Trên tay Yale Luna Pro+: khoá cửa thông minh nhiều tính năng nhất tiền có thể mua được

cuhiep
28/8/2023 5:34Phản hồi: 66
Trên tay Yale Luna Pro+: khoá cửa thông minh nhiều tính năng nhất tiền có thể mua được
Yale là thương hiệu khoá được thành lập ở Mỹ được 183 năm tuổi và hiện thuộc tập đoàn ASSA ABLOY có trụ sở tại Stockholm, Thụy Điển. Chiếc khoá cửa thông minh mình giới thiệu với anh em trong chủ đề này là chiếc cao cấp và nhiều tính năng nhất của họ đang bán trên thị trường: Yale Luna Pro+. Mình sẽ nói nhiều hơn trong chủ đề này về các tính năng nó có nhiều hơn là trải nghiệm vì mình mới gắn nó được 3 ngày, thay do cái khoá Aqara mình dùng 3 năm nay.

Các biện pháp bảo mật mà Yale Luna Pro + cung cấp

Nhận dạng khuôn mặt 3D:

Công nghệ này của Yale gọi là FaceScan. Nó giống như công nghệ Face ID của Apple, quét khuôn mặt 3D để làm cơ sở an ninh. FaceScan của Luna Pro+ có thể nhận dạng được khuôn mặt với người có chiều cao từ 120 cm đến 190 cm và đứng cách khóa từ 40 cm đến 100 cm. Như vậy nhà anh em người lớn hay trẻ em đều có thể sử dụng nhận dạng khuôn mặt để mở cửa thoải mái.

Công nghệ nhận dạng khuôn mặt 3D an toàn và tiện lợi

Nhận dạng mặt không phải là biện pháp nhanh nhất nhưng rõ ràng nó mang lại cảm giác sử dụng rất thoải mái, sành điệu và nhiều tình huống anh em cần nó. Hai trong các tình huống đó là anh em đang phải cầm đồ ở cả hai tay hoặc cả hai tay đang không sạch, hoặc tập thể dục về thì mồ hôi ướt.

Trong 3 ngày sử dụng thử của mình thì mình thích giải pháp nhận dạng mặt để mở cửa nhất khi so sánh với các giải pháp bên dưới.

Nhận dạng vân tay:

Có lẽ đây là cách đơn giản và nhanh nhất để mở được cửa. Hay nhất trong giải pháp vân tay là Yale đã thiết kế phần khóa bên ngoài cửa thành 2 phần khác nhau để anh em khi dùng vân tay thì có chỗ bỏ 4 ngón tay vào làm chỗ tựa và ngón cái khi đặt lên phần quét vân tay sẽ đặt rất sát, giúp cho việc nhận dạng diễn ra nhanh và chính xác. So với khoá Aqara mình đang dùng thì nó chính xác và tiện hơn rất nhiều.

Vân tay nhanh như smartphone

Vân tay là giải pháp đơn giản, nhanh nhất (không cần lấy gì ra, không cần bấm mã…). Khi đặt tay vào thì nó nhận dạng và mở liền. Còn nhận dạng mặt thì nó sẽ tốn khoảng 1 đến 2 giây để quét. Tuy nhiên trải nghiệm của mình thì mình thích Face Scan hơn là vân tay.

Mở cửa bằng app Yale Home:

Yale Luna Pro+ được kết nối vào internet thông qua một thiết bị gọi là Bridge. Khoá sẽ kết nối vào Bridge này bằng Bluetooth và Bridge kết nối vào mạng qua wifi. App từ smartphone sẽ điều khiển khoá thông qua internet. App này cho Yale tự phát triển.

Thử mở qua internet. Rất nhanh. Dùng để mở cửa cho ai đó đang đứng trước cửa nhà thay vì cho họ code vào nhà.

Quảng cáo

Như vậy anh em có thể mở khoá thông qua app từ xa, ở bất cứ nơi nào có mạng. Anh em có thể mở ngay cả khi đứng kế bên khoá và có kết nối vào wifi.

Mình dùng tính năng này để mở cửa cho người nhà vào nhà khi mình không có nhà. Khi người nhà mình tới trước cửa rồi, nhắn tin hay gọi cho mình thì mình nhấn cửa mở từ xa. Tốc độ mình thấy nó diễn ra gần như tức thì nên anh em không cần lo lắng.

Tự động mở bằng cách xác định vị trí của điện thoại đến gần cửa:

Tính năng này rất thú vị. Tuy nhiên nó không hoạt động tốt nếu anh em ở chung cư vì ở chung cư thì GPS sẽ không tính theo tầng được. Mình thử tính năng này thì tới cửa thang máy cửa đã mở (nó gửi thông báo cho biết), nhưng khi mình lên tới trên nhà mình thì nó tự động đóng lại rồi vì sau một thời gian nhất định (chưa biết cụ thể là bao nhiêu), sau khi cửa tự động mở thì nó cũng sẽ tự động đóng. Anh em ở nhà dưới đất chắc sẽ phù hợp tính năng này hơn.
Khoá dựa vào vị trí của điện thoại để xác định là trong khu an toàn và tự động mở cửa

Mở cửa bằng mã số:

Đây từng là cách mở khoá cơ bản nhất của các khoá nhà hiện đại. Tuy nhiên từ lâu mình đã chủ yếu dùng vân tay và với Yale Luna Pro+ thì mình muốn dùng mặt nhiều hơn. Với Yale anh em có thể dùng mã số cho anh em, cho người khác mượn vào nhà, cấp mã số tạm thời qua tin nhắn cho ai đó… thậm chí là có thể hẹn mã đó chỉ dùng được một lần hoặc dùng trong các khung giờ nhất định…

Nhấn code khi bạn không nghĩ nhiều về việc mở cửa

Quảng cáo

Mở cửa bằng thẻ CPU:

Thẻ CPU này giống một cái móc khoá chứ không giống cái thẻ ngân hàng. Mình không dùng thẻ để vào nhà nên thấy thiết bị này cũng không quan trọng lắm. Tuy nhiên nó vẫn ở đó và là thiết bị đơn giản, không cần phải thiết lập, suy nghĩ gì cả… nhưng nếu quẹt thì dùng vân tay hơn nhiều.

Dùng thẻ trực tiếp vào cửa

Thẻ để vào trong ví dùng thoải mải

Mở cửa bằng khoá cơ truyền thống:

Đây là giải pháp cần phải có coi như là phương thức an toàn cuối cùng. Cho dù mọi thứ đều không hoạt động do hết pin, cúp điện hay thì đó, khoá cơ sẽ là biện pháp cuối cùng có thể mở được cửa ra.

Khoá tự động hoàn toàn:

Tức là sau khi thông qua được biện pháp mở bên trên thì khoá sẽ mở ra, anh em chỉ cần đẩy cửa là đi vào chứ không cần phải gạt cái tay nắm hay nút nào hết. Theo mình thì cách này tiện hơn, khoá cũ của mình sau khi đã quẹt vân tay hoặc nhấn code rồi vẫn phải gạt cần.

Kết nối và ứng dụng trên smartphone

Yale Luna Pro+ có thể sử dụng với hệ thống nhà thông minh của Apple, Google, Amazon, hoạt động chung với giải pháp mở cửa của Airbnb, Philips Hue… coi như là hoạt động với toàn bộ hệ thống nhà thông minh hiện nay. Tuy nhiên anh em cũng có thể sử dụng nó độc lập mà vẫn khai thác được các tính năng hay ho của nó. Mình xin liệt kê các việc mình dùng app để điều khiển khoá như sau

Thiết lập các phương thức bảo mật từ app

Thiết lập các giải pháp bảo mật cho khoá bằng app:

Sau khi nối khóa vào app rồi thì lúc này việc thiết lập nhận dạng khuôn mặt, vân tay, passcode, thẻ CPU… đều dùng app để điều khiển hết nên nó diễn ra rất dễ dàng và nhanh chóng.

Thiết lập các thành viên trong nhà hay khách được mở cửa:

App và tài khoản Yale trên app coi như là chìa khoá tổng. Để thiết lập được nhận dạng mặt, vân tay, passcode cho ai đó thì người đó cần cài app Yale Home và tạo tài khoản, rất đơn giản. Sau khi người nào đó có app và tài khoản login vào app rồi thì lúc này chủ nhà (người thiết lập khoá đầu tiên) có thể dễ dàng cho người đó vào làm chủ nhà hoặc làm thành viên trong nhà…

Quản lý các thành viên trong gia đình, cấp quyền vào nhà theo các phương thức khác nhau qua app

Và khi anh em cầm tài khoản chủ nhà thì các thành viên sẽ được cấp sử dụng các quyền bảo mật khác nhau. Thậm chí là theo thời gian khác nhau và nếu thành viên đó không sử dụng vào thời gian đó hay sử dụng vào thời gian đó thì khoá cũng báo cho anh em thông báo qua app.
  • Ví dụ anh em có người phụ dọn dẹp vệ sinh mỗi ngày thứ 3,5,7 hàng tuần từ 14:00 giờ. Lúc này anh em có thể tạo cho người đó passcode hay nhận dạng mặt để vào nhà ở khoảng đó thôi, còn thời gian khác thì không vào được nhà.
  • Hay ví dụ con anh em đúng ra là phải đi học về vào lúc 17:00 chiều tới 18:00 chiều mà không thấy cửa được mở bởi tài khoản con của anh em thì app có thể gửi cánh báo.

Quản lý nâng các biện pháp bảo mật khác nhau theo người dùng và thời gian khác nhau.

Nhắn tin code vào cửa tạm thời cho khách.

Có rất nhiều tình huống và khả năng anh em có thể điều khiển được ổ khoá Yale Luna Pro+ thông qua app trên smartphone và hệ thống nhà thông minh. Mình cũng thử kết nối vào hệ thống nhà thông minh của mình qua Google Assistant thì mình có thể mở được cửa thông qua màn hình thông minh của Google. Mình ra lệnh giọng nói cho Google Assistant sau đó nhấn passocde hoặc đọc passcode cho nó nghe nó sẽ mở cửa cho mình.

Hoạt động mở, đóng cửa được ghi nhận lại hết trong app.

Các hệ thống nhà thông minh có thể hoạt động chung.

Mở cửa bằng giọng nói với Google Assistant.

Tốc độ nhận các phương thức bảo mật

Đây lần phần quan trọng mà anh em cần thử, cần tìm hiểu khi tìm mua các hệ thống khoá thông minh. Cũng là nhận dạng mặt, cũng là vân tay… nhưng khi sử dụng thì nó quá chậm, quá lag. Hệ thống này của Yale mình đánh giá là có tốc độ nhận dạng nhanh và khoảng nhận chính xác cao. Ví dụ như hệ thống Aqara cũ của mình dùng nó cũng nhận dạng vân tay nhưng hay phải đặt vân tay vào lại có khi 3 hay 4 lần nó mới ăn trong khi Yale Luna Pro+ thường là đặt cái ăn liền. Anh em để tay lên và rất nhanh sau đó là có thể đẩy cửa ra vì tay đã nằm ở ngay đó.

Yale Luna Pro+ là khoá tự động hoàn toàn, nên sau khi xác thực khuôn mặt hay vân tay xong rồi thì anh em cứ đẩy cửa đi vào thôi, không cần làm gì thêm.

Nhận dạng khuôn mặt thì tốc độ nhận cũng nhanh nhưng sau đó khoá cần phải thao tác để mở cửa nên anh em sẽ thấy nó delay một chút từ lúc anh em đứng ở vị trí mà camera có thể nhận dạng cho đến lúc cửa mở ra. Tương tự như vậy, việc nhấn passcode cũng có thể diễn ra rất nhanh và anh em cũng vào nhà được rất nhanh.

Khoá được thiết kế lệch sang một bên giữa thân chính của khoá và phần nhận dạng, thao tác liên quan bảo mật. Phần thiết kế lệch giúp cho anh em khi thao tác vân tay trên khoá sẽ diễn ra dễ dàng, chắc chắn hơn vì anh em dùng 4 ngón tay tựa vào khoá còn ngón cái thao tác. Đây có thể xem là một thiết kế mang lại UX rất hay của Yale Luna Pro+.

Thiết kế và hoàn thiện

Yale Luna Pro+ có thiết kế to, lạ và đẹp. Cả phẩn trong nhà và phần ngoài cửa của Luna Pro+ đều rất to và to hơn hầu hết các bộ khóa khác mà mình nhìn thấy. Kiểu dáng của khóa phần bên ngoài cũng lệch sang một bên và nhìn rất lạ chứ không phải dạng một khối như các khóa khác.

Tuy nhiên khi mình gắn lên cửa, nhìn đi nhìn lại thì thấy nó đẹp và xịn. Xịn là vì nước sơn mờ của nó cũng như phần thân khoá bên trong và phần bên ngoài có màu khác nhau tạo điểm nhấn. Các màu cũng đều là màu mờ hết nên nhìn rất dễ chịu mắt và thoải mái.

Khoá rất nặng khi cầm trên tay do phần cơ cấu chuyển động được làm bằng kim loại dày dặn và chắc chắn. Thân khoá cũng được làm dạng từ một khối kim loại lớn sau đó khoét các khu vực khác nhau để lắp các thành phần vào. Cho nên cảm giác cầm hay thao tác với khóa luôn chắc chắn và vững chãi, anh em cảm nhận được chất lượng của khóa qua cái nhìn và qua thao tác trên khoá.

Kết luận: khoá đắt tiền nhưng chất lượng cao, nhiều tính năng và vận hành dễ dàng

Nguyên bộ khóa sẽ gồm khóa, modul kết nối nhà thông minh, bridge… có vẻ như nó là hệ thống khóa đắt nhất hiện nay. Tuy nhiên những gì mà anh em có được là từ tính năng, trải nghiệm và thiết kế, hình ảnh ngon lành, đẹp đẽ.

Hy vọng chủ đề này của mình giúp anh em có thêm thông tin để tìm và chọn một bộ khoá thông minh. Mình sẽ sử dụng nó thêm và chia sẻ với anh em thêm trong chủ đề trải nghiệm hay review sau này của mình, còn đây là chủ để trên tay.

Phần thân chính của khóa được làm theo kiểu cnc nguyên khối kim loại rồi cho linh kiện vào nên rất chắc chắn.
Bên trong để mở cửa thì để 4 ngón tay vào cái khe rồi ngón cái bấm nút .

Khoá Yale Luna Pro+ có thể gắn được với hầu hết các cửa đang có

Thiết kế khá lạ và lớn hơn so với các khoá bình thường

Đứng cách khoảng 40cm đến 100cm và chiều cao người từ 120cm đến 190 cm đều nhận được.

Hình ảnh khác:
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đọc cái tiêu đề lú luôn
@quyrombinhduong lú thiệt. chắc là nhiều tiền mới mua dc á. haha
@Hipter giá vậy là ổn mà bạn
@Hipter chắc giá của sự an toàn đó bác, ko mắc đâu
Chẳng lẻ viết có mỗi cái tiêu đề mà cũng k chịu đọc lại sao trời?
Chắc chủ tịch cố tình câu view chứ người thường sao mà viết dc câu tối nghĩa thế dc
@Dragao_ct92 à ổng còn thiếu câu "mà tiền của loài người mua được" mới đủ
@Wildgingers hóng bài tiền của người sao Hỏa thì có mua đc ko 😁
Yale thì nổi tiếng ròii. Mà giá nhiêu ?
Mà khoá đắt xịn vậy nhưng nếu lấy cưa hay máy cắt cắt 1 vòng bao quanh khoá , khoá rơi ra khỏi cửa thì còn tác dụng không hay cửa vẫn không mở được ?
@anhlucky2 máy cắt thì bó tay luôn rồi bác
@anhlucky2 này gắn nhà chung cư, qua mấy lớp bảo mật, dễ gì vác cưa vô được bác he he
@anhlucky2 Khóa này chỉ đặt mục tiêu mở cửa tiện lợi hơn thôi chứ nó cũng không làm cho cái cửa chắc chắn hơn được. Gắn khóa này lên nhà tranh vách đất cũng đâu chống trộm cướp được hơn đâu, nhưng gắn lên mấy cái cửa thép dầy như cửa kho tiền của ngân hàng trong phim hành động thì trông ngầu hơn nhiều so với khóa cơ.
DieuTuAn
TÍCH CỰC
8 tháng
@lucky10000 Cửa kho tiền mà dùng khóa này thì mất hết
hoanlkpr
TÍCH CỰC
8 tháng
@anhlucky2 khóa cửa chống kẻ gian đột nhập thôi, chứ trộm khóa nào bẻ chã dc không bẻ nóng thì cũng bẻ mềm dc hết
Hãng này của Mỹ thì yên tâm rồi, mua ngay đi các bẹn hiền
Không có ý gì nhưng đọc cái tiêu đề thấy ngạo mạn sao sao ấy, hay không hiểu ý ta 🤔
@xecatang Ngạo nghễ đông lào 😆
@xecatang Chắc dịch 1 - 1 từ câu: "The most expensive smart lock money can buy", nhưng mà tiếng anh nghe bth chứ dịch qua tiếng việt nghe chối chối =))
@EmYeuKhoaHoc122 dịch chưa tới á. haha.
@EmYeuKhoaHoc122 công nhận, nhưng do ông hiệp dịch cũng câu cú ko chau chuốt nữa.
Đẳng cấp câu view 😃 ko muốn đọc bài chỉ muốn vào chửi cái title thôi
Title câu view nhỉ? Hết lỗi chính tả giờ đến giật tit
CuHiep già rồi mà cứ chọc cho chúng chửi.
lehman1
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@tiethanhung khổ dam
Yale thì đỉnh cao rồi, có một số mẫu giá rẻ hơn cũng đẹp lắm.. nhưng mà hình như ko có bán ở VN
Ôi cái tiêu đề 😆)
Nói đắt tiền, mà cụ thể bao nhiêu không thấy ghi ra.
Khôn như mày :D
Nhà mình có cái sân trước nên khi vào nhà phải có khoá cổng. Nên người nhà đến cũng ko vào cửa chính được..
Có khi nào mình về gần tới nhà rồi ổ khóa phát hiện ra smart phone của mình gấn đó xong mở cửa nhưng mình lại nhớ ra là quên đồ dưới xe nên k vô nhà mà quay ra xe lấy đồ thì lúc đó cửa có tự khóa lại k ta
Huy Mú
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@TC Đăng Khoa@1 Khóa sẽ tự động khóa lại trong vòng xx giây kể từ khi tự động mở ra đó bro
@TC Đăng Khoa@1 bác đọc kỹ trong bài đi, đoạn gps á, nó tự khoá lại đó
maibook
TÍCH CỰC
8 tháng
Giá nhiêu sốp?
FFFF####
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Khoá này thì xịn rồi, nhưng aqara ô dùng model nào mà chê kinh thế? Còn cái tiêu đề bảo đồng đội nó soát hãy đăng bài
port2life
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Đọc bài của ad xong tưởng khóa phải vài chục chai, ai dè 😁
@port2life Thì cũng cỡ 23 củ, hai chục còn gì hehe
Thấy có bên để giá hơn 15 củ nhé ae, còn này đọc thông số dùng 4 pin AA được 12 tháng, không biét có báo trên app khi pin yếu không
Lúc mở khóa nó có tự đẩy hé cửa ra được không nhỉ?
@Methylamine
@cuhiep thế mà cái khóa Phillips FaceID cả chuc triệu của mình lại không đẩy được, thằng bán khóa nó bảo trên thị trường không có loại khóa nào đẩy được cửa
lehman1
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@Methylamine có khi lắp trục cửa ko chuẩn nên cửa nó tự bung
Quang1260
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Các bác đừng chửi cái tiêu đề nữa. Chủ tịt nghĩ rụng hết tóc mới ra đc đấy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019