Trải nghiệm soundbar HT-X8500 và TV KD-55X8500 của Sony: Combo giải trí tuyệt vời ngày Tết

AudioPsycho
6/1/2020 4:31Phản hồi: 103
Trải nghiệm soundbar HT-X8500 và TV KD-55X8500 của Sony: Combo giải trí tuyệt vời ngày Tết
Sau khi giới thiệu sơ bộ với anh em bộ ba soundbar HT-X8500, HT-S350 và HT-S700RF của Sony ở bài trước, mình có thời gian sử dụng nhiều hơn và so sánh cả 3. Cuối cùng, trong 3 loa này mình quyết định chọn HT-X8500 để đánh giá chi tiết chia sẻ với mọi người. Nguyên nhân do mình thấy HT-X8500 hợp túi tiền, thiết kế thẩm mỹ, hiệu năng tốt để anh em có thể đem về giải trí xem phim nghe nhạc lẫn game ngày Tết là vui hết nấc. Sẵn đây mình cũng kết hợp em nó với chiếc TV Sony X85 55'' - chiếc TV 4K có chất lượng hiển thị tốt, hỗ trợ HDR để anh em tham khảo thêm.

Xem thêm

tinhte_sony_ht_x8500_kd55x8500_soundbar_tv_sony (4).jpg

Đây là em loa có độ thẩm mỹ cao, hoàn thiện đẹp đẽ nhờ lớp vỏ có họa tiết giả da, kết cấu trông chắc chắn và nặng hơn 2 soundbar còn lại khá nhiều.

tinhte_sony_soundbar_tv_exp (2).jpg

So với loa trong của TV Sony X85 vốn nhỏ, thiếu cả treble lẫn bass. Coi phim nghe nhạc gì không đã, nó ko đủ to để níu sự quan tâm, chú ý của mình vào nội dung phim. Phần nghe chưa trọn, phần nhìn như cafe nước dão, nhạt tuếch và vô hồn.

Khi có HT-X8500, điều đầu tiên làm mình hài lòng là độ to và độ rõ ràng của các cuộc hội thoại. Giọng người nữ khi thì thầm, lúc la hét khi hoảng loạn trong Black Summer hay giọng dẫn chuyện tài tình của Stephen Murphy trong Nacros, trở nên hấp dẫn, cuốn hút, uyển chuyển hơn.

tinhte_sony_ht_x8500_kd55x8500_soundbar_tv_sony (11).jpg

Anh em có thể lấy remote và tăng bass lên sẽ thấy low-mid dày, và rắn rỏi, chắc khỏe hơn.

tinhte_sony_soundbar_tv_exp (1).jpg

Dùng HT-X8500, kết nối Bluetooth để nghe nhạc từ Spotify hay Apple Music, tiếng không quá xuất sắc, dừng lại ở mức khá. Mình thấy nếu dùng nghe vpop, nhạc vàng hay nhạc chill out nhẹ nhàng như album Oncle Jazz của Men I Trust thì ok, đây là những nhạc đơn giản, hòa âm phối khí cũng nhẹ nhàng nên không quá khó khăn để em này truyền tải được hết nội dung có trong bài.

Quảng cáo

tinhte_sony_ht_x8500_kd55x8500_soundbar_tv_sony (14).jpg

tinhte_soundbar_tv_sony (2).jpg

Khi chơi God Of War 4 trên PS4, mình thấy HT-X8500 có không khí "chiến nó đi" đã hơn x10000000 lần so với loa TV. Vertical Sound Engine là một DSP để giả lập âm trường ở mức trung bình khá, so với loa TV thì em này đã đủ bass để cảm nhận đc lực của cú đấm vô mặt Baldur nghe... hả dạ sau những lần bem nhau bị nó hành cho lên bờ xuống ruộng. Chưa kể là anh em sẽ cảm nhận được nhạc nền trong game và các âm thanh môi trường ở mức cao hơn, rõ ràng và lộ rõ dụng ý người phát triển game hơn.

tinhte_sony_soundbar_tv_exp (5).jpg

Cùng với bộ soundbar HT-X8500 thì mình có 1 cái TV Sony KD-55X8500G thuộc phân khúc tầm trung mà mình muốn giới thiệu với anh em. Đây là combo soundbar và TV 30 triệu mà mình nghĩ sẽ mang lại cho anh em trải nghiệm nghe nhìn chất lượng cao mà không quá tốn kém, nhất là dành cho những nhà chung cư hoặc phòng khách cỡ nhỏ tới vừa.

tinhte_sony_soundbar_tv_exp (4).jpg

Quảng cáo

Sony KD-55X8500G có kích thước 55 inch, độ phân giải 4K, hỗ trợ nhiều chuẩn hình ảnh HLG, HDR10, Dolby Vision cho đến một số công nghệ độc quyền của Sony như TRILUMINOS display, X-Reality PRO và Local Dimming. Thực tế trải nghiệm thì cả mình và mod Quang đều đồng ý là Sony X8500 cho chất lượng hình ảnh tốt với số tiền bỏ ra. Các chuẩn hình ảnh HDR10, Dolby Vision sẽ mang lại trải nghiệm hình ảnh rực rỡ và sống động hơn khi xem phim trên Netflix, hoặc Apple TV+ khi truyền qua AirPlay, hiện nay thì rất nhiều phim đã hỗ trợ nên anh em cũng không lo thiếu nội dung để coi.

Cái thứ hai là một lưu ý nho nhỏ cho anh em khi mua không chỉ TV Sony mà các hãng khác cũng vậy, là chúng ta tắt tuỳ chọn tối ưu chuyển động khi không cần thiết. Trên KD-55X8500 thì anh em vào phần cài đặt -> hình ảnh & âm thanh -> hình ảnh -> cài đặt nâng cao -> chuyển động -> tắt motionflow & chế độ phim. Như vậy thì TV sẽ chiếu nội dung gốc của bộ phim thay vì upscale khung hình hay can thiệp vào chất lượng hình ảnh, giúp anh em thưởng thức trọn vẹn bộ phim. Nhắc anh em đây không phải là lỗi nha, tụi mình ít khi coi thời sự hay bóng đá nên không cần tính năng làm mượt chuyển động đó.

Và cái thứ ba là mình khá thích Android TV trên KD-55X8500, nó chạy Android 8.0 và có tốc độ phản hồi rất tốt. Mình chuyển qua lại giữa các ứng dụng xem phim và phần cài đặt thì mọi thứ đều nhanh và ổn định, không giật lag không crash. Chính mình cũng thật sự ngạc nhiên luôn, nghe Android TV thì mình thấy hơi ngán nhưng mà qua quá trình sử dụng thì mình hoàn toàn tâm giới thiệu TV Sony cho anh em có nhu cầu mua TV.

tinhte_sony_ht_x8500_kd55x8500_soundbar_tv_sony (7).jpg

Bộ đôi sản phẩm trên đã mang lại cho team tụi mình những cái trải nghiệm vui vẻ và nhẹ nhàng, không khó, không cầu kỳ để set-up. Nếu suy nghĩ phải mua gì để cả nhà cùng vui trong dịp Tết cổ truyền, thì đây, Sony HT-X8500 và TV Sony KD-55X8500 là một sự kết hợp bao vui, cả 2 cộng lại cỡ 30 triệu 😁
103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có cái đuôi chuột nòi ra nên k đc duyên dáng cho lắm
@alpha.tango.galaxy Đồng ý với bạn. Mình cũng đang tính comment nên có giá gắn trực tiếp vào cạnh dưới của TV sẽ thẩm mỹ hơn
@alpha.tango.galaxy chắc gắn tạm để có bài viết cho ae đã 😆))
@alpha.tango.galaxy Do vừa treo tường, vừa kệ tv lạc quẻ đó bạn =))
SPL
TÍCH CỰC
4 năm
@alpha.tango.galaxy Mình dùng dây rút nhựa treo luôn loa thanh dưới TV, dính sát mà cực chắc luôn, điểm treo là các thanh ngang bảo vệ loa TV phía dưới, thành ra không lộ dây dợ gì ráo, 2 con loa khác thì dính 3M sau lưng TV (của mình 4.1) nên cuối cùng thò ra đúng cục trầm phải chạy lộ dây.
mình vẫn thích xài DAC đường optical thôi. Chất âm ok hơn nhiều.
Thấy cái giá là mình biết hay hơn x1000 rồi
Sexycool khoe bộ của em đi
meobeou
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tivi, soundbar, Play Station nữa, chất SONY nguyên phòng 😃
tkientn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bộ soundbar nào nghe đc mà có giá tầm 1.5 củ có luôn trầm ko các bác
@tkientn samsung k350 bác ơi
@tkientn con Samsung K350 đó bác, tiki 1tr450 kìa :v
PhanThang09
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ljnkjnpark2515 Mới mua con samsung k350 tiki 1tr5 bass mạnh lắm
chenyoung
TÍCH CỰC
4 năm
@PhanThang09 k350 1tr3 :v e bán
Tuanpht
TÍCH CỰC
4 năm
Hiuhiu tv nhà còn hỏng chưa sửa nên định mua soundbar nên thôi
Đang dùng dòng 7500 + E4100 xem film nghe nhạc khá ổn
Bộ này ngon
Tết chả có lúc nào ngồi xem phim được ấy chứ
liongate84
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giá là biết hay rồi
@liongate84 Amazon nó chê bộ này thôi rồi. Nhục nhã cho sony đi lừa gà con này. 2.1 mà đòi âm thanh vòm.
dấu dây đi chứ để lòng thòng quá!
năm trước mua 55x9000e 32 củ mới hơn năm giờ cái 65x9500g có 33 củ đang tức hùi hụi đây dù cái dang xài ko có ghì để chê!
Giờ thấy 55inch vẫn chưa đã, phải 65 inch mới phê!
anhlongcom
ĐẠI BÀNG
4 năm
@QuanLyNhaNghi E cứ nghĩ như bác, quất cái 65 xong giờ lại tia mấy e 75 - 77. Khổ!
@QuanLyNhaNghi 75 inch mới phê nhé 😁
@QuanLyNhaNghi Ngũ sớm mai dậy đi bán sớm kiếm cơm đi bn 😆))
hieudkc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@QuanLyNhaNghi Đi dây như hình đc ko các bác?
@anhlongcom Tùy cái phòng khách thôi, rộng rãi ngồi xa thì mới cần to, ngồi gần màn to mốt lé
mynkp
TÍCH CỰC
4 năm
con samsung HW-N450 dùng xem phim chủ yếu thì ổn không anh em nhỉ, đang có ý định mua về cho nhà nghe tết 😁
Cả phòng Sony. Chất lừ
norimo
TÍCH CỰC
4 năm
quảng cáo à
lehongxuan
TÍCH CỰC
4 năm
Sony tên em nào cũng dài ngoẵng nhỉ
Lewisphi
TÍCH CỰC
4 năm