Trên tay tính năng mới của AirPods Pro 2: Tiến hóa để trở thành tai nghe chống ồn hoàn hảo nhất

15/9/2023 7:0Phản hồi: 114
Trên tay tính năng mới của AirPods Pro 2: Tiến hóa để trở thành tai nghe chống ồn hoàn hảo nhất
Các bạn không đọc nhầm, mình dùng từ hoàn hảo để nói về cái tai nghe chống ồn không dây hoàn toàn AirPods Pro 2 sau khi được cập nhật những tính năng mới của firmware 6A301. Chi tiết:

1. Âm Thanh Thích Ứng (Adaptive Audio)

Tính năng này sẽ giúp điều chỉnh việc kiểm soát tiếng ồn môi trường theo thời gian thực hay nói cách khác là AirPods Pro 2 sẽ điều chỉnh mức chống ồn tùy theo môi trường xung quanh người dùng. Ví dụ:
  • Đang ngồi trong phòng làm việc yên tĩnh thì mức chống ồn sẽ rất nhẹ, chỉ đủ khử đi những âm nhiễu nhỏ như tiếng quạt, tiếng gió điều hòa…
  • Đi ra ngoài đường, khi lượng xe và người càng đông, tiếng ồn càng nhiều thì mức chống ồn sẽ tăng dần và luôn duy trì ở mức cực dễ chịu cho người dùng.
  • Có gió lớn từ quạt hoặc ngồi xe máy, gió càng mạnh thì mức chống ồn sẽ càng tăng.
  • Bất ngờ đi vào khu vực công trường, công trình, các âm thanh lớn sẽ ngay lập tức bị triệt tiêu (tính năng này lần đầu được giới thiệu khi ra mắt AirPods Pro 2 nhưng hiệu quả chưa thực sự rõ ràng cho tới lúc cập nhật fw lần này).

Khả năng điều chỉnh mức chống ồn theo thời gian thực phải nói là hoàn hảo. Mọi tác vụ phát hiện tiếng ồn, điều chỉnh mức chống ồn đều diễn ra trước khi tiếng ồn đi tới tai anh em một cách nhanh và mượt đến mức anh em không biết điều đó đã và đang xảy ra.

2. Nhận Biết Cuộc Hội Thoại (Conversation Awareness)

Tính năng ấn tượng thứ 2 là Nhận Biết Cuộc Hội Thoại, tính năng này sẽ tự động điều chỉnh âm lượng khi phát hiện ra bạn đang nói chuyện với ai đó. Ví dụ khi anh em đang đeo AirPods Pro 2 bật chống ồn và nghe nhạc, đột nhiên có người đến gần và nói chuyện với anh em thì tai nghe sẽ tự động giảm đồng thời mức chống ồn lẫn âm lượng nhạc đến mức chúng ta có thể đàm thoại một cách thoải mái nhất. Một lần nữa chip H2 phát huy sức mạnh khi mọi thứ diễn ra một cách rất nhanh và mượt làm cho sự chuyển của tăng/giảm âm lượng và tăng/giảm chống ồn diễn ra một cách tự nhiên và dễ chịu.

Khi kích hoạt tính năng này thì anh em lưu ý nếu anh em hát theo nhạc, lẩm nhẩm tính toán, lẩm bẩm lời văn, nói chuyện một mình hay những hành động phát ra tiếng đủ to đều sẽ kích hoạt tính năng này. Nên nếu không thích thì anh em hãy tắt tính năng này đi trong cài đặt tai nghe.

3. Âm Lượng Cá Nhân Hóa (Personalized Volume)

Đây là tính năng mà mình chưa cảm nhận được rõ rệt. Apple nói rằng Âm Lượng Cá Nhân Hóa sẽ sử dụng công nghệ máy học để hiểu và ghi nhớ sở thích nghe của chúng ta trong các môi trường khác nhau từ đó sẽ tự động điều chỉnh âm thanh dựa trên các khuôn mẫu theo thời gian. Mình nghĩ tính năng này phải dùng một thời gian để máy học có mẫu rồi mới phát huy hiệu quả. Cộng với hai tính năng Âm Thanh Cá Nhân Hóa (Personalized listening) và EQ Thích Ứng (Adaptive EQ) hy vọng sẽ giúp mình nghe nhạc hay hơn.

4. Tắt/mở micro đàm thoại ngay trên tai cực kỳ hữu dụng

Giờ đây người dùng có thể bấm một lần vào đuôi tai AirPods Pro 2 để tắt hoặc mở micro đàm thoại trong lúc đang thực hiện cuộc gọi. Với mình thì tính năng này cực kỳ hữu dụng vì mình rất thường xuyên ở trong tình huống vừa nghe điện thoại của khách hàng vừa phải tác nghiệp với đồng nghiệp cùng lúc. Những lúc này việc tắt/mở micro đàm thoại diễn ra liên tục để đảm bảo tính lịch sự và bảo mật của công việc. Trước đây mình phải thao tác trên màn hình của iPhone, giờ thì có thể bấm trên đuôi tai AirPods Pro nên sẽ nhanh hơn rất nhiều.

Quảng cáo

5. Tự động chuyển kết nối qua lại giữa các thiết bị Apple nhanh và mượt hơn

Tính năng này thì có lâu rồi (còn gọi là kết nối đa điểm) nhưng sau khi cập nhật firmware mới thì mọi thứ ngon hơn một bậc. Giờ đây việc chuyển đổi thiết bị nguồn phát giữa iPhone, iPad, Macbook và Apple Watch diễn ra nhanh, chính xác mà không có độ trễ nào. Mình thấy chưa nhiều hãng làm được vụ này trong khi nó mang lại trải nghiệm sử dụng thiết bị đồng nhất, xuyên suốt quá đã luôn.

Lời kết

Trước firmware này thì AirPods Pro 2 không phải là cái tai nghe có khả năng chống ồn tốt nhất. Trong bài trên tay mình đã từng nói mức chống ồn của AirPods Pro 2 trong điều kiện bình thường là quá mạnh và nó làm mình khó chịu. Giờ đây với tính năng Âm Thanh Thích Ứng (Adaptive Audio) mới thì AirPods Pro đã trở thành một cái tai nghe chống ồn tuyệt vời khi tự động điều chỉnh mức chống ồn ở từng môi trường theo thời gian thực giúp người đeo luôn có cảm giác thoải mái và yên tĩnh nhất.

Cộng với các tính năng hữu dụng khác như Nhận Biết Cuộc Hội Thoại; Tắt/Mở Micro trên đuôi tai; Tự động chuyển kết nối nhanh hơn thì thật không quá lời khi nói AirPods Pro 2 xứng đáng là cái tai nghe chống ồn hoàn hảo nhất hiện nay.

Các đời AirPods trước Pro 2 cũng sẽ được cập nhật các tính năng trên một cách chọn lọc, tất nhiên hiệu quả mang lại không thể bằng AirPods Pro 2 được.

Quảng cáo

114 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình vừa nâng cấp lên. Ứng dụng rất hay. Vừa nghe nhạc vừa honga drama văn phòng 😃
@hanhvn68 k cần làm gì đâu bạn, tự cập nhật hết đó
hanhvn68
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@somaek✅ Đợi mãi không đc bạn à
@hanhvn68 bạn đang ở iOS version mấy vậy? mình ở ios 17 beta public.

https://support.apple.com/en-vn/HT213317
@Cuong Na. Tự động á. Bỗng dưng mình đeo tai nghe thì báo mình nâng cấp.
"Tiến hoá" ~ nó sao sao đó Mod ey
@datmacom vãi tè thanh niên. t thấy b chắc còn cúp học nhiều hơn mấy ông trên kia nữa ấy. t tính ko giải thích. cứ để im vậy ai vào đây lỡ đọc cmt b ngta cười cho vui.
Nhưng thôi. thông nào cho b xíu.
Nhân hoá là 1 biện pháp tu từ trong văn học. ngoài ra còn có các biện pháp ẩn dụ, hoán dụ, so sánh, nói giảm - tránh....
"Tiến hoá" là 1 thuật ngữ trong sinh học. nó chỉ quá trình phát triển và thay đổi đặc tính di truyền của các loài động - thực vật. (Trong đó có loài Người nhé. phải giải thích như này. ko lại bảo "tiến hoá" chỉ động-thực vật chứ có phải chỉ con người đâu, thì mệt t lắm )
thôi. thông não vậy thôi. hiểu hay ko thì kệ. chứ mấy cái đơn giản như này mà phải viết dài dòng mệt lắm.
datmacom
TÍCH CỰC
7 tháng
@shuchanglove b thật là thông minh 😃
@datmacom @datmacom b khen sai rồi. nhưng dù sao cũng cám ơn bạn.
thật ra ko phải tôi thông minh đâu. chỉ tại bạn và mấy ông hùa theo chửi ông thớt quá dốt thôi. b để ý tất cả cmt có mấy ai chửi thớt đâu.
nếu b có ý muốn khen tôi thì nên khen tôi thật là có lòng tốt, khi đã thông não cho bạn và mấy ông trên kia.
thân 😃
datmacom
TÍCH CỰC
7 tháng
@shuchanglove Thớt liên quan j mà t chửi. Mà t cũng ko chửi ai cả chỉ là thấy b dẫn ko hợp lý thì nói thế thôi. B có thể bỏ qua
Có tính năng mới hay Nghe nhạc Blutooth lossless trên airpod pro mới bản USB C khi đi kèm với Apple Vision pro mà không thấy mod nào lên bài
@drm_ve thôi thôi mầy bớt kiến thức tào lao dùm tau cái, lossy cái đầu mầy, dốt còn bày đặt
drm_ve
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@dra.long10 @dra.long10 @dra.long10 Kiến thức bạn kém thì mình nói bạn nghe, bạn hiểu thì tốt, ko hiểu thì đi tìm hiểu thêm bạn nhé, ăn nói mất dạy có khiến bạn khá lên được đâu.
@drm_ve biết sony ko? hỏi nó thử
drm_ve
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@dra.long10 Sony xài LDAC và ngay cả LDAC cũng là lossy, ko phải lossless
có cần phải update ios ko ad
Cứ tưởng có bản usb-c rồi chứ
@hipppo Có roi ma bạn
lạ, mình check firmware của mình cũng là 6A301 mà sao không có tính năng của chủ thớt nói ta
@Vaanres AirPods Pro 2 mới có nha, kể cả AirPods Max cũng không có cái Adaptive Audio.
jamestran
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Vỹ Spirit thì ổg Pro 2 mới ra đc fw 6A301 chứ sao?
@Vỹ Spirit mình pro2 mà, mà iphone đang dùng là iphone XS, không biết là có xài được không, hay là phải update lên ios 17?
nomia
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Vaanres Phải update lên ios 17 nha bro
Kyll_hd
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Của mình lên 6A301 rồi sao ko thấy gì khác biệt vậy?
@Kyll_hd Mới rồi đó nhưng phải pair với máy ios 17 mới hiện ra adaptive
Kyll_hd
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@hoanglong0712 Cảm ơn bác.
@Kyll_hd che số serial làm gì vậy?
jamestran
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Ko liên quan nhưng mình cảm giác con AirPods 3 lên bản fw 6A300 này âm thanh nghe chi tiết hơn đang kể, ko biết fai ko nữa hay do cảm giác
@jamestran Mình thấy bình thường mà ta. Vừa lên.
FW này ra mắt khi nào, đọc bài thấy xong cắm AP vào thì thấy đã 6A301 rồi 😃
mua xong thì ta phải dán da 😆)
bà con nào lên ios 17 mới có nha, còn chưa lên 17 thì không có đâu gì firmware đã được =.=!
Solova
ĐẠI BÀNG
7 tháng
nhưng sao kết nối với MacBook lại k có các tính năng mới các bác nhêy
tpe189
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Solova Macbook cũng phải update mới nhất hoặc ko có nha bạn
Firmware này số bnhiu vậy mod , edit thêm vào dc k
6A301 là mới nhất rồi đó , phải vô chọn adaptive audio mới xài dc nha
Con sony WF 1000XM5 cũng có các tính năng như con này, mình khoái nhất vụ nó tự động chuyển qua lại giữa macbook với con S22 ultra của mình, mà không, pin thì quá trâu bò rồi, chắc phải gấp đôi thời gian của con buds 2 pro trước đây. Còn lại không biết chất âm thì so với con AirPord pro 2 này thế nào.
9903
CAO CẤP
7 tháng
@giangchaugc đúng rồi, con Sony Linkbud S của mình cũng đủ các tính năng y vậy, chỉ có pin thì hơi kém chút. Chất âm thì lúc đầu kg quen cái EQ của nó chỉnh hoài kg được, cuối cùng dùng cái tính năng tự dò EQ trong bản cập nhật mới thì mới hiểu được cái biểu đồ eq của nó
@giangchaugc con 1000xm5 nhiều khi tự động chuyển chế độ xuyên âm ko tốt lắm bác ạ. Kiểu hơi nói thầm 1 tí nó đã chuyển rồi, còn cái lúc mình mở mồm nói thật thì nó lại ko chuyển, cay =))
Ngoài cái đeo bí tai ra thì ko có gì chê.
9903
CAO CẤP
7 tháng
@traneupcqk nhiều lúc ho 1 tiếng nó cũng chuyển xuyên âm 😆 nhưng vụ cảm nhận nói chuyện thì nó rất tốt đó, bạn thử chỉnh mức độ nhạy coi sao
@9903 mình chỉnh rồi bạn ạ, nói chung ko ăn thua lắm nên mình tắt nó luôn rồi =))
joe1111
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Toàn nghe podcast vs con này
Hồi đầu cũng háo hức cái chống ồn mà giờ ít dùng đến.
Bật nghe cứ phải có âm môi trường kèm vào mới phê :v
đọc bài này xong muốn lên đời airpods pro quá
Chán airpods 2 ghê, cảm thấy nó chậm mà ngu như bò.
Im lặng đi
tin692
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Edward Đỗ Bao giờ nâng cấp thì nên mua pro, ổn hơn bạn. Mình thấy đáng tiền, ngay cả con pro 1 cũ, việc đàm thoại cũng thấy tốt hơn con airpods 3. Nhưng cũng nên cân nhắc có đeo đc in ear ko, như tai mình chỉ đeo in ear là ko bị đau còn lại hay bị cấn.
Cái này Sony có lâu rồi
@Khoa81 nhưng ko ngon = apple

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019