo Apple nói), việc không nâng tốc độ sạc trên iPhone 15 Series cũng có thể hiểu là Apple hoàn toàn không thích việc chuyển đổi cổng sạc này cho lắm, nếu muốn nâng tốc độ sạc thì họ đã nâng từ Lightning rồi.

Quảng cáo

USB-C trên iPhone 15 Series sẽ giúp người dùng những gì?

Theo những tin đồn gần đây thì nhiều khả năng iPhone 15 Series sẽ được trang bị cổng USB-C, việc thay đổi cổng sạc này có thể là một cột mốc mới cho iPhone nói riêng và ngành phụ kiện cho iPhone nói chung.
tinhte.vn

"USB-C là một mớ hỗn độn"

Câu nói trên mình trích từ một bài viết của The Verge (USB-C is a mess), họ nói USB-C là một mớ hỗn độn do có quá nhiều chuẩn và chất lượng dây USB-C trên thị trường cũng bị phân mảnh quá nhiều. Việc này mình đồng tình với họ vì với trải nghiệm cá nhân của mình với rất nhiều cọng dây sạc USB-C nó có chút lấn cấn. Ví dụ, mình có dùng song song máy Android với iPhone thì thấy một số cọng USB-C sạc không được hoặc sạc rất chậm đối với những máy Android, thậm chí mình còn gặp trường hợp kén dây này với iPad và Macbook nữa.

nhung-dieu-can-biet-khi-chuyen-sang-dung-cong-usb-c-tren-iphone-15-tinhte-tuanhtran-3.jpg

Vì vậy nhận định có thể dùng 1 cọng USB-C để sạc cho tất cả thiết bị có cổng USB-C chưa hẳn đúng 100%. Trong lúc gõ bài viết này mình có thấy một thông tin khá thú vị là Apple bán một cái hub chuyển từ USB-C sang Lightning để giúp người dùng sạc iPhone bằng cổng Lightning 😁, lại thêm một thông tin nữa cho chúng ta thấy rằng Apple không mặn mà với việc chuyển sang USB-C trên iPhone 15 Series.

Sự phức tạp của USB-C bao giờ mới được giải quyết?

Trước sự hỗn tạp của hàng loạt chuẩn kết nối, USB-C được coi là “Ứng viên sáng” giá để giải quyết vấn đề cáp. Chuẩn USB-C đươc kỳ vọng sẽ là tiêu chuẩn chung để thống nhất cổng kết nối. Thế nhưng, đến nay…
tinhte.vn

USB-C không phải là giải pháp sạc duy nhất trên iPhone 15

Quảng cáo

Mình cảm nhận là Apple khuyến khích người tiêu dùng sử dụng sạc MagSafe của họ hơn là USB-C. Thực chất như mình đã nói ở trên là mình thấy họ sẽ tập trung phát triển nhiều hơn về chuẩn MagSafe của họ trong tương lai thay vì tập trung nâng cấp chuẩn sạc cho USB-C. Về mặt phần mềm, trên iOS 17 họ cũng giới thiệu một tính năng là StandBy, tính năng này rất phù hợp với anh em nào lựa chọn sạc MagSafe bằng một cái dock hơn là sạc cắm dây bình thường.

nhung-dieu-can-biet-khi-chuyen-sang-dung-cong-usb-c-tren-iphone-15-tinhte-tuanhtran-4.jpg

Điểm mà MagSafe bất lợi hơn với sạc dây thông thường là sạc chậm hơn thôi (15W với sạc MagSafe, 7.5W với Qi), nhưng nhiều tiện ích hơn, hiện đại hơn. Thực chất từ khi iPhone 12 ra mắt thì mình đã thấy MagSafe sẽ mở ra một tương lai mới cho sạc không dây rồi, điều lấn cấn từ trước khi iPhone 12 ra mắt là sạc không dây thiếu tính xác nhận và chắc chắn khi anh em đặt điện thoại lên sạc nhưng với MagSafe thì nó sử dụng cơ chế hít mang lại tính xác nhận cao hơn khi sạc. Ngoài ra, MagSafe cũng đem lại nhiều trò vui hơn với những phụ kiện của Apple và bên thứ 3 như có thể hít một cái ví lên hoặc anh em cũng có thể mua thêm một cái dock để trên xe hơi và xe đạp để coi map trong lúc di chuyển.

Mazer MagAir13: rất thích hợp với iPhone Standby Mode

Apple trang bị tính năng Standby Mode cho iPhone chạy iOS17 sẽ giúp cho pin di động hay đế sạc không dây mà có tính năng giữ màn hình iPhone ở trạng thái nằm ngang có thêm lợi thế hơn so với loại khác. Mình dùng thử cục pin di động của Mazer tên…
tinhte.vn

Vừa rồi là một số ý kiến của mình về sự chuyển đổi cổng sạc từ Lightning sang USB-C trên iPhone 15 Series. Kết luận chung của mình là mình thấy Apple không thực sự muốn việc này xảy ra và họ cũng sẽ tiếp tục phát triển cái chuẩn sạc MagSafe của riêng họ như họ đang làm trên iPhone Macbook và Apple Vision Pro.

Tổng hợp sự kiện Apple Wonderlust đêm qua

Sự kiện Wonderlust đã kết thúc, có tổng cộng 7 thiết bị được Apple giới thiệu. Năm nay, chúng ta sẽ đón nhận vài thay đổi tổng thể đến từ các thiết bị của hãng, chẳng hạn như việc sử dụng cổng USB-C cho toàn dải sản phẩm…
tinhte.vn

Anh em sẽ mua iPhone 15 Series vì USB-C?
286 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đọc bài xong phải nhìn lại xem tác giả là ai. tự dưng thấy nội dung quen quen . ý trên mình chỉ đồng ý với ý đầu vì trong nhà mình hiện tại đang có sx, iphone 7 ,11,12 đều dùng lightning , nên giờ mua iphone 15 thì trong nhà vẫn phải dùng song song 2 loại
@VNPT001 Mấy sợi dây Type C có vài trăm dùng cho bàn phím mạ vàng cực bền đẹp, có ngàm lôi cả bàn phím đi còn ko bung.
@Anh Ba Trà Cú Chắc cho về vườn rồi mà dzo tinhte làm chủ yêu quen biết thôi chứ có cần kiến thức chuyên môn gì nhiều đâu …
@nttkts Dĩ nhiên vấn đề là họ có muốn hay không thôi! Và với Apple thì nó phải từ từ không có gì phải vội, phải để dành cho năm sau có cái mà nâng cấp. Còn kém hơn Lightning thì chưa chắc.
@alphi Vậy là lỏng lẻo với hội người mù rồi. Chứ chỉ cần thấy cái lổ cắm vào là xong, có phải suy nghĩ trên dưới trái phải đâu!
blueskya1
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Mình có thắc mắc là iphone 15 type c là 2.0 thì có chuyển được video như 3.0 trên 15 pro không. Trong Apple Event thì Apple có nói là được
@blueskya1 không nhé
@blueskya1 là sao ta? 2.0 vẫn chuyển được mà nó chậm thôi
@blueskya1 Đc. Nhưng 15 và 15+ bị giới hạn tốc độ bằng với USB 2.0 😆)))
@cuhiep Chắc là muốn nói về tốc độ truyền có nhanh hay kg thôi
Ko có usb-C thì làm gì có vụ quay ProRes cắm ổ cứng ngoài. Phải thừa nhận vẫn còn ở lại với Sét thì chỉ có toang thôi.
Nhưng mà ace nào biết là quay ProRes thì năm nay có phải mua bản 256gb để quay đc 4k ko, hay mua 128gb cũng đc.
hvt2.0
TÍCH CỰC
8 tháng
@lafitte Từ iPhone 13 Pro/Pro Max là Apple đã chỉ cho bản 256gb trở lên quay 4k thôi
@hvt2.0 Tại thấy nói là sẽ ghi trực tiếp lên ổ cứng ngoài nên em làm research. Thấy ghi chỉ phân biệt 4k cho 13 và 14pro 256gb, còn 15 thì ko thấy nói gì.
Yên tâm Apple là người tạo ra vấn đề thì sẽ có bán giải pháp cho các fan, nếu bạn thích Lightning thì với 29$ đã có Adapter USB-C to Lightning chính hãng của Apple,
USB-C to Lightning.jpg
@dra.long10 Ôi bạn ơi, tui giới thiệu chứ tui có buôn bán gì trên trang tinhte này đâu, tui giới thiệu cho mọi người cùng biết để góp phần bảo vệ môi trường bạn nhé 😁😁😁😁😁
@Cừu con ngáo
@dra.long10 Bảo vệ môi trường đi bạn ơi, đừng bảo người khác ngáo như vậy
@Cừu con Sạc sao dc nhỉ đầu cái L mà
Với tôi mag safe như trò đùa mà mấy ông review cứ nói nhan nhản, nó nóng mà sạc còn chậm thế cơ mà =]]. Cá nhân tôi cứ tưởng apple phải cảm thấy muối mặt khi ai đó nói về mag safe trên iphone chứ
tpe189
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@doublerick Magsafe cực tiện nhưng mình không dùng nó để sạc mà là để gắn phụ kiện😆
@yuehying cục hít quá tiện để gắn đủ thứ mà ko sợ rớt. Ý nghĩa chính của nó là vậy. Nên mình cũng mua 1 cái vòng kim loại dán lên ốp lưng đt android sẵn có vì trò này. Còn sạc thì mình vẫn cắm dây, dù con android mình nó hỗ trợ sạc ko dây (mà chậm chỉ có 10W thôi), chắc kiểu gắn gá đỡ này nọ vừa chọt chọt , vừa sạc thì ổn.
@doublerick 1 từ thôi là , làm mầu và như lozzzzz
@doublerick trên tinhte này cái gì của apple đều ngon nhé, đc cả cuhiep khen còn ngon hơn nữa. 😁
việc iphone bị EU bắt pải dùng C nên tinhte k cam lòng thôi, chứ mà apple tự nguyện nâng cấp thì đã khác rồi. :D
Bây giờ k đồng bộ nhưng tương lai nó sẽ đồng bộ, như cổng sạc usb A trước đây của android giờ gần như mất dần rồi
@hoangvycdnl8 Android nào xài cổng A vậy bác😆)
@bhuubao E chả nhớ cổng tên gì đâu, đại loại là cái trc cổng C á
doremun96
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@hoangvycdnl8 Ý bác là micro usb
Méo hiểu đâm ra thụt vào ngày được mấy trăm lần mà cứ trải nghiệm cắm
hoangemini
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@thaiduy911 Chuẩn rồi! nhìn vậy chứ người của Apple của VN rất nhiều, ngoài ra có của các bên đối tác của Apple nữa, họ thấy cách hành xử và viết bài cũng là yếu tố họ có mời tham gia sự kiện hay không, nhiều người mình thấy họ mới nổi nhưng cách hành xử và hoạt động của họ rất tốt nên họ được mời ngon lành 😁
@thaiduy911 Đúng, nhiều khi cứ đi bợ đ.í.t Apple nhưng vẫn không đúng theo cách làm/cách suy nghĩ của Apple, chính Apple nó cũng không thích bợ đ kiểu sai sai như vậy.
@hoangthanhnt Ok đúng đó bác Cook chỉ cần bợ đít nhè nhẹ đằng này cuhiep thông ass bằng lightning cả năm nên thốn méo mời dự luôn
esata
CAO CẤP
8 tháng
@thaiduy911 Icuồng quá nó thành ra khổ dâm. Dùng Iphone mới dùng khe USB-C có thể kết nối tha hồ, thậm chí đồng thời với nhiều thiết bị khác nhau từ keyboard, ổ cứng ngoài đến màn hình ngoài, chuột, digital camera... khi cắm vào hub.
Giải pháp cho i(điôt)Fan 😁
Mình thấy giống như bạn đang chỉ nhìn thấy cái bạn muốn nhìn thấy thôi vậy😆

Bạn đưa việc Apple đưa ra cổng sạc nam châm trên Mac để nói rằng Apple không mặn mà với usbC, trong khi bạn lờ đi rằng đã một thời gian rất dài trước đó trên Mac gần như không có cổng gì khác ngoài cổng C và luôn là muốn đi tiên phong trong việc bỏ hết các cổng khác trên các thiết bị số.

Mình cũng không nghĩ MagSafe trên iPhone là tương lai, vì nếu như chỉ xài MSafe thì nó còn tệ hơn lightning vì muốn sạc phải mang thêm cọng dây MSafe, trong khi nó còn to hơn dây L nữa😃)

Nói chung mình nghĩ xài iPhone thì không có nhiều lí do để đổi cổng C thành cổng nào khác sớm đâu. Họ cố gắng trì hoãn việc bỏ Lightning đơn giản là vì lợi nhuận nó mang lại thôi.
nttkts
TÍCH CỰC
8 tháng
@digikei Rồi xong, cũng 1 giuộc với bạn trên kia thôi, nhảy vào comment của ng khác nói lảm nhảm, bị ng ta nói lý ko nói lại dc quay ra chửi bới cá nhân, bạn thấy nhảm nhí thì bạn quote bài mình làm gì, quote xong ko nói lại dc thì bạn có phải ko bằng nhảm nhí ko. Đã dốt lại còn nói to.
HoanDuc
TÍCH CỰC
8 tháng
@nttkts không phải đuối lý mà không muốn đôi co với cái kiểu đem ý kiến cá nhân của mình ra nói như đúng rồi xong kêu người khác kém cỏi này nọ. càng không muốn tranh luận thêm với những người chỉ quan trọng thắng thua ở lời nói vì nó rất là trẻ trâu và hãm l. đọc lại chả được cái câu nào tử tế không hạ thấp người khác xong còn kêu người khác công kích cá nhân thì đúng chịu. ông cứ thế thì đéo ai tôn trọng những thứ ông nói? Thôi thích thắng thì nhường ông tất
HoanDuc
TÍCH CỰC
8 tháng
@nttkts mà cách cộng đồng hoạt động trước giờ là thế mà, thảo luận công khai, hiển thị nút trả lời thì nhấn trả lời không thích rep ai thì bỏ qua chứ sao rep nhiệt tình thế?
nttkts
TÍCH CỰC
8 tháng
@HoanDuc Đuối thì tự nhận đi, càng chống chế càng thê thảm thôi. Bạn có vẽ nhanh quên, hay tưởng mình già quá nên lẫn cẫn, tự đọc lại comment của mình đi xem ai thở ra mấy câu ko ngửi dc trước. Ko rõ câu chuyện khi ng khác trao đổi với nhau, nhảy vào buông câu “đần”, giờ thì ai đần ở đăy. Đến lúc ăn chửi ngập mặt thì ra vẻ như mình là nạn nhân. Dc ng khác chỉ ra lỗi rồi đó, biết điều thì im im đi, chứ đừng bắt ng khác im lặng khi mình tự dưng nhảy vào chửi ng khác như thế nhé.
Rồi xong vẫn sai thôi.
Đòi type C giờ cho Type C rồi lại khóc 😆
socola1989
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Thôi, đừng cố thể hiện, cứ nhìn cách mà apple bỏ cổng 30 chân lên lightning. Nên khi chuyển qua type-C cũng dậy, 1 là theo ko thì thôi, apple ko quan tâm.
Không sao, cái gì cũng có cách giải quyết cả 😁
Screenshot 2023-09-17 at 16.43.47.jpg
@Tuanhtran Ui có luôn à =))
@bjdatjnh93 Đọc bài với cmt bên trên mà cười ẻ. Vẫn chưa hết khóc thuê khóc mướn cho một cái cổng từ chục năm về trước 🤣 lại còn viện ra đủ thứ lí do cổng Cờ ko bằng cổng Lờ. Ai đó thích lightning tới vậy thì nhớ mua ipad 9, iphone SE và mấy món phụ kiện còn chạy lightning mà dùng nhé. Không thì mua đồ cổng Cờ rồi cắm adapter cổng Lờ vào mà dùng. Hài 😃
@MoNoJi Ví von rất hay
Cổng C của nhân loại phải cắm vào cổng L của Táo
Chuẩn tự nhiên và thuận thiên
@Tuanhtran Dùng lightning để bảo vệ môi trường là như thế này đây hả ?
Có mỗi chuyện về cái C mà khóc lên khóc xuống hoài , nhạt lắm rồi , khóc nữa khóc mãi thì Apple nó cũng chuyển sang bú C rồi. Nghỉ đi , mệt quá
Cười vô mặt
@zipder kiểu như apple là đại đế mà bị EU nó bắt pải dùng type C nên itinhte không cam lòng. 😁
nếu apple nó tự động trang bị thì lại khác rồi, biết bao nhiêu bài tâng lên mây xanh. kaka
Ezio128
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Cắm cái dây mất độ 1s mà nhiều thằng cứ thích đưa nó vào luận điểm "khó cắm" này nọ, khổ dâm vkl. Quan trọng là gì,? Là Apple nó hướng đến dòng cao cấp, doanh thu, lợi nhuận chứng minh rõ, nhưng mặt trái là thị phần ko đủ, nên 1 số thứ buộc phải tuân theo luật chơi của bọn khác. Android nó chiếm thị phần cao, thì dù nó dùng cổng type D, type E, type F... Thì cuối cùng vẫn phải theo. Đấy là luật chơi của thị phần.
cổng C vẫn có lẫy để giữ mà, chỉ là không hở như lightning dễ nhìn thấy thôi.
ectn
ĐẠI BÀNG
8 tháng
- Chưa chắc anh em đã bỏ được cổng Lightning -> Quan trọng nhất là đi ra ngoài ko cần phải nhét thêm cọng lightning, keyboard trackpad magsafe nằm trên bàn làm việc nên ko cần quan tâm lắm

- USB-C dù có vát nhưng vẫn không dễ cắm bằng Lightning -> ko biết phải nói sao, này ko phải là vấn đề lớn, xài quen rồi nhắm mắt cũng đút cái ọt vào đc. Ai sợ xước thì cũng xài ốp rồi.

- Mình đã sai, USB-C không giúp iPhone sạc nhanh hơn -> thiết kế đầu đực với chân tiếp xúc nằm bên trong t(hay vì phơi ra bên ngoài của lightning) giúp đảm bảo an toàn khi xài dòng điện lớn ứng với công suất sạc cao. nếu ko thiết nghĩ macbook cũng xài lightning thần thánh rồi, lại đc thêm tiền MFm 😃 .

- "USB-C là một mớ hỗn độn" -> đúng, nhưng mà xài 1 cọng duy nhất cho mọi thiết bị nên chỉ cần mua 1 cọng xịn. trường hợp cắm cáp linh tinh ở đâu đó thì cũng chỉ là trường hợp khẩn cấp để sạc là chính.
@ectn mua cọng thunderbolt 4 là sạc, truyền dữ liệu, displayport thoải mái.
@8800 arte Hình như Thunderbold 4 chỉ hỗ trợ tối đa 100w, nó vẫn có cái lệch pha ở chỗ này.
@lafitte chủ yếu là để tương thích, tốc độ sẽ hỗ trợ theo chuẩn thấp nhất thôi.
Ali Bảo
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@ectn Chắc bạn cũng ít sạc 2 thiết bị cùng một lúc
ectn
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@Ali Bảo Như mình nói ở trên, quan trọng nhất là đi ra ngoài ko cần phải nhét thêm cọng lightning
Ở nhà hay ở cty thì lúc nào cũng có sẵn, ko quan trọnng lắm
Mà sạc 2 hay nhiều thiết bị thường làm ở đâu thì bạn biết r đó.
Ai có nhu cầu cao hơn sẽ biết phải đem theo cái gì.
Vì tốn công def cho Lighting nhiều quá thì phải dìm C xuống đáy (trên lý thuyết) hoặc tỏ ra thế để bọn member nó không chửi cho muối mặt.
Rồi 1, 2 năm sau chờ Apple nó nâng cấp (thực ra là unlock tính năng có sẵn) thì mới trở ra khen được.
Tại sao không nhìn sang khả năng của C trên các máy Android cao cấp không khác gì 1 cọng dây nguồn máy tính, 1 đường truyền băng thông siêu nhanh?
Vì phải chờ Apple nó rỉ ra tính năng đã chứ sao, phận con fan thì cứ def đi.
@Quang Hưng Phạm Đúng nhưng Apple nó dùng Type C từ lâu rồi & giờ mới đem lên iPhone thôi. Còn lão gì đó kia chê Type C, nâng Lightning thì bị ăn chửi là xứng đáng.
@gaucon3503 Rồi. Ý tôi nhầm tưởng ông này kêu Apple def Lightning xong dìm Type C thôi chứ nó đã dùng từ lâu thì việc quái gì phải dìm. Có mỗi lão mà ai cũng biết chê 😆
@Metalcore0310 Thì tôi đang nói đám viết bài kiểu này nè, chứ k phải thằng bán hàng
@Quang Hưng Phạm Ok. Lúc đầu tôi hiểu nhầm tí thôi. Ko phủ nhận Lightning cũng là 1 cổng cắm tốt nhưng vì thế mà dìm C thì bị chửi là đúng.
be sushi
ĐẠI BÀNG
8 tháng
đang xài ipad mini6 cổng C, cắm chả thấy gì khó khăn, chủ thớt xàm vãi
@be sushi Cũng đang xài mini 6. Thấy cắm dễ mà. Cũng chắc chắn như cổng lightning thôi.
@be sushi Tôi cũng nhờ tinhte mới biết type c khó cắm và dễ hỏng hơn lightning đấy 😂

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019