Trên tay ASUS ProArt PA32DC: Màn OLED 4K đầu tiên có thể tự cân màu, 10 bit, HDR, ΔE <1,...

Nhà Của Cáo
5/8/2022 8:24Phản hồi: 80
Trên tay ASUS ProArt PA32DC: Màn OLED 4K đầu tiên có thể tự cân màu, 10 bit, HDR, ΔE <1,...
Asus ProArt PA32DC là chiếc màn hình OLED 4K đầu tiên có thiết bị cân màu ngay trên màn, khả năng tự cân màu đầu tiên. PA32DC hướng đến người dùng chuyên nghiệp, thiết kế có tính di động cao, kết hợp với khả năng tự cân màu, khiến PA32DC trở thành một chiếc màn hình đa nhiệm phục vụ tốt cho nhiều đối tượng người dùng khác nhau.

PA32DC là một chiếc màn hình rất khác, nó không dành cho người bình thường, nó có khả năng linh động tối đa trong việc di chuyển, khả năng ứng biến và làm việc tại hiện trường sản xuất chứ không phải nằm chễm chệ trong phòng làm việc. Nếu bạn là một đạo diễn cần một chiếc màn hình playback chất lượng cao, hoặc bạn là một Pro Photographer với thu nhập rất cao, cần màn hình để review thì không ai phù hợp hơn PA32DC.

Màn hình OLED 4K đầu tiên có khả năng tự cân

Việc cân màu có mục đích đồng nhất chất lượng hiển thị và màu sắc của màn hình trong nhiều môi trường khác nhau, ở nhiều trường hợp khác nhau. Đối với anh em làm việc về màu sắc thì điều này khá quan trọng, nó giúp công việc giữ được sự chính xác, cho dù làm ở nhà hay đem màn hình ra hiện trường thì vẫn đồng bộ với nhau. Nhưng để cân màn hình cần có thiết bị chuyên dụng và quy trình cần phức tạp, cần môi trường đủ tối và tốn nhiều thời gian.

PA32DC giúp người dùng giải quyết vấn đề này bằng cách trang bị luôn một cảm biến để cân màu ngay trên màn hình, việc cân màu bây giờ chỉ đơn giản là mở máy tính lên và bấm “start” mà thôi.

Tính năng này được điều khiển bằng ứng dụng ProArt Calibration, việc cần làm là bạn chỉ cần chọn đúng Preset có sẵn trên ứng dụng, bấm “start”. Lúc này cảm biến trên màn hình sẽ có motor tự động đưa cảm biến vào đúng vị trí cần thiết, tự động cân và xong thì tự động đưa cảm biến về vị trí ban đầu. Đúng nghĩa là bạn chỉ cần bấm “start” xong chờ màn hình làm phần còn lại.

Hãy tưởng tượng, khi ra hiện trường, có khi nào bạn nhớ hoặc có thời gian để cân màn hình không? Bạn đang trong một đoàn phim và cần một chiếc màn sử dụng DCI-P3 hoặc bạn đang có một buổi chụp hình cần một màn hình review sử dụng sRGB thì với PA32DC chỉ cần bật lên và tự cân là xong. Giờ đây thì PA32DC sẽ tự lo được hết, bạn không cần phải suy nghĩ về nó nữa.

Tính năng này được Asus gọi là “Self Calibration”, PA32DC có thể thực hiện được ở nhiều môi trường khác nhau, cho tính linh động cao nhất.

Nhưng phần mềm hỗ trợ cho PA32DC là ProArt Calibration hiện vẫn chưa hỗ trợ cho Macbook, còn trên Windows thì nó đang hoạt động rất tốt, có khá nhiều tính năng cho anh em khám phá, bao gồm cả tính năng tự cân.

Quảng cáo

Chất lượng hiển thị “ProArt”

PA32DC có một list rất khủng về cấu hình và những gì mà nó sở hữu, mình sẽ chỉ nói về những thứ cần thiết và ảnh hưởng trực tiếp đến bạn khi mua chiếc màn hình này.

ProArt PA32DC có kích thước 31.5" ở độ phân giải 4K (3840x2160), công nghệ tấm nền OLED, khả năng hiển thị 99% DCI-P3, HDR-10, HLG, HDR Dolby Vision và đặc biệt là có độ chính xác màu ΔE < 1.

Trước tiên là công nghệ tấm nền, PA32DC sử dụng tấm nền OLED, với màu đen cực kì ấn tượng cùng độ sáng lên tới 500nit, trải nghiệm về hiển thị rất tuyệt vời, đặc biệt là trải nghiệm HDR. Bạn sẽ cảm nhận độ sáng nhiều hơn và màu đen thì sâu hơn, đang xem PA32DC mà nhìn ra một chiếc màn hình tấm nền IPS thì sẽ thấy nó đục hơn và tối hơn rất nhiều.

Tương tự như nhiều chiếc màn hình ProArt khác, PA32DC cũng có đầy đủ các chứng nhận, các kết quả đo lường và được đính kèm đầy đủ trong hộp để anh em có thể tham khảo. Đặc biệt nhất vẫn là Calman Verified chứng nhận màn hình đã được cân màu tại nhà máy và anh em có thể yên tâm cắm PC vào mà sử dụng, đỡ phải suy nghĩ.

Quảng cáo

Cụ thể hơn về chất lượng hiển thị của tấm nền, Asus sử dụng tấm nền OLED, cho màu đen cực kì ấn tượng, góc nhìn rộng 178 độ, dải màu DCI-P3 và Adobe RGB đạt 99%, độ chính xác màu Delta E <1. Những dòng màn hình mình từng trải nghiệm và nhiều dòng ProArt thấp hơn, mình đã rất ưng về màu sắc rồi Delta E cũng chỉ ở mức <2 mà thôi, PA32DC đạt Delta E <1 thì khá ấn tượng với mình.

Bên cạnh đó Asus cũng trang bị cho PA32DC chuẩn HDR-10, HLG, HDR Dolby Vison, đạt 10 bit màu (hơn 1 tỷ màu), độ sáng lên tới 500 nit. Sẽ có rất nhiều ProArt Preset cho nhiều trường hợp và nhiều color space khác nhau, như sRGB, AdobeRGB, DCI-P3, … để anh em lựa chọn nhanh.

Thiết kế

Theo cá nhân mình PA32DC có thiết kế thông minh nhất, từ vị trí jack cắm, để layout phím OSD cho đến thiết kế chân đế của dòng Asus ProArt.

PA32DC sở hữu thiết kế rất đồng nhất, cứng cáp, không có các chi tiết thừa, có một quai xách phía trên để di chuyển nhanh và an toàn nhất, cả 6 mặt đều vuông vức. Thiết kế vuông vức, phục vụ tốt trong việc cất giữ, vận chuyển, và di chuyển tại hiện trường, môi trường đòi hỏi các thiết bị phải bền bỉ và thông minh hơn. Mặt lưng vẫn sẽ có các đường kẻ sọc, nhưng phần “gù” đặc trưng của ProArt đã được làm lại tinh tế hơn, phẳng hơn, mạnh mẽ và cứng hơn rất nhiều.

Bên cạnh đó là quai xách như mình các đề cập ở đầu bài, khiến cho việc mang vác chiếc màn hình có trọng lượng từ 8 đến 12kg này đỡ vất vả hơn. Đừng nói là đem ra hiện trường, việc di chuyển đặt để một chiếc màn hình nặng như vậy trong phòng thôi đã khá cực rồi, cái quai xách là cái gì đó rất thông minh.

Khu vực dành cho các cổng kết nối, cũng rất khoa học và cực kì hợp gout mình. Từ phía sau nhìn tới, phía bên trái sẽ toàn là các cổng kết nối về hình ảnh: 3 cổng HDMI, 1 cổng DP, kèm theo đó là 1 cổng tai nghe 3.5mm. Phía đối diện là khu vực dành cho các cổng về data: 3 cổng USB 3.2 gen 2 Type A, 1 cổng USB 3.2 Type C có kết nối DisplayPort, có hỗ trợ sạc PD (5V/3A, 9V/3A, 12V/3A, 15V/3A, và 20V/3.25A).

Việc chia khu vực cực kì tiện lợi, khiến mình đi dây tiện hơn, bên cạnh đó Asus còn trang bị các kẹp để đi dây gọn hơn phía sau màn hình.

3 cổng HDMI cho mình khả năng kết nối đến 3 thiết bị ghi hình, sử dụng tính năng PBP (Picture by Picture) của ProArt thì PA32DC đích thị là một chiếc màn hình Playback chính hiệu.

Phần mặt trước thì vẫn đơn giản như các màn hình ProArt khác, nhưng phần layout phím điều khiển OSD nay thiết kế đẹp hơn, tinh tế hơn, không còn thô như trước, bên cạnh đó bấm cũng nhạy và phản hồi nhanh hơn.

PA32DC có 2 bộ chân đi kèm, 1 là chân chuẩn đặt trên bàn sử dụng ngàm VESA, 2 là bộ Mini Stand gắn phía dưới màn hình, giảm tối đa trọng lượng màn hình cho khả năng di chuyển tốt hơn.

Màn hình dành cho dân pro thì không thể thiếu hood che sáng được, PA32DC có bộ hood khá hoành tráng, che chắn các ánh sáng không mong muốn lọt vào màn hình, làm giảm chất lượng hiển thị của màn hình, đặc biệt là các trường hợp mang nó ra ngoài trời.

Kết

Theo mình Asus ProArt PA32DC là một chiếc màn hình được sản xuất ra để đi săn giải thưởng, nó đạt được rất nhiều giải thưởng lớn nhỏ khác nhau, có thể kể đến như Tech Awards 2021 Editor's Choice, Best of CES, Good Design Award 2021, reddot winner 2022, …và rất nhiều giải thưởng khác. PA32DC có thiết kế thông minh, đẹp hơn, tính di động cao, khả năng hoạt động trong nhiều môi trường khác nhau khiến nó trở thành một chiếc màn hình đặc biệt với mình và đang nằm trong wishlist của mình trong năm 2022.
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ProArt không thể xấu hơn :\
@nguyenhung303 Kiểu giao diện xấu nhưng kết cấu đẹp chăng?
@nightwish47 nhìn giống kiểu màn bảng vẽ điện tử, cần chắc chắn hơn là diện mạo.
Hạ Dân
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nguyenhung303 Xấu đều ấy chứ!
@nguyenhung303 Vì nó là để làm chứ ko phải để trưng. Trong bài cũng có đề cập đến việc mang đi công tác. Tất nhiên là của các team chuyên nghiệp
Nghe anh em kêu Proart màu sắc các kiểu xài ngon lắm, chắc sau này có cơ hội cũng đổi từ Dell U sang Proart trải nghiệm thử.
@tamnguyen072 mình đang dùng con 24inch pro art, màu nói chung sướng lắm.
TríDV
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tamnguyen072 Mình cũng đang xài con 27inch dòng này, nói chung ngon! Có cây thước kẻ ở dưới cạnh màn nhiều lúc cũng tiện
Dihluan
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tamnguyen072 cùng tiền thì màu xấu hơn dell nhiều. màu đen không sâu bằng. màu cũng không dẹp bằng dell. được cái cân chỉnh sẵn và man hình đều màu không bị chênh sáng nhiều như dell. cơ mà cái cằm proart thì xấu k tả được
Dihluan
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Dihluan bạn để 2 caí cạnh nhau mới so sánh được
Dihluan
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Dihluan dell xài cũng hơi nóng
tinhdg
CAO CẤP
2 năm
Màn hình cao cấp cứ Dell mà mua, vì nó dùng tấm nền của Sharp màu gần với thực tế nhất, không bị rực, mục đích cân màu để dành cho ai làm đồ họa, mà làm đồ họa thì ai dùng màn của asus đâu, asus chỉ để chơi game thôi.
Nhưng mà nói thật nhìn cái màn nó vừa thô vừa xấu như màn đời tống, thì bán cho ai?
Karumika
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tinhdg vl Dell Ultrasharp xài như cứt ấy, bản U2419H màu còn bệt hơn so với Proart, vãi cả dân chuyên xài Dell hết 😆)
Cười vô mặt
@tinhdg quê 😆)
CBDancer
TÍCH CỰC
2 năm
@tinhdg chưa dùng cái gì đến mức pro xin đừng nói lời cay đắng mai phen
quang0queo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tinhdg Cười ỉa với bạn, con này nó là Oled RGB xịn đó không phải loại giả cầy như Oled phổ thông như tivi lg, samsung đâu, đã thế còn gắn cái mác Pro Art (chuyên đồ hoạ) + Oled vả chết hết đám lcd của Dell.
CellonC
CAO CẤP
2 năm
32in mà 4k thì chê nhé, rỗ lắm
quang0queo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@CellonC Phải như mấy admin của mình là 6k cơ nó mới ko rỗ, chắc giá lúc đó cũng x4 x5.
tophit
TÍCH CỰC
2 năm
hình như không có chỗ nào nói đến giá phải ko nhỉ?
@Quang99hpv 75 củ ah bác,hic
@Quang99hpv con này không có bản màn nhám chống chói bác nhỉ,hic
Về màn hình thì dell U xách dép cho proart
@Kid_Alone bảo hành của thằng dell như cc ý 😆
Kid_Alone
TÍCH CỰC
2 năm
@Lục Gia Dell mà cc thì ai hơn đx nữa nhỉ...chắc ông xui
@Kid_Alone t xài hàng dell hơn 10 năm nay đủ từ PC, lap , Monitor tới Key +mice. BT thì cũng ok lắm, nhưng tới hồi có vấn đề bảo hành là nó chối bai bãi ra, nhất là đám laptop của nó, build lỡm rồi đổ tại khách, ko bảo hành dù hàng mới mua có 1 tháng, t dính 2 phát laptop rồi.
@Lục Gia toàn mua tấm nền của lg về oem lại bảo sao chất lượng tệ quá bác nhỉ,hic
Hyper But
TÍCH CỰC
2 năm
Thiết kế nhìn chắc chắn thật
Xịn quá mod ơi, nhìn cái màn hình mà chảy nước ạ
tấm nền cao cấp, giá cũng cao mà nhìn cái thiết kế ko có cảm hứng để xài luôn.
Tuy la bai tren tay nhung ban nen lam gi do voi cai man hinh di. Doc bai khong khac gi doc lai catalog, toan thong so tu hang ra 😁. Vi du man nay brightness la 500nits, vay peak brightness no la bao nhieu. Neu cung la 500 thoi thi khong the nao co cai HDR tot ca (thuong can tam >= 1000 nits, Dolby Vision yeu cau 1000 nits cho HDR content roi).
@huyanh995 góp ý nhỏ, tinhte có bộ gõ dấu telex tích hợp đó bác
@nguyenhung303 Cam on ban. O cho nao the nhi, ngay xua minh co dung duoc ma dnay k thay. Sorry may cty dung Ubuntu k cai them bo go dc :<.
@huyanh995 confirm là bản web hết chơi được rồi 😁
minhduy1302
ĐẠI BÀNG
2 năm
@huyanh995 Ubuntu mình đang xài ibus-bamboo gõ ngon lành nha. Bạn thử xem
@minhduy1302 K phai la ngon lanh hay k ma k co permission de cai ban a 😁.
Nó làm kiểu chuyên nghiệp nhưng ko tới nên bán rẻ. Dành cho các dự án nhỏ và ae bán chuyên
@If you dont mind Chỉ là pro thôi chứ có phải lả reference đâu mà bác so sánh. Sony reference dành cho máy bác đạo diễn Hollywood reviews film giá tới $24k. Theo bạn dân thường mua nỗi o?
@kkzbanana thì tôi nói sai chỗ nào, tôi nói đúng ý vậy còn chi nữa
guest1212
ĐẠI BÀNG
2 năm
@If you dont mind Giống như con FX30 của SONY bán ra cho dân bán chuyên nhưng yêu cầu cao cấp và ko có tiền đầu tư mấy con RED.
thinh741
ĐẠI BÀNG
2 năm
hóa đơn của bạn là 100 củ hơn
metalmit
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có mắt cân màu tích hợp nhưng vẫn phải dùng phần mềm. Chưa tối ưu lắm. Dùng vẫn rất lằng nhằng và phụ thuộc vào hệ điều hành.
Như hp dreamcolor nó không có mắt đọc tích hợp, nhưng cắm thiết bị vào là cân màu trực tiếp bằng màn hình luôn, không cần soft hay phụ thuộc vào hdh.

Ps: mình đang xài cả hp z27x và pa32ucx-pk
bmw_m3vn
TÍCH CỰC
2 năm
Mới nhìn tưởng cái SAMSUNG 32 inch cách đây 15 năm
Em này chắc 8bit+2 thôi chứ chuẩn 10bit thật thì giá chua lắm
@Sơn Sấm Sét giá thế nào là chua hả bạn?
Hạ Dân
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thiết kế sao giống cái khung ảnh đám ma nhẩy?
YoBak
TÍCH CỰC
2 năm
Tự cân màu cũng hay, nhưng mua spider về cân cũng được, sau có đổi màn vẫn xài được 😆
maxxis9999
TÍCH CỰC
2 năm
nghe tính năng thì hay mà viền dày thiết kế xấu quá cũng chịu
tjendung
TÍCH CỰC
2 năm
Trông giống mấy màn hình pro của Sony, đẹp thiệt, giá bao nhiêu vậy mod?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019