#TinhteLookBack: Những món đồ công nghệ mình mua năm 2021

Daniel Phung
15/1/2022 2:21Phản hồi: 50
#TinhteLookBack: Những món đồ công nghệ mình mua năm 2021
Để phục vụ nhu cầu làm việc và giải trí tại nhà vì Covid-19 thì mình đã trang bị những món sau

PC

Đối với PC dành cho nhu cầu giải trí những tựa game như Froza Horizon 5, Call Of Duty Warzone…. thì mình cần 1 cấu hình cũng trung bình

CPU Intel Core i7 12700K
RAM Corsair Dominator RGB 16GB

Graphic Card Gigabyte RTX 3070 Ti Gaming OC
Main Gigabyte Z690 AERO G DDR4
Case NZXT H510 elite
CPU Cooling Kraken X63 Black RGB AiO Cooling

Mình đặc biệt rất thích cái case vì nhìn khá sang trọng và hiện đại, hệ thống quạt LED rất đẹp và airflow tốt

Monitor Dell U3419W

Vì phục vụ cho 2 mục đích giải trí và làm việc mình đã trang bị cho work place của mình màn hình ultrawide 34" IPS của Dell, giá của em này khá mắc so với mặt bằng chung nhưng vì LG tạm thời hết hàng nên mình lấy em này thật ra màu sắc của Dell thì quá ổn rồi

Ưu Điểm

Sử dụng cổng kết nối USB-C cung cấp nguồn sạc 90W luôn nên nếu bạn nào mua màn hình này về thì không cần xài cục sạc cho laptop nữa

Có 2 cổng USB-B dùng để upstream nên mình kết nối cả 2 máy tính vô cùng 1 màn hình vẫn ok chỉ cần đổi Source là sẽ chuyển qua máy khác

Có chế độ Picture In Picture, nghĩa là mình có thể sử dụng 1 màn hình để nhận 2 source cùng 1 lúc mình hay sử dụng chế độ này để sử dụng cả 2 máy Macbook và Windows

Quảng cáo

Nhược Điểm

Đáng tiếc Refresh rate của em này chỉ có 60Hz nên chơi một số tựa game FPS như CSGO hoặc Warzone sẽ không mượt mà và chính xác như 120Hz - 240Hz

Nguồn tích hợp cổng USB-C sẽ không phù hợp với mọi setting của Battery trên MacOS, nếu setup không đúng sẽ dẫn tới tình trạng khi máy không sử dụng và màn hình đang tắt cứ mỗi 10-15s thì Macbook sẽ tự động wake up cái màn hình và nhận sạc cho dù em Dell này có option là luôn luôn cấp nguồn kể cả khi không bật màn hình, theo mình quan sát thì macbook vẫn luôn được sạc nhưng không hiểu tại sao nó lại wake up cái màn hình Dell lên rồi phát ra tiếng giống như khi mình cắm dây sạc vào máy

Không có Dell Monitor Management cho MacOS

Chuột & Bàn Phím

Quảng cáo

Bàn phím của mình là phím custom nếu anh em nào chơi phím cơ sẽ hiểu rõ hơn, tên của em nó là Satisfaction 75 nhôm hoàn toàn, sử dụng plate brass và switch Cherry Vintage Black, Keycap GMK Ruby nặng 3KG

Lý do mình mua phím này là vì cái màn hình OLED của nó khá đặc trưng và rotary giúp chỉnh volume tiện hơn, xài riết giờ không có cái núm đó thấy bị thiếu thiếu

Chuột Logitech MX3 Master, hẳn đây là con chuột tốt nhất năm 2021 rồi điểm mạnh của em chuột này đến từ phầm mềm và công năng của ẻm, chuột khá nặng đầy đủ nút cho công việc hằng ngày của mình và phần mềm Logi Options + thì rất chi là hay luôn

Hub Hyperdrive 18 in 1

Hub này mình mua cho con Macbook (kế bên trong hình) có đầy đủ cổng kêt nối cho mọi loại vấn đề 😃

Loa Klipsch The Fives

.

Ưu Điểm

Thiết kế đẹp nhỏ gọn loa dạng bookshelf, chất treble trong và sáng
Có tích hợp amplifier bên trong loa, mua về là sử dụng ngay, có cổng phono RCA cho đầu đĩa than
Có remote đi kèm
Chức năng Dynamic EQ giúp nghe nhạc mọi thể loại mà không cần bận tâm đến EQ,

Nhược Điểm

Bass nếu nghe nhỏ thì bình thường nhưng nếu sử dụng hết công suất thì sẽ bị thiếu, phù hợp với nghe nhạc ballad, jazz, blue…

Không thể kết nối với amplifer bên ngoài

Monitor Light Bar Yeelight & Webcam Logitech C925e

Làm việc đêm khuya thì sẽ rất hữu ích nếu có đèn Yeelight Monitor Bar, theo mình thấy thì nó giúp mình tạo cảm giác tập trung hơn với back light RGB tùy chỉnh và bàn phím mình cũng không có LED nên cần đèn hắt lên để dễ mò

Webcam Logitech C925e có thể xuất video full HD, chất lượng khá tốt nhưng lọc âm thì vẫn chưa ổn lắm đôi khi mình chơi game bật loa ngoài và call với bạn thì sẽ bị echo mặc dù đã chỉnh loa âm lượng chỉ đủ để nghe

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tanle306
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chuột Mx Master 3 for Mac dùng OK không bạn??
Daniel Phung
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tanle306 AH thật ra nó không khác gì cả bản cho Mac nó có dây USB-C 2 đầu đi kèm thôi và màu khác xíu
@tanle306 đến giờ em vẫn thắc mắc nó với bản thường khác gì nhau nhiều ko
tanle306
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoannguyen258 sang đầu tuần MX Master 3 bản thường mình đặt về hàng để mình test thử xem có ok không.
lamnt0702
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tanle306 Em đang dùng Razer Orochi v2, mượt tiệm cận trackpad, Mx master 3 vẫn delay và lag lắm
tjendung
TÍCH CỰC
2 năm
Chất quá 😁 Cho e hỏi bác kẹp cả đèn và webcam cùng lúc như nào vậy ạ?
Daniel Phung
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ntfknd Em kê cái cam ở trên cái đèn thôi chứ không kẹp vào, nó có cao su bám vô rồi nên cũng không rơi ra được ạ
tjendung
TÍCH CỰC
2 năm
@Daniel Phung Cảm ơn bác!
loiei
ĐẠI BÀNG
2 năm
Con mx master này dùng trên mac mượt không bác. E dùng anywhere 3 thấy trên mac ko nhạy bằng window
Daniel Phung
ĐẠI BÀNG
2 năm
@loiei Trên Mac thì lâu lâu sẽ bị mất kết nối phải tắt bật lại, Logitech thì hình như sản phẩm bluetooth nào cũng bị vấn đề trên thì phải
Thien.Dung
ĐẠI BÀNG
2 năm
@loiei mình dùng với imac thì ko bị mất kết nối tí nào. ngon
lili vuvu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Daniel Phung bị mất kết nối BT liên tục với Macbookpro, giờ cắm usb unifying để kết nối chuột và bàn phím logi
Daniel Phung
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lili vuvu mình cũng đang xài cách này, macbook kết nối tầm 3 thiết bị trở lên bằng bluetooth là sẽ bị nghẽn không biết trên M1 đã fix chưa
Bàn đẹp nha...
Thien.Dung
ĐẠI BÀNG
2 năm
bác dùng Klipsch The Sixes thì ngon hơn 😁.
Có nhiều tiền mình cũng sẽ sắm dàn ngon như bạn
yeah yeah
Case PC cấu hình vậy giờ khoảng nhiêu ta. Thấy quả 3070 là thấy mãx rồi 😁
Daniel Phung
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Mr.Whisky Dạ tầm 60tr ạ, em đau thận cái card lắm vì cái giá em phải trả cho nó là tầm 30tr số tiền bỏ ra quá xa so với giá đề xuất của nhà sx nhưng ko còn cach nào khác
tomato459
ĐẠI BÀNG
2 năm
con phím mơ ước....
hungchv
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hub Hyperdrive 18 in 1 bác mua ở đâu thế ? Bác cho mình tham khảo link cấu hình của bác vs địa chỉ bác mua cây PC đc ko ?
Daniel Phung
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hungchv Dạ PC em mua ko theo bộ ở hotgear.vn nên không có link ạ

Còn hub em mua ở đây ạ https://broshop.vn/cong-chuyen-hyperdrive-gen2-18-in-1-for-macbook-ipad-pro-2018-2020-pc-devices-g218
18K
CAO CẤP
2 năm
Thêm báo giá nữa cho anh em tham khảo bạn ơi
vuanhk10
TÍCH CỰC
2 năm
Toàn đồ đỉnh, em đề xuất bác làm cái bàn rộng hơn cho thoáng
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
2 năm
Nhìn mấy con phím từ tầm 75-TKL trở lên có nhiều diện tích nên cũng có nhiều chỗ 'trang trí' thật. Mình chỉ dùng 60% (với cả HHKB) thi thoảng nhìn cứ bị thèm mà dùng bé quen rồi.
Cũng đang dùng một con VB layout HHKB.
@lxhxxnxxx Cái con TKL của bác ấy xài là hàng vip đấy. Chủ Tịch thực sự đó.
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
2 năm
@baotam2101 Mình dùng Dolinger thì ngồi mâm nào được bạn?

P/S: mình biết mà 😄.
vuanhk10
TÍCH CỰC
2 năm
@baotam2101 Con đó còn không phải là TKL 😂
@vuanhk10 ờ layout 75%. Quên. Nhưng nói chung là Víp xì po rồi.
chuongnguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cũng có dàn PC gần giống của bạn, màn của mình là LG 165hz.
Daniel Phung
ĐẠI BÀNG
2 năm
@chuongnguyen Mình nuốn mua LG nhưng chờ lâu quá nên mua Dell
longhons
TÍCH CỰC
2 năm
Con NZXT này mà air flow tốt ? Bác thớt đùa à = )))
Daniel Phung
ĐẠI BÀNG
2 năm
@longhons Raid là mặt trước đó bác
longhons
TÍCH CỰC
2 năm
@Daniel Phung Vừa ko tối ưu vừa xấu bác ạ, tự dưng đi hút thêm khí nóng vào case, khe gió ở trước cũng khó mà rút đủ khí mát, còn gắn fan thổi ra thì ko đủ khoảng trống để đẩy khí ra, còn phải tháo thêm thanh trắng đặc trưng ở trong mới có chỗ gắn tank với pump thì còn gì case NZXT nữa, khác gì mấy con khác đâu.
Daniel Phung
ĐẠI BÀNG
2 năm
@longhons Thanh trắng là để gắn pump bác
longhons
TÍCH CỰC
2 năm
@Daniel Phung Thôi để bác cứ làm thử rồi biết, hành của con H510 này e gặp nhiều rồi, nếm thử cho biết cũng zui đó bác = ))))
Giàu quá
Khiếp, năm vừa rồi chi mạnh tay thật, thấy khoái nhất là bộ PC với Case của NZXT. Hàng của NZXT đẹp thật sự
htux
CAO CẤP
2 năm
Góp ý là airflow con này cũng như con h510 thường gần như là như nhau, và ko ai đánh giá bọn nzxt tốt về airflow cả, trừ con h510 flow mới ra
t_snow
CAO CẤP
2 năm
Case H510 với mấy con tản AIO của NZXT đẹp thực sự, qua đọc bài này của bác mà nay phải mua luôn cái đèn Yeelight
Daniel Phung
ĐẠI BÀNG
2 năm
@t_snow Nhiều người nói đèn phòng bật lên là đủ sáng rồi nhưng đối với em thì quan trọng vẫn là cảm xúc, có Yeelight làm việc có rất nhiều cảm xúc giảm stress lẫn sự nhàm chán của workspace ạ
cấu hình như con kia gọi là trung bình hả các bác?
Daniel Phung
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Xuân Híu Dạ tại trên 3070 thì vẫn còn 3080 và 3090 ạ nên vẫn nằm tầm trung
@Daniel Phung oke văn bác hay lắm =)))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119