Tinhtelookback23: Những giải chạy mình đã tham gia năm 2023

TuanDanh95
25/1/2024 15:23Phản hồi: 5
Tinhtelookback23: Những giải chạy mình đã tham gia năm 2023
Đầu tiên, để bạn đọc bài viết của mình dễ hơn, mình xin phép giới thiệu 2 định nghĩa
  • Chạy road: là chạy bộ đường bằng. Không gian, địa điểm chạy road khá đa dạng nhưng thường có điểm chung là thuận tiện.
  • Chạy trail: là chạy bộ địa hình. Không gian, địa điểm chạy trail thường là những nơi không bằng phẳng, dốc cao, rừng núi, thiên nhiên, xa khu dân cư.
Để so sánh 2 loại hình này thì mình sẽ viết một bài riêng. Thông tin trên là thông tin cơ bản thôi nha.

Trong năm 2023 mình đã tham một vài giải chạy bộ.

Mình sẽ chia sẻ lại những giải mà mình đã tham gia. Mời bạn cùng xem qua nha.

Salonpas HCMC Marathon

Giải Marathon TP.HCM - Salonpas HCMC Marathon năm 2023 là giải chạy road đầu tiên trong hành trình tham gia bộ môn chạy bộ của mình

Được tổ chức vào tháng 1/2023, tại Quận 7. Lần đầu tham gia chạy còn hơi rén nên chỉ đăng ký cự ly 10km.

(Đây là cung đường chạy cự ly 10km)

Trên đường chạy có nhiều bỡ ngỡ lắm, do là giải đón xuân nên có nhiều anh chị cosplay thành những nhân vật dễ thương, vui vẻ: Vô diện, khủng long, công chúa, bạch tuyết,… Làm mình từ bất ngờ này tới bất ngờ khác trên đường đua. Từ đó quyết tâm tham gia bộ môn này và tập luyện chăm chỉ hơn.

Da Lat Ultra Trail

DLUT năm 2023 được tổ chức vào tháng 3. Đây không phải là giải trail đầu tiên của mình, giải đầu mình tham gia là La An Ultra Trail hồi tháng 12.2022.

Lần 2 tham gia trail nên máu chiến lắm, đăng ký cự ly 25km, đồi núi đoạn chạy đoạn lết, nhưng bù lại cảnh đẹp mê hồn. Nhất là mấy đoạn leo một ngọn núi cao, tới đỉnh là gặp gió ù ù, phải nói là nó sướng.
2. Route.jpeg
(Cung đường chạy trail 25km)
(Ảnh mình tham gia giải DLUT)

District 1 Mid-Night Run

Một giải chạy road với cung đường chạy loanh quanh Quận 1 của thành phố mang tên Bác được tổ chức vào tháng 3.2023.

Quảng cáo

Giải này mình đã mạnh dạng đăng ký cự ly 21km. Điểm đặc biệt ở giải này là xuất phát lúc 0:00, đúng như tên giải là “Midnight”. Chạy mới thấy, cảnh Sài Gòn về đẹp, con người ở Sài Gòn lam lũ, 1giờ 2giờ sáng vẫn còn làm việc, còn mấy quán nhậu có vẻ lại càng xôm hơn, nhiệt tình nữa, vận động viên chạy qua là hô hào rủ vô nhậu chung luôn
3. Rount.jpeg
(Cung đường chạy 21km)
a0720b6b09e7edb170da3342a72a48e6 (1).jpg
(Ảnh những địa điểm nổi tiếng được chụp trong giải)

Lazada Run

Giải chạy Laz Run được tổ chức vào tháng 4.2023. Giải road này mình thấy là quy mô lớn nhất và để lại người tham gia nhiều ấn tượng đẹp.

Một vài điểm ấn tượng là áo được PUMA tài trợ nhưng size áo rất nhiều người không lường trước được. Rộng dữ lắm so với size bình thường, được cái là ban tổ chức cũng có hỗ trợ khu vực đổi áo nên mình thấy mọi người cũng vui vẻ.
Vật phẩm đường đua cũng hoành tráng không kém. Rất nhiều “đồng run” chia sẻ điều thích nhất là trong bộ vật phẩm có chai tương ớt, ai cũng bất ngờ luôn.
4. Laz.jpeg

Quảng cáo

(Cung đường chạy 21km của giải Laz Run)

HCMC Night Run Thang Loi Group

Thêm một giải chạy đêm được tổ chức vào tháng 5.2023. Giải này thì giờ xuất phát hơi lệch một chút. Cự ly 21km của mình xuất phát lúc 23:30.

Lần này cung đường chạy khác đi, từ Quận 1 là điểm xuất phát, có chạy sang Quận 5, rồi lòng vòng tới Bình Thạnh. Sài Gòn về đêm phải nói là đẹp.
5. Thang Loi.jpeg
(Cung đường chạy 21km của Ho Chi Minh Night Run)

Ha Giang Discovery Marathon

Được tổ chức vào tháng 10.2023. Đây là giải road nhưng kiểu lai lai trail, mình nghĩ thế và thấy mọi người cũng đánh giá vậy, đây là giải mà mình mong đợi nhất trong năm. Ban đầu đăng ký 21km nhưng sau đó nghĩ lại biết bao giờ có cơ hội đi đến Đông Bắc Việt Nam, vậy là quyết định nâng cự ly lên “Full Marathon” 42km.

Giải Hà Giang này cũng là dịp mình kết hợp giữa đi chạy giải và đi chơi xa, xem như một kỷ niệm đẹp với người yêu và bạn bè. Chơi từ Hà Giang - Hà Nội - Tràng An (Ninh Bình).
6. Ha Giang.jpeg
(Cung đường chạy 42km của giải Hà Giang)

Pocari Sweet Run

Pocari được tổ chức vào tháng 11.2023. Giải này mình tham gia với một cự ly chạy road quen thuộc là 21km, Kỷ niệm mình có được là đồng hành cùng anh chị em nhà ORC (Onways Running Club) từ km thứ 3. Mình đã đu theo nhóm chạy từ khi gặp cho đến khi về đích. Nhờ team ORC mà mình có thành tích tốt hơn những giải trước đó mình chạy một mình.

7. Pocari.jpeg
(Cung đường chạy 21km của giải Pocari)
(Đồng hành cùng team ORC)
(Đồng hành cùng team ORC)

Techcombank Ho Chi Minh

Techcombank là giải chạy road kết thúc năm 2023 của mình, được tổ chức vào tháng 12. Với giải chạy này thì mình có kỷ niệm cũng khá vui là chạy cùng chạy Trâm (team ORC). 2 chị em hẹn chạy từ lúc xuất phát để kéo nhau về đích. Đặt mục tiêu 2 tiếng 30 phút về đích nhưng cuối cùng cả 2 chị em để bể kế hoạch, trể hơn 10 phút so với kế hoạch. Nhưng không sao, vui mà. Mình sẽ hẹn một giải khác để đạt mục tiêu này.

8. Tech.jpeg
(Cung đường chạy 21km của giải Techcombank)

Đánh giá cá nhân

1. Mình ham vui, nên sau 1 năm tham gia các giải chạy mình có đánh giá cá nhân là

• Giải mà có bộ vật phẩm đường đua (race kit) cho Vận động viên hoành tráng nhất là Lazada Run
  • Giải mà có cung đường và cảnh đỉnh nhất là Hà Giang Discovery Marathon
  • Giải mà có tình nguyện viên hồ hào nhiệt tình nhất trong suốt cung đường là Techcombank HCM
2. Bạn không cô đơn. Nếu như bạn thiếu động lực bước ra đường chạy một mình, mình khuyên bạn nên chọn một câu lạc bộ chạy và cùng tham gia những buổi tập luyện cùng với “đồng run”. Người có kinh nghiệm hơn sẽ hỗ trợ cho người ít kinh nghiệm, chắc chặn bạn sẽ có bạn đồng hành.

3. Chi phí tham gia sẽ có phương án để được giảm. Sau hơn 6 tháng tham gia các giải với việc mua vé chạy từ web của ban tổ chức, mình đã biết phương án là mua theo đội nhóm để được mức giảm phí từ 20-35% tuỳ giải. Một số nhóm mình biết là QMR, Activ,… Bạn lên google tìm kiếm thông tin mua vé giải ABC theo nhóm là chắc chắn sẽ có thông tin. Tối ưu chi phí tham gia để có thể tham gia nhiều giải, có được nhiều trải nghiệm hơn.

Mục tiêu tham gia chạy

Mục tiêu chạy bộ có thể khác nhau đối với mỗi cá nhân. Đối với mình, chạy bộ chỉ cần về đích, không quan trọng quá thành tích đạt được. Chạy bộ là một môn dễ chơi và có thể cải thiện sức khoẻ tốt hơn sau những giờ ngồi làm việc xuyên suốt trên máy tính.

Ra mồ hôi là một mục tiêu khác khi mình chọn môn này. Mình là người rất dễ ra mồ hôi, chạy bộ nhẹ nhàng 30 phút sau giờ làm cũng đủ làm ướt hết cả áo. Việc này làm mình cảm thấy sảng khoái lắm.
Thử thách bản thân cũng là một mục tiêu thú vị. Chạy road hay chạy trail cũng cần quá trình chuẩn bị, luyện tập kỹ lưỡng trước mỗi lần tham gia. Cự ly tăng lên sau mỗi giải cũng là vấn đề đặt ra trong mỗi lần tập luyện. 10km, lên 21km, và 42km, mỗi cự ly sẽ có những thử thách khác nhau để vượt qua. Người tham gia cần phải thật nghiêm túc để đạt được mục tiêu ban đầu.
Giảm cân. Đây là mục tiêu mình không đặt ra từ đầu, nhưng may mắn từ khi mình bắt đầu chạy (12/2022) mình nặng 75kg, sau hơn 1 năm chạy bộ thì hiện tại mình đang có cân nặng 65kg.
Một vài người bạn tham gia chạy có chia sẻ sau khi tham gia bộ môn này, bạn được gặp gỡ và giao tiếp với nhiều người hơn, giúp bạn lạc quan hiểu, giảm stress và thoải mái hơn rất nhiều.

Đề xuất với mọi người

Nếu đặt câu hỏi “Tôi có nên tham gia bộ môn chạy bộ không?” Chắc chắn mình sẽ bảo bạn là hãy chạy đi, chờ chi. Thử một lần ghé qua Sala (Quận 2) vào 5h30 sáng thứ 7, chắc chắn cái không khí ở đây sẽ làm bạn muốn hoà vào dòng người ngay.

Đương nhiên sẽ có nhiều môn thể thao giúp bạn tốt hơn, nhưng chạy bộ là môn mà chắc chắn bạn sẽ có những trải nghiệm đặc biệt chỉ có bạn mới cảm nhận được thôi.
Nếu bạn cũng có những trải nghiệm thú vị ở môn này, mời cùng chia sẻ với mình nha.

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tks chủ thread. Năm ngoái mình đi cũng 5 races với nhiều trải nghiệm khó quên
TuanDanh95
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@VoiiRung02 Nhìn avatar chắc anh cũng tham gia DLUT anh nhỉ? 😁
@TuanDanh95 Đr. Mình tham gia hồi 2020 ấy, năm nay đi 55km. Bác có join race này ko?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019