#Tinhtelookback: Những chuyến đi trong năm 2022 của mình

Rubi Lee
13/12/2022 8:35Phản hồi: 122
#Tinhtelookback: Những chuyến đi trong năm 2022 của mình
Như mọi năm thì năm nay mình cũng có nhiều chuyến đi, có những chuyến ngẫu hứng, cũng có chuyến lên kế hoạch. Dù gì thì nó cũng để lại cho mình nhiều kỷ niệm và ấn tượng. Mỗi năm thì mình lại cố gắng đi đến 1 nơi mới hơn, không cần phải du lịch nước ngoài mà đó có thể là một nơi gần thành phố mình sống cũng được. Sắp kết thúc năm, nên mình tổng hợp lại các chuyến đi trong năm xem như làm kỷ niệm nha.

Bảo Lộc

Chuyến đi đầu năm của mình là vào cuối tháng 1/2022, là chuyến company trip với các anh chị em trong Tinh Tế. Lần đó tụi mình ở một khu nghỉ dưỡng tại thành phố Bảo Lộc, tỉnh Lâm Đồng trong 2 ngày 1 đêm trước khi chính thức nghỉ Tết Nguyên đán. Mình vẫn nhớ khi đó là giai đoạn sau khi phong toả nên mọi chuyến đi đối với nhiều người đều khá xa xỉ luôn, kiểu có đi là vui rồi á. Đi cả tập thể nên các hoạt động cũng thiên về nhóm nhiều hơn, như đốt lửa trại, tiệc tối,…

Huế - Đà Nẵng - Hội An

Sau Tết mình có chuyến đi miền Trung, cụ thể là Huế - Đà Nẵng - Hội An. Dù đã đi Đà Nẵng rất nhiều lần rồi, nhưng đây là lần đầu tiên mình đến Huế luôn. Do đó, mình đã thủ sẵn áo dài để chụp ở Nội thành, nhưng mọi thứ nó cũng không như kế hoạch ban đầu lắm. Dẫu biết đầu năm khu vực miền Trung cũng lạnh, nhưng mọi người trong chuyến đi đều không ngờ nó sẽ lạnh kiểu buốt như thế. Tụi mình hay đùa với nhau là “Cũng là 15-16 độ, mà ở Huế nó lạ lắm kìa”. Trời cũng mưa suốt kèm gió, nên nếu anh em có ý định chọn Huế làm địa điểm đi Tết năm nay thì nhớ lưu ý điều này nhé.

Điều mình ấn tượng nhất ở Huế là ẩm thực rất ngon, đặc biệt là bún bò Huế và chè. Trước khi đi, mình cũng được rất nhiều bạn nói là khẩu vị ở đây sẽ khác lắm theo 1 ý tiêu cực hơn. Nhưng thực sự là tụi mình đều rất tâm đắc bún bò ở đây nha, dù cũng chỉ tìm quán ăn đại thôi, không phải quán nổi tiếng gì đâu. Đến Huế, mình cũng tranh thủ tìm thử chè heo quay, lặn lội mưa gió buốt giá để đi mà. Lúc đầu ăn hơi lạ 1 xíu, nhưng mà công nhận ngon nha, giống kiểu bánh bột lọc ăn với nước đường. Anh em nào biết đâu ở Sài Gòn bán món này không, cho mình xin với.

Về phần di chuyển từ Huế xuống Đà Nẵng thì mình lựa chọn xe lửa, các bạn nên đặt sớm để có phòng riêng nha, mà ngồi ghế thường cũng vui lắm, ai mà bị say xe ngồi phía ngược chiều đi thì hơi mệt nha. Khung cảnh trên đường cũng rất đẹp, đi ngang đèo Hải Vân, những khu rừng, biển, thác nước,… Nói chung, đi tàu cung đường này là 1 trải nghiệm nên đi thử luôn á.

Vũng tàu

Mỗi khi muốn đổi gió và lựa chọn 1 điểm gần Sài Gòn thì rất nhiều lần mình sẽ lựa chọn Vũng Tàu. Năm nay cũng không biết có duyên gì với thành phố biển này mà mình đến đây rất nhiều, trải suốt nhiều tháng trong cả năm luôn. Nếu để gợi ý những điểm chơi ở đây thì quả thật cũng không nhiều, nhưng mỗi lần đi, mình lại có những kỷ niệm rất khác nhau. Khi thì đạp xe đạp ở trục đường ven biển nè, khi thì chạy đua thời gian ngắm hoàng hôn, hay đi tới cáp treo mà người ta không chịu bán vé cho, cũng có lần thử đi 1 cung đường hoàn toàn mới chẳng ai đi cả,… Mà có 1 điều ít thay đổi là hầu như lần nào đi Vũng Tàu cũng cố chấp mua bánh tiêu đem về làm quà cả 😆

Quảng cáo

Trị An

Ngoài Vũng Tàu thì Trị An cũng là một lựa chọn hợp lý khi muốn đổi gió nè. Hoạt động phổ biến nhất ở Trị An thời điểm mình đi là cắm trại mà là kiểu cắm trại cao cấp. Đó là lần đầu tiên mình đi cắm trại, thay vì chuẩn bị nhiều thứ thì mình chọn 1 dịch vụ có sẵn hết, tất nhiên là kèm với cái giá cũng khá cao. Sau này, mình thấy mô hình cắm trại như vậy cũng phổ biến hơn, giá cũng mềm hơn rất nhiều, có những điểm còn khá đẹp nữa. Mình từng chia sẻ về trải nghiệm cắm trại ở Hồ Trị An rồi, anh em có thể tìm hiểu thêm tại đây.

Singapore

Singapore là đất nước đầu tiên mà mình đặt chân đến sau 2 năm dịch bệnh, chính xác là 26 tháng. Mình có quyết định đi Singapore sau khi nước này vừa mở biên, gỡ bỏ cách ly là mình đặt vé, hôm sau đi test Covid-19, hôm tới là có mặt ở đảo quốc Sư tử liền. Đúng nghĩa là nổi hứng lên đi mà cũng là một kỷ niệm vui, dù thủ tục lúc đó cũng hơi lubu thiệt. Chuyến đi bất chợt ngay đúng đợt sinh nhật mình nữa, nên mình cũng không có nhu cầu hay mục tiêu quá cụ thể á. Kiểu chỉ cần được đi là vui rồi, nên đi Universal không coi ngày trước cũng không quá thất vọng. Đợt mình đi thì mọi thứ cũng dần nới lỏng hơn rồi, du khách cũng nhiều chứ không phải thưa thớt nữa.

Quảng cáo

Hồi bé mình không thích đi Singapore tí nào, vì thấy nó chẳng có gì chơi cả, nó quá phát triển và mọi thứ toàn bê tông. Mình từng từ bỏ nhiều cơ hội đi Singapore rồi lớn lên phải tự bỏ tiền đi Singapore, người ta thường gọi đó là nghiệp 😔(

Lần đi về mình dính nhất món Kaya Toast, cứ đi tìm ăn suốt thôi. Kaya là cade, một loại mứt để ăn kèm bánh mì hay xôi, tuỳ vào điều lượng của trứng sữa mà mùi vị kaya mỗi nơi sẽ rất khác nhau. Ví dụ như Kaya của người Nyonya sẽ có màu xanh lá của lá dứa với kết cấu sẽ đặc hơn.

Hà Nội - Ninh Bình - Mộc Châu

Mình lỡ đăng ký giải Vietnam Trail Marathon vào tháng 5 nên sẵn đến sớm hơn 1-2 ngày để chơi ở Hà Nội luôn. Đợt đó là ngay lúc thời tiết Hà Nội bỗng mát đầu hè nên cũng thích lắm. Điểm thú vị là thời điểm mình ra trùng với nhiều sự kiện lắm, mình nói với bạn mình là mình ra Hà Nội ăn sinh nhật Bác, đến chùa to nhất Việt Nam ngay lễ Phật Đản, mừng đội tuyển Việt Nam thắng Sea Games rồi về. Mình có một bài viết về ngôi chùa Tam Chúc ở đây, anh em có hứng thú thì có thể xem qua nha.

Đây cũng là lần đầu tiên mình đến Mộc Châu, cũng là lần đầu mình tham gia một giải chạy luôn, nên mình chỉ chọn chạy 5km thôi, vì mình muốn có nhiều thời gian để chơi hơn với đi thử cho biết á.

Tụi mình ở Mộc Châu 2 ngày thì đều mưa cả, vì mưa nên trời khá lạnh, đường cũng trơn trượt nhiều. Do đó cũng không tham gia được nhiều điểm cho lắm, dường như chỉ tham quan mỗi cầu kính dài nhất thế giới - cầu Bạch Long mới khai trương 1 tháng trước đó à. Bài viết về cây cầu đó ở đây nha.

Trong chuyến đi lần đó, mình ấn tượng nhất với mấy món cá hồi và cá lăng ở Mộc Châu. Có vẻ như những vùng này nuôi loại cá này luôn nên thịt rất săn và chắc nha. Tuy nhiên, mù tạt ở mấy nơi này dùng để ăn cá sống thì chất lượng khá tệ, nó hăng và cay rất nồng. Lần tới có đi mình sẽ tự chuẩn bị wasabi để ăn ngon hơn.

Quế Sơn - Đà Nẵng - Hội An

Giữa năm thì mình có một chuyến đi đến Quế Sơn để dự đám cưới, lần đầu mình biết 1 mâm cỗ miền Trung là như thế nào, toàn chả bò ạ 😃)) sau đợt đó, từ một người không ăn chả bò, mình bị ghiền luôn, bào hết mọi cây chả trên bàn ăn. Đám cưới 1 người bạn khá thân nên mình không chỉ tới dự ăn rồi về mà cũng qua nhà chơi, phụ giúp đi thăm vườn nữa.

Lúc bay đến thì bạn mình gợi ý mình bay đi Chu Lai, rồi ngồi xe về Quế Sơn, giá xe đâu đó cũng gần 1 triệu đồng hay sao đó, này không nhớ rõ. Hoặc có thể bay đến sân bay Đà Nẵng rồi đi xe về Quế Sơn cũng được. Mình khuyến khích các bạn nên bay đến Đà Nẵng nha, vì cung đường đó đẹp hơn đi từ Chu Lai nhiều, thời gian cũng ngắn hơn dù quãng đường cũng tương đương à.

Chơi với bạn mình được 1-2 bữa thì mình lên Đà Nẵng chơi 1 ngày trước khi về luôn. Đi Đà Nẵng cũng nhiều rồi nên mình chủ yếu ghé mấy quán mình thích ăn uống. Đi Hội An ăn bánh mì nè, cao lầu nè, ăn khoai tây chiên ở quán cà phê mà lần nào đến Đà Nẵng cũng ghé nè,…

Buôn Mê Thuột - Pleiku - Măng Đen - Quy Nhơn - Phú Yên

Sau quá nhiều chuyến đi chơi sát nhau trước đó, mình đã tự hứa sẽ ở nhà 1 thời gian để tăng tần suất hiện diện trong gia đình. Nhưng không, được chị Vân rủ đi chơi thế là mình lại ham vui, có mặt trong chuyến Tinhte On The Road Mùa 2 tiếp. Đây là lần đầu tiên tụi mình, tổ hợp nhóm đó có dịp đi cùng với nhau lên rừng xuống biển. Tụi mình đã có rất nhiều kỷ niệm cùng nhau, để có một mùa hè tháng 8 rất đáng nhớ luôn.

Đợt đó tụi mình có đến Măng Đen, một nơi không quá nổi tiếng trên bản đồ du lịch, vẫn còn khá hoang sơ nhưng lại rất yên bình và không khí thì rất đã luôn. Tuy nhiên, do du lịch ở đây chưa quá phát triển nên thường người ta đến đây để nghỉ dưỡng là chủ yếu, anh em có thể cân nhắc cắm trại cũng rất hợp lý luôn nha.

Di chuyển về Quy Nhơn và Phú Yên thì cũng là lúc tụi mình phải chạy đua với nhiều deadline hơn khi chuyến đi sắp kết thúc. Nhưng đồng thời đó cũng là lúc chơi vui nhất khi mọi người dần thân hơn, bày trò chơi boardgame với nhau mỗi tối nữa. Ở Quy Nhơn, tụi mình có đến bảo tàng Khoa học rất hay luôn, mà mãi mình vẫn lười quá chưa lên bài nữa 😃). Ngoài ra thì có đi cảng cá để canh cá mập nè, người ta họp chợ lúc 12 giờ đêm mà tụi mình tưởng 4h sáng. Thế là 1 giờ sáng đi ngủ, 4 giờ dậy, cá mập bị bắt hết luôn.

Hay là đến Phú Yên, thì mình có đến Mũi điện (Mũi Đại Lãnh) - nơi đón bình minh đầu tiên trên đất nước Việt Nam nè. Đây là một nơi chấp niệm đối với mình, mình từng đến đây vào cách đây 3 năm trước, nhưng lại không leo lên vì nghĩ cũng chẳng có gì. Mà không ngờ trên đây nó đẹp và vui nữa, các bạn đi sáng sớm hoặc chiều để ngắm hoàng hôn là đẹp nhất, đi trưa leo lên đuối lắm.

Các link bài viết chuyến Tinhte On The Road Mùa 2:

Hà Nội - Hạ Long

Cuối năm, mình có chuyến ra Hà Nội và cả Hạ Long. Mà thú thật là trước đó mình không ấn tượng với Hạ Long cho lắm, vì còn nhiều nơi mình chưa đi và Hạ Long lại không nằm trong danh sách những điểm đến mà mình dự định. Nhưng vì ham vui, bạn rủ thì mình lại đi thôi.

Mình có đi đến bảo tàng Quảng Ninh, ăn thử bò bía kem, quá trời chả mực, rồi cái quán ăn gia đình nổi tiếng đông thật là đông nữa. À cả những cuộc hành trình đi tìm sữa chua trân châu Hạ Long thực sự thế nào nữa. Kỳ đó mình chưa có nhiều thời gian để tham quan Vịnh Hạ Long và ngồi vòng xoay ở Sun World, đây là những điều tiếc nuối mà mình sẽ quay lại đây nè.

Về Hà Nội, mình ra vào tầm cuối năm khi mà thời tiết nó dịu mát hơn, nhưng vẫn chưa đến độ lạnh như hiện nay nha. Mình có một ngày đi dạo một mình ở Hà Nội, làm những điều mà mình muốn và mình thích, chẳng hạn như ngẫu hứng mua 1 bong bóng hoa ở ngoài Hồ Gươm, mà tầm sáng chẳng ai chơi cả, thành ra mình nổi nhất khu 😃). Ngồi thẩn thơ nhìn hồ rồi nói chuyện với một bác người Hà Nội ra đó đi dạo nữa.

Chuyến đó mình cũng được thử đi xe buýt 2 tầng vào buổi đêm ở Hà Nội, hên thế nào mà chuyến mình đi chẳng có khách nào khác cả, mặc dù những chuyến xe khác thì lại rất đông nha, tội bác tài xế và cả doanh thu chuyến xe đó. Bên cạnh đó, mình cũng có đến Eco Park đi Starbucks mà nhiều người hay gọi đó là Starbucks đẹp nhất Việt Nam. Công nhận không khí ở đây nó khác hẳn trong thủ đô luôn, có rất nhiều gia đình đến để cắm trại, các bạn trẻ thì đến chụp ảnh trên các bãi cỏ luôn.

Năm 2022 được xem là một năm cũng khá thành công trong hành trình du lịch của mình. Tất nhiên mình sẽ không kết thúc năm với những chuyến trên, nếu năm sau mình làm lookback tiếp thì sẽ ăn gian cho mấy chuyến đó vào luôn. Còn anh em thì sao, năm nay anh em đi du lịch có nhiều không?

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mod này làm tóc thì xinh hơn ấy nhỉ? Đã đeo kính rồi mà để tóc mái tới nữa kính
@hoang thanh 28 Đơn giản !? Muốn ra đảo thì đăng clips xxx lên tinhte mod cho ra ngay và luôn( rep cmt phía dưới) 🙄🙄🙄
@IPhone 14prm/1T Xin Nghe Nói cái gì vậy ku?
@ljonh3art Ku ko biết thì đọc hết cmt nha ku
@IPhone 14prm/1T Xin Nghe Rồi rep comment nào sao không vô comment đó rep mà rep sảng qua comment này vậy?
Ở Việt Nam, chỉ có hoàng sa, trường sa.mình chưa đi thôi!còn lại đi hết rồi
@Nguyen Manh Tran Có ra bao giờ đâu mà biết bạn?
@Mongtonhatlang Đi theo đoàn công tác, giao lưu với trại giáo dưỡng và nhà tù bạn. !
@huynhngocnin 1 phần của TQ nữa nhé 🤣
Nó xây sân bay tè le rồi
X51
TÍCH CỰC
một năm
@Nguyen Manh Tran Ra Hoàng Sa vớ vẩn bị khật ngay 😁
Mình thì vừa công việc vừa gia đình nên chẳng có thời gian để đi
@Crazylove4u Cuối năm ngay mấy ngày lễ tranh thủ đi được nè bạn
thấy Rubi là phải like trước rồi tính sau.
@JerryKist Ông bạn làm lộ bí mật của tui rùi nha
@JerryKist Ông làm lộ bí mật của tui với ông Thọ rồi nha
Mày vui tính vãi
Bạn ơi bạn có ny chưaaaaa ???
@Rubi Lee Úi được idol rep nè tròi !!! Dạ vì mình thích phiên âm như thế cho nó tây ạ, sao hong idol?
@blackbucket_guy Cua gái mà dạ dạ nghe chán z ba 😆)
@prettylife.1505 Đối với con gái phải nhẹ nhàng thôi bạn, Rúp Li mong manh dễ vỡ mòa.
meomao122
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@blackbucket_guy Rất tiếc cô ấy chỉ xem ô là …
Mod có ghé Huế mà k biết rủ làm cốc cà phê hè
@PVTuat Huệ mộng Huệ mơ Huệ lơ mơ là bị chôm đồ 🙄🙄🙄
@PVTuat Cà phê muối hả bạn, mình chưa có dịp uống món đó ở Huế nữa
@IPhone 14prm/1T Xin Nghe Nghe dồn mà mình chưa bị nơi
@Rubi Lee Đúng rồi ! Cà phê muối Đặng thái thân ❤️😍
Mình ơi, tui nhìn mình thấy cưng quá!
hAhaa~
ĐẠI BÀNG
một năm
Mod quá xinh 😁
Wow, thích quá
Những chuyến đi xinh quá trời quá đất
rongbien
ĐẠI BÀNG
một năm
người gì vừa xinh đẹp vừa trí tuệ lại well travelled
ủa, vậy mấy tấm hình mình dắt tay MOD Như đi du lịch Đà Lạt sao ko thấy ta
Yêu quá
Yêu quá
Mod xứng đáng có 10 người yêu.
Ủa còn riêng chuyến đi đà lạt với a sao e ko đăng luôn, dù sao cũng phải cho ae tinh tệ biết a vs e là người xa lạ chứ
Con gái mà chân lắm hoa thế? Đi nhiều chóng cả mặt 😃
@thieu thien Chân nuột vậy hoa gì bác
@thanh_satria Ý là người hoa chân nhiều mới hay đi đó 😃
@thieu thien Tưởng những bông qua nhỏ tím thâm ở chân

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019