Starbucks xem xét tăng giá đồ uống

Didu
3/2/2022 1:25Phản hồi: 62
Starbucks xem xét tăng giá đồ uống
Nhằm đối phó với dịch bệnh, chuỗi đồ uống Starbucks có thể sẽ tiếp tục tăng giá đồ uống, như cách họ đã làm hai lần trước. Covid-19 tiếp tục khiến Starbucks thiệt hại khi chi phí cho nhân công và nguyên vật liệu gia tăng trong khi việc mở rộng cửa hàng tại các thị trường chính bị ngưng trệ.

Starbucks giống như các chuỗi đồ ăn uống trên toàn cầu đang phải trả nhiều tiền hơn cho nguyên vật liệu, đóng gói, vận chuyển… song song với việc tăng lương cho người làm. Phần chi phí phát sinh này đã lẹm vào biên lợi nhuận và họ phải hành động.

Trước đó hồi tháng 10 và tháng 1, Starbucks đã tăng giá và lần này đang có kế hoạch tương tự dù chưa biết loại đồ uống nào nằm trong danh sách điều chỉnh giá. Tại Việt Nam, Starbucks là cửa hàng cà phê đắt tiền, nếu tăng thì lại càng đắt tiền hơn.

Nguồn: Reuters
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giờ nhiều cafe ở VN cũng đắt ngang Starbucks rồi 😆
@PCno.1 Thái độ nhân viên thì lấc cấc lắm. Mình vào Starbucks mua cafe mang đi vì lâu lâu phải thưởng thức cái dở mới biết cái ngon
@gauto988 Thế bạn có biết tại sao thế giới bọn nó ít ăn gạo ko 😆 và vì thế bọn Việt Nam ăn nhiều gạo ko? Và giá gạo rẻ ko? Với tui từng ăn pizza tại cửa hàng khai sinh ra bánh pizza ở Napolia mà còn thấy ko hợp vì đó ko phải là thứ văn hoá tôi đc tiếp xúc hàng ngày. Với tôi cũng như bạn kia thì starbuck dở nhưng ko hề phủ nhận sự phổ biến và cách thương hiệu này kể chuyện.
@Bão Xì Phố Nó đắt nên mới yên tĩnh vì có nhiều người vào đâu 😂
quang_35
TÍCH CỰC
2 năm
@p700i Starbucks có bao giờ rẻ tiền đâu trời, đi được mấy nước mà phán ghê vậy ông. Ếch thì cũng có ếch khôn và ếch ngốc. Nhưng mình không chọn làm ếch, mình sinh ra là người có suy luận và tư duy nghiêm túc
Mình uống thử 1 lần hết 120k
BrioPc
TÍCH CỰC
2 năm
Bởi mới thấy tội người dân Việt phải mua hàng nước ngoài giá cao.

Hồi mình đi châu Âu, một ly Starkbucks size L chừng 4 euros mấy (ly nhỏ thì 1.9 - 2 euros). Quy ra tiền Việt cũng cỡ ở Việt Nam. Nhưng, 1 bữa ăn bên đó, mình ăn cái bánh mì Kebab theo kiểu ăn bờ ăn bụi cũng khoảng 6-7 euros rồi (có khi tiết kiệm thì ăn có 4 euros). Nên 1 ly Starkbucks lúc đó bằng 1/2 bữa ăn, uống ko thấy tiếc.

Còn về Việt Nam, 1 tô phở ngon khoảng 40k. Mua ly Strakbuck bằng 3 lần tô phở. Ngày nào mà cũng uống như bên châu Âu chắc chết.
@BrioPc Nó cũng giống như câu chuyện bạn mua Iphone hàng chính hãng và hàng xách tay thôi. Cũng vẫn là IPhone đó nhưng bán hàng chính hãng thì nguồn gốc xuất xứ rõ ràng, cam kết bảo hành, chế độ hậu mãi...Mua ở cửa hàng xách tay thì hên xui. Vì thế:

1 ly Starbucks tuy đắt nhưng chất lượng đồ uống là đồng đều với tất cả các cửa hàng trên thế giới, bạn có uống 1 ly Starbucks ở giữa Time Square, New York hay một ly Starbucks ở HN hay SG thì chất lượng đồ uống là giống nhau, lỡ bạn có xảy ra ngộ độc thì cách đối xử của Starbucks đối với bạn so với cách đối xử của các cửa hàng nhỏ lẻ ở VN cũng khác hẳn, đó là giá trị của một chuỗi thương hiệu mang lại cho khách hàng
@BrioPc Chỉ cho người thành đạt và ",biết" thưởng thức thôi bạn. BBC có bài vì sao fast food chết ở VN có ý của bạn 😃
@BrioPc Cứ đồ nhập khẩu thì đều đắt cả, sao bạn ko thấy thương dân châu Âu ăn bát phở 9-10 euro à?
@BrioPc Đâu ra lý Starbucks coffee 120k? Uống Americano Ly lớn nhất (Venti) tương đương 4 shots expresso mới có 80k
Single espresso có 40k và double có 50k
Còn mấy loại Capuchino hay Latte mà size lớn mới 120k
Đi uống cho biết chứ đừng nói theo người khác
starbuck ở vn bán đồ uống giá cao vkl mà vị ko ngon. có thể là ko hợp vị đại đa số người việt nam. nó cứ sao sao .
Rồi ngta vẫn mua thôi 🤣
Giá cao quá
Ở một nước trồng cà phê ngon như VN, đa phần giới trẻ vì sự chanh sả tìm đến Starbucks thôi chứ hỏi các bạn đó cà phê ngon ra sao đều bảo "ngon mà" 🤣
@noctunalguy Cầm cái ly chếch in chứ thưởng thức đâu Bác. Lak
Mình ghé ở Starbucks được mấy lần, nhưng ở VN cafe nhiều quán khác giá cũng gần với Starbucks. Mình hay ngồi TCH vì không gian rộng, thoải mái
@Góc cô đơn TCH là gì bạn?
@Cu Cứng The Coffee House
dtk89
CAO CẤP
2 năm
@Cu Cứng Tháng Cô Hồn
Hồi mới ra mắt thấy giới trẻ xếp hàng để check in lạy uống cf mà cực quá
game.sang
ĐẠI BÀNG
2 năm
Uống 2 lần thấy cf ko ngon (ý kiến cá nhân)
Đa số thấy vô chụp hình sống ảo 😃
Starbucks ở VN chắc giờ chỉ ngang tầm HighLand thôi(thậm chí còn không bằng, nó nằm đâu đó ở khoảng giữa Twitter Beans và HighLand), phân khúc cao hơn thì có Coffee House & Phúc Long nắm giữ rồi.
@gauto988 Ngang tầm giá á? Hay chất lượng?
Thấy nhiều bác cứ hay dạy người giàu cách xài tiền 😁
dtk89
CAO CẤP
2 năm
@Thầy Ông Nội nhiều người ko có tiền, hoặc là cũng ko đủ tiền nhưng vì thói quen tiện lợi, vì sĩ diện, vì cái tôi...nên họ vẫn cứ thích tiêu những đồng tiền mình chưa làm ra được.
@Thầy Ông Nội Uống ly cà phê mấy chục nghìn mà cũng giàu với chả nghèo.

Với lại giàu hay nghèo thì tiêu tiền cũng đều phải học. Mà đã học thì sẽ tự học hoặc có thầy.
@p700i Mình cũng mong nhiều bạn sẽ học được lắm thứ với ly cf vài chục nghìn này 😅
@ktduong89 Với thu nhập trung bình dân ở những nơi SB có cửa hàng thì để uống 1 ly không phải quá xa vời, nhưng với 1 ly caramel macchiato của SB thì các bạn có thể vừa uống 1 ly cf cốc và 1 tô phở. Việc tìm kiếm trãi nghiệm hoặc tiếp cận một nhóm đối tượng mới đôi khi cũng khá hay.
Ko ảnh hưởng lắm vì toàn uống cf tự pha ở nhà
matrix2500
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình thấy bắt đầu có dấu hiệu lạm phát rồi 😢😢😢
@matrix2500 Chưa có dịch thì cũng lạm phát mà, vd: tết mà...
tăng đi , càng nhiều càng tốt ,mắc nhất VN cũng dc , ở đâu chứ ở VN teen dẫm nhiều lắm , vô mua để lấy chỗ lấy ly check in cho bằng được ,
Mình ko khoái cafe của starbucks 😂 cứ phải nâu đá truyền thống mới nhâm nhi đc
chotoi
CAO CẤP
2 năm
Cũng không lạ gì starbucks giá cao mà đồ ăn thức uống không có gì đặc sắc.
Uống 1 lần duy nhất ở Tân Sơn Nhất và thấy... dở ẹc. Chắc quen vị nâu vs đen trộn bắp vs đỗ tương 25-30k rồi 😆. Mà có khi loại trộn bắp ấy còn nhều cafe hơn Starbucks cũng nên ấy chứ 😃)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019