Trải nghiệm màn hình LG 27UP600: 27" là đủ dùng cho văn phòng, vì 4K mà đánh đổi tiện ích khác

Lê Huyền Vân
4/1/2024 13:53Phản hồi: 108
Trải nghiệm màn hình LG 27UP600: 27" là đủ dùng cho văn phòng, vì 4K mà đánh đổi tiện ích khác
Màn hình LG 27UP600 mình đã mua và dùng nó được 1 năm nay. Ở thời điểm mình mua thì đó là màn hình 4K có mức giá hấp dẫn nhất trên thị trường, với giá 6,5 triệu đồng. Đó cũng chính là lý do mình xuống tiền nhanh chóng, bỏ qua các bất tiện về cổng kết nối.

Vốn trước đó, mình dùng màn hình có độ phân giải FullHD, rổ, chất lượng hiển thị chán và kém quá xa so với màn hình của MacBook. Nên mình muốn dùng lên màn hình 4K để cho hiển thị tốt hơn, cần thiết cho việc nhìn và làm việc mỗi ngày.

Tại thời điểm đó, có một lựa chọn khác tốt hơn, phù hợp hơn đó là 27UP850, chiếc màn hình bán khá chạy của LG. Giá gần 10 triệu và hết hàng thời điểm đó là lý do mình đã bỏ qua.

27" là kích thước phù hợp cho sử dụng văn phòng

Đối với cá nhân mình, kích thước 27" cho 1 chiếc màn hình rời là phù hợp cho các tác vụ văn phòng và nhu cầu làm việc. Nó cho hiển thị một cách bao quát, rõ ràng nội dung, việc chia nhiều cửa sổ và làm việc cũng dễ dàng.

Việc chỉnh sửa hình ảnh hay xem phim trên màn hình 27" khá thoải mái, khoảng cách ngồi cách màn hình tầm 40-50cm là vừa đủ phù hợp. Màn hình 24" thì khá nhỏ cho việc chia nhiều cửa sổ, còn 32" thì lại lớn so với không gian làm việc và phải xoay đầu qua lại để có thể nhìn hết nội dung ở cả 2 bên.

Độ phân giải 4K phù hợp với Mac, hiển thị tốt

Đối với người sử dụng MacBook thì màn hình có độ phân giải từ 4K trở lên mới cho hiển thị thoải mái được. Phụ thuộc kích thước màn hình + độ phân giải khá nhiều. Màn hình độ phân giải thấp và nhỏ sẽ rất khó chịu cho mắt, nội dung bị nhỏ khi dùng với macOS. Riêng với Windows thì đơn giản hơn, thoải mái hơn, do cơ chế scale của 2 hệ điều hành.

Mình dùng MacBook làm máy chính nên rất cần thiết có một màn hình ngoài độ phân giải cao. 27" + 4K là kích thước và độ phân giải phù hợp với nhu cầu và túi tiền của mình. Tiêu chuẩn này vừa đủ đáp ứng khả năng scale của MacBook, cho hiển thị thoải mái trên màn hình khi dùng mỗi ngày.

Không có cổng USB-C là một bất lợi rất lớn khi dùng với MacBook Air

MacBook Air M1 chỉ có 2 cổng USB-C ở cạnh trái, ngoài ra không có thêm bất kỳ cổng kết nối nào khác nữa. Nếu sử dụng thông thường thì không vấn đề gì nhưng sử dụng với màn hình ngoài thì thấy ngay được vấn đề.

Màn hình LG mình mua chỉ có HDMI, DisplayPort chứ không có USB-C, nên nó không có khả năng cấp nguồn PD cho máy tính. Lúc mua màn hình thấy không là vấn đề gì vì mình có thể vừa cắm sạc cho máy vừa kết nối với màn hình ngoài. Tuy nhiên, mọi thứ trở nên rắc rối khi mình muốn cắm thêm đầu đọc thể để chép hình. Cực kỳ bất tiện luôn.

Quảng cáo

Mỗi khi muốn chép hình từ đầu đầu đọc thẻ là mình lại phải rút dây ra, tạm không dùng đến màn hình hoặc cắm thêm hub. Quá là rườm rà, lúc mua không tính trước và cũng không nghĩ đến nên nó vậy.

Đồng nghiệp mình cũng dùng màn hình này nhưng kết nối với MacBook Pro nên tiện hơn mình rất nhiều, đơn giản và không có vấn đề rắc rối như mình.

Nên màn hình không có USB-C cấp nguồn như LG 27UP600 sẽ phù hợp dành cho anh em dùng máy Windows hoặc MacBook Pro, ít nhất là MacBook Air M2 vì ít ra nó có sạc MagSafe, không bị bế tắc về cổng kết nối như con Air M1 của mình.

Nên đổi màn hình hay lấy cớ để đổi laptop đây? 😁

Hỗ trợ ngàm Vesa 100 x 100

LG 27UP600 có thiết chế chân cố định, chân của màn hình chỉ phích ở 1 độ cao nhất định, không có chức năng nâng hạ. Tuy nhiên, phía sau màn có hỗ trợ ngàm Vesa 100 x 100, mở nắp ra là có thể gắn arm, cho anh em nào có nhu cầu.

Quảng cáo

Chân máy khá yêu và nhạy cảm với tác động từ mặt bàn nên dễ bị rung, gây khó chịu. Nên mình đã dùng kê gỗ để giúp màn được cố định và cũng tận dụng để giấu laptop tạo sự gọn gàng cho bàn làm việc.

Thời điểm hiện tại có lựa chọn nào khác tốt hơn?

Mình rất thích LG Libero vì nó có thiết kế đẹp, có cổng USB-C tích hợp khả năng cấp nguồn PD, có tích hợp loa và cũng linh hoạt thay đổi vị trí. Mình cũng dùng LG Libero được tầm 2 tháng, dù rất thích và dù mức giá hiện tại của nó cũng đâu đó 6 triệu, tuy nhiên màn hình chỉ có độ phân giải 2K, chuyển từ 4K xuống nhìn độ phân giải thấp hơn sẽ thấy rõ rỗ, nên thôi.

https://tinhte.vn/thread/tren-tay-lg-libero-27-inch-man-hinh-van-phong-thiet-ke-moi-la-su-dung-duoc-2-chieu.3543027/

Trên tay LG Libero 27 inch: Màn hình văn phòng thiết kế mới lạ, sử dụng được 2 chiều

LG Libero 27 inch là một chiếc màn hình có ngoại hình đẹp và thiết kế linh hoạt. Đây là một chiếc màn hình mang tính thẩm mỹ bởi màu sắc và ngôn ngữ thiết kế của nó. LG Libero là một chiếc màn hình rời bình thường…
tinhte.vn

Ở thời điểm này, nếu lựa chọn thì mình sẽ mua Samsung View Finity S8 27", với mức giá đâu đó tầm 7,5 triệu hoặc 8 triệu. Màn hình 4K, đạt 98% gam màu DCI-P3, hỗ trợ 1,07 tỷ màu, độ sáng 350cd/㎡. Dù gì thì đây cũng là màn hình hướng tới người dùng làm đồ hoạ nên độ chính xác màu và các thông số màn hình cũng thuộc dạng tốt. Hơn hết, màn có thiết kế đẹp và có cổng USB-C 90W. Cấu hình và mức giá hiện đang rất “thơm”.

https://tinhte.vn/thread/tren-tay-viewfinity-s8-uhd-27-inch-s80pb-chuyen-do-hoa-nhieu-chung-nhan-va-bao-ve-mat.3573605/

Trên tay ViewFinity S8 UHD 27 inch S80PB: chuyên đồ hoạ, nhiều chứng nhận, và bảo vệ mắt | Viết bởi Nhà Của Cáo

Samsung ViewFinity S8 UHD 27 inch là chiếc màn hình hướng tới người dùng làm đồ hoạ, cần sự chính xác về màu sắc và đặc biệt là còn có khả năng bảo vệ mắt giảm mệt mỏi và tăng độ chính xác trong công việc.
tinhte.vn

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

@lucky10000 LG ngon-bổ-rẻ
joe1111
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@tin_truc22 Dell nó to lắm, mua màn có sạc ngược luôn mới chuẩn chứ hub thì con nào cũng nóng vcc kể cả mấy con hyperdrive
@joe1111 Nó to vậy nó mới không nóng, chứ nhỏ tản nhiệt không tốt thì phải nóng thôi. Mình đang dùng 2719DC có USB-C PD tuy nhiên chỉ được 65W. Muốn được 100W cho con Precision có nhiều lúc thiếu điện do chạy CPU nhiều phải lấy pin bù vào. Chỉ có 2 port USB phía hông màn hình nên nếu cắm nhiều hơn bất tiện. Hỗ trợ thêm dây cáp 1Gbps, cơ mà driver bị sao ấy hiện tại chỉ hơn được 500 thôi. Wifi 6 thì nhanh thật nhưng trừ khi để cục phát kế bên mới lên 500 được không thì chỉ loanh quanh 300. Mình đang xài mạng 800Mbps của FPT
joe1111
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@tin_truc22 Đòi 100w hơi khó bạn ơi,65w sạc ngược đc rồi
Tp.Tuyen
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Thanh lí lại cho mình đi mod 😁
@Tp.Tuyen Giờ mua new cũng rẻ. Ngày sale áp mã còn 5tr mấy
https://shopee.vn/Màn-Hình-LG-27UP600-W-27''-4K-UHD-IPS-VESA-DisplayHDR™️-400-Hàng-Chính-Hãng-i.95303264.7788684834
Vừa tích được ít tiền thưởng để có ẻm nó về!! Thế mà thằng BIT nó đã cắt của em!!😂
Mr.Been
TÍCH CỰC
3 tháng
Nói chung là dùng Monitor cũng bị tăng đô. Ban đầu 15-17-19-24-27, và con 27 cũng chính là con giống Mod, nhưng giờ lại sục sạo tham khảo 32 với 34 😆))))
dovanpho
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Mr.Been đang dùng 32inch 4k. màn 32inch 4k sẽ chỉ phù hợp với bạn nào có bàn sâu để khoảng cách từ mắt tới màn hình khoảng 50-60cm.
@bomduc Đúng rồi bạn: vì nó lỗi cũa win nên mình đành về lại màn 27 full hd:
chán bọn win quá :
@PhươngNguyễn (GaRiHp) Win 11 giờ ổn hơn rồi đấy; mấy app cũ mình ít dùng ko để ý lắm =)) app mới thì Ok
keolac
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@PhươngNguyễn (GaRiHp) Một số người thích độ nét cao. Trên voz có một số topic tìm con 24 inch 4k đó bác
mình đang xài cả 2 con 27 4k của LG và rất hài lòng
Đang dùng s8 32in, khá ưng ở tác vụ văn phòng, ko chơi game gì
Chơi con này thiếu gì cách kết nối tiện như up850, bạn mua adapter type C ra displayport có sạc điện type C cắm 1 cổng type C là sạc đc và cái adapter này kéo được 4k 120hz hay 8k 60hz. Nếu không muốn sạc vì đã có magsafe thì chơi àdapter type C ra displayport kéo đc 8k 120hz.. Đừng mua hub dỏm chơi với con này
Nhắc đến màn rời lại cay thằng Dell. Mua con Dell 2419u , tưởng thương hiệu xịn dòng ultrasharp nổi tiếng. Thất vọng toàn tập. Màn quá tối ( max được 250 nit 🤣 ). Điều chiỉnh quá tệ. Thua xa mấy con Asus proart hay LG cùng tầm giá
n3v3Rm1nD
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Tech Man Dell U phải mua đắt xịn cơ chứ mấy cái tầm trung nó như hạch, p/p kém
@Tech Man 2 hãng chuyên hở sáng, đặc biệt LG bảo hành như hạch mà đòi so với Dell
@Tech Man không phải cứ ultrasharp là xịn đâu, ultrasharp nó trãi dài phân khúc thì rẻ tới đắt tiền mà.
ThongNT997
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Tech Man bạn biết vị sao nó đắt mà dân đồ họa vẫn xài không?? Giá thì không có giảm nhiều, bạn chán thì bán lỗ vài trăm mua được dòng khác mà
đang 27" và 2k thấy cũng ok
khangtn
TÍCH CỰC
3 tháng
Mình vừa mới mua con LG này, phải nói chuyển từ màn Dell cũ 24 FullHD lên 4K khác bọt hẳn.
Về phần cổng kết nối, máy mình có hỗ trợ cổng ThunderBolt 4, mình có mua cái hub Ugreen, cắm các thiết bị ngoại vi vô một lần luôn (Màn hình + Sạc + Bàn phím + Chuột + Dây LAN) nên khi mang laptop về nhà chỉ một cái...Cạch là mọi thứ đều hoạt động.

Mình không bận tâm lắm về type C trên màn hình lắm 😁
@khangtn hub sẽ bị nóng nên có khi giật giật đó bác
khangtn
TÍCH CỰC
3 tháng
@hasnguyenit Không bạn, HUB chỉ ấm ấm thôi. Mình xài bật liên tục sáng tới chiều thấy bình thường.
Vò công cuệc phụ mình nua màn 4k LG 32UN500 gần 7tr, mình xác định là màn 32inch lại 4k mà có 7tr thì chất lượng tấm nền sẽ k nét lắm, và đúng là khi dùng nó tệ thật, mày sắc nhợt nhạt, chói

Cũng có thể là do mình đang dùng màn Dell U2520D 2K quen mắt rồi, dòng Ultrasharp của D đúng là màu quá đẹp, sau mình cũng sẽ lên 4k 27inch dòng Ultrasharp Dell thôi, vì úa hợp rồi
@luuthienloc Samsung thì cùi, chứ Dell cũng xài mấy cái tấm nền của LG làm ra thôi. Có chăng thì chất lượng gia công nó khác biệt tí. Mình mua LG 27UP850N cho vợ xài với MacBook quá tuyệt vời không có gì để chê. Giá thành thì rẻ hơn hẳn 1 con Dell cấu hình tương tự.
@Cậu 3 đào hoa Kiểu như nó dùng hàng loại 1. Còn lại thì LG lấy dùng
@AĐÙMEN Cái này có thể do màn có lớp chống chói thì ko bị thôi. Màn ko có thì nó bị bạn tìm hiểu thử xem
@AĐÙMEN Chưa được dùng 4K lần nào mà mình thấy trong video của bạn màn hình 4k đẹp hơn nhiều so với fhd
dovanbao
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Ko có C là "Loại" dù nó có ngon đến thế nào đi chăng nữa. Có Type C dùng để lược bỏ hoàn toàn dây dợ loằng ngoằng, mình theo phong cách tối giản nên khá sợ dây dợ loằng ngoằng nên tất cả phải "All in one"
Không tự động nhận diện tín hiệu đầu vào là một cái ngu ngoài tưởng tượng của LG mà không bao giờ thấy reviewer nào nhắc tới.
Anonymox
TÍCH CỰC
3 tháng
@crazycoder vì bình thường chả mấy khi cắm ra cắm vào nên cái đó có thì tốt, ko có cũng chẳng sao đấy bạn
Màn này để Mode Picture nào là tương đối chuẩn màu vậy các bác nhỉ, để màu mặc định Custum thì nó hơi đậm và tươi, mà chuyển qua RGB thì màu nhạt, tối và xấu xấu sao đó.
Dùng FHD cũng đủ trải nghiệm rồi mod. Hồi tháng 11 mình định mua màn 24”, 144Hz, mà thấy flashsale giá màn hình 24”, 100Hz giảm từ 2tr6 còn 1tr9 nên mua luôn màn 1tr9, đủ dùng
@lehuuthe1202 Giờ ai mà fhd nữa ban
@khanhduy.39n Trong công ty thì mình dùng màn fullHD thấy cũng rõ nét, với ở nhà mình dùng laptop là chính nên mua fullHD, với màn 2k thì cũng đắt hơn nhiều
camyblack
ĐẠI BÀNG
3 tháng
1,5 triệu hàng xịn, mới keng cho Vân và ai quan tâm ib
Screenshot 2024-01-15 125743.jpg
Sontn.
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Mình đang dùng màn này với thinkbook, nhưng khá khó chịu là khi mở máy lên nó ko tự động kết nối ra màn hình mà phải vào display setting để chọn xuất ra màn hình. Dùng xong tắt laptop (ko rút dây kết nối) thì mở lại lại phải setting lại. Có bạn nào cài đặt để khi mở lap nó tự kết nối màn hình chỉ giúp mình.
Tần số quét bao nhiêu nhỉ ?
khangtn
TÍCH CỰC
3 tháng
@bomduc 60Hz thôi bạn
@khangtn Thế hơi ít nhờ; bèo bèo cũng 120hz
tminhdn
TÍCH CỰC
3 tháng
@bomduc văn phòng 100Hz là đẹp rồi :v
@tminhdn 120 như Macbook 😁
maicasio
TÍCH CỰC
3 tháng
Công nhận nhân viên tinhte xài đồ giống hệt nhau. Điện thoại iPhone, máy tính Macbook, màn hình LG phải gắn giá đỡ và phải kê lên cái ghế đòn. Xe máy Vespa. Xe hơi BMW. Đồng hồ Apple Watch. Ly uống nước Yeti. Giày New Balance.
@maicasio Theo chủ tịch. Chứ màn LG toàn hở sáng bảo hành như hạch
@maicasio Chơi xe thì có lò độ xe, xe nào từ lò đó ra cũng dính cái "chất" của nó. Chơi công nghệ thì có lò công nghệ, như VOZ, như Tinh...à mà thôi.
Anh Hiệp chơi món nào thì mấy anh em bên dưới cũng chịu ảnh hưởng một chút từ ảnh. Trải nghiệm là thứ cá nhân, không ai giống ai.
Mình thấy hợp thì trải nghiệm thử, không thì next thôi bạn.
Riêng vụ màn hình xài cho văn phòng thì LG chưa bao giờ nằm trong đầu mình luôn.
Thời đại bây giờ, muốn biết thứ mình sắp mua có ưu/nhược gì thì lướt xíu là có hàng ngàn hàng triệu người đánh giá khen chê sản phẩm, thấy ổn thì ra cửa hàng trải nghiệm thực tế rồi mua cũng ổn mà.
Dù sao thì tiền là của mình, còn trong tay mình thì mình luôn có quyền chọn mà.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019