Vài phụ kiện giá dưới 200k cho ổ cứng/SSD/USB dùng rất ngon

Nam Air
3/5/2020 3:8Phản hồi: 139
Vài phụ kiện giá dưới 200k cho ổ cứng/SSD/USB dùng rất ngon
Hôm bữa đọc bài chia sẻ phụ kiện tốt giá dưới 200k của mod Duy Luân nên mình cũng chia sẻ với anh em một vài phụ kiện dành cho USB nhớ, ổ cứng di động, SSD mà mình đang dùng giá cũng chỉ dưới 200k.

Đầu USB-C to USB-A cái
Cái này mình lấy từ bộ phụ kiện của Note9, 1 cái đầu chuyển cổng USB-C ra cổng USB-A jack cái, dùng rất tốt với các laptop có cổng USB C và đặc biệt là rất có ý nghĩa với các laptop không có cổng USB A như MacBook Pro, máy tính Windows siêu mỏng. Vì nó hỗ trợ chuẩn USB 3.1 tốc độ cao nên tốc độ chép file rất tốt. Cắm với iPad Pro cổng USB C cũng xài ngon luôn.

tinhte_hdd_cable_8.jpg Đầu chuyển USB C to USB A (cái) và USB C to USB A (đực)

Đầu chuyển USB-C to USB-A đực
Mình dùng cái đầu chuyển này để cắm với cái USB-C 128GB được cho, biến nó thành 1 cái USB bình thường để chứa phim xem với máy chiếu, xem với TV. Cái đầu chuyển này mình mua 150k, cũng chuẩn USB 3.1 tốc độ cao luôn.

Cáp SATA 3 to USB-A 3.1 hoặc USB-C 3.1

Sợi cáp này dùng để chuyển cổng SATA 3 của ổ cứng laptop, SSD 2.5" thành USB A hoặc USB C để sử dụng như 1 cái ổ cứng di động mà không cần box. Ưu điểm của ổ cứng 2.5 inch là chống sốc tốt và không cần nguồn phụ, chỉ cần cắm là chạy. Mấy sợi cáp này giá đâu đó 150k cho USB 3.1 và dưới 100k cho USB 2.0

tinhte_hdd_cable_4.jpg Cáp SATA to USB 3.1 type A

Cáp SATA to USB 3.1 type C​

Box chuyển SSD m2 thành box ổ cứng 2.5"

Box chuyển ổ SSD m2 thành SATA

Nếu dư 1 cái SSD m2 mà muốn tận dụng nó làm ổ cứng di động thì anh em mua cái box này, gắn cái ổ m2 vào box là nó sẽ biến thành 1 cái ổ 2.5", kết hợp với sợi cáp bên trên thì dùng được như ổ cứng di động. Hoặc có thể gắn với máy tính đời cũ không có khe m2 để sử dụng.

Quảng cáo

Cái box này mình mua trên shopee, giá rẻ bất ngờ luôn chỉ có 67k, anh em tìm là thấy

tinhte_hdd_cable_5.jpg Kết hợp với sợi cáp SATA to USB 3.1 là có ngay một cái ổ cứng di động

Khoe thêm sợi cáp USB C/ThunderBolt to HDMI và USB 3.1 type A
139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanhmobile
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình chơi cái này thôi
thanhmobile
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bybynhoc Đã thử trên main và card tốc độ như nhau và thua con ss 970 evo plus
@thanhmobile Cái card đó noname hay có thương hiệu bạn? Xin link nhé
@khanhhn2 Được, main cũ mà có 2 cổng VGA cắm vô chạy tít mù, băng thông VGA khủng lắm. khỏi lo nghẽn, mấy con cũ quá chỉ cũng phải pcie x4 rồi, yên tâm đi.
@bybynhoc Bằng luôn mà. mình cắm vô máy chủ data để sao lưu cho nhanh, máy chủ cũng mấy năm rồi ko có cổng nvme.
cái cuối mua cho dell xps 13 ngon
iKaris
CAO CẤP
4 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Lởm lắm bác, mua cái nào xịn xịn mà dùng.
@HuynhDacY Um ha, mình cũng nghĩ nó dỏm, vì rẻ quá
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Lớm thiệt bạn ơi, xài nóng lắm.
Nhưng đc cái rẻ lắm. Xài đc với Macbook
@minhtienbk giá rẻ nó sẽ nóng, băng thông thấp, ko ổn định
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Của tui vẫn ổn , chạy vẫn nhanh. Phải nó làm có lỗ tản nhiệt bớt nóng thì ok rồi
luffy.zoro
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có cho mình cái nào không mình xin hehe
Mình có vài món riêng cái "Box chuyển ổ SSD m2 thành SATA" mod nên đổi thành box m2 luôn nó nhỏ gọn hơn nhiều, chỉ nhỉnh hơn usb xíu thôi.
Híu Mụp
TÍCH CỰC
4 năm
@hoaikhong00 đang kết hợp Cáp SATA to USB mà. Box M2 phải xài cáp khác
Hay
Mình có hết, do đi sửa lap nhiều quá, cửa hàng toàn để quên ngay lap của mình thì là im luôn😅
lee0803
TÍCH CỰC
4 năm
@NDC9057 cho đchi cửa hàng bác êi
blackeye09
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có ai biết cách làm card rời thông qua cổng usb -c hông
@blackeye09 Card gì rời bác ơi?
@blackeye09 Cổng USB C có hỗ trợ thunderbold thì bạn tìm mấy cái kit e gpu ấy
chienfz
TÍCH CỰC
4 năm
@blackeye09 Máy của bác là laptop hay PC . nếu PC thì dùng .còn lap thì khuyên bác thôi . ít thì phải dùng đời laptop từ 2017 đổ lại
baohoangfc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@blackeye09 thích thì mua egpu. mà egpu hơi mắc thà build pc. không thì trên mạng có bày làm egpu cổng c khá đơn giản
Đang tìm cái USB-C to HDMI + USB 3 tầm 200k mà không biết của hãng nào dùng ổn. ai mua rồi cho xin ít thông tin với
@illusion N fiction Nó ko ghi tên. Hình như kia là tên shop trên amz
Screenshot_20200507-221540_Amazon Shopping.jpg
@TYA ok bác
AyBee
TÍCH CỰC
4 năm
@illusion N fiction https://shopee.vn/product/218177233/6618523473

em có mua cái này. Dùng ổn áp phết. Vỏ nhôm
@A.Q chính truyện ok thank bạn. giá khá ngon
minhnt268
ĐẠI BÀNG
4 năm
USB C/ThunderBolt to HDMI và USB 3.1 type A
có giá dưới 200k hả bác
@minhnt268 Cái đó mình khoe thêm thôi nên không nhắc tới trong bài.
shady9x
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air cho e xin thông tin con đấy với, mua cái của apple đắt quá
AyBee
TÍCH CỰC
4 năm
@shady9x https://shopee.vn/product/218177233/6618523473
em có cái này nè bác. Dùng ổn lắm
shady9x
ĐẠI BÀNG
4 năm
@A.Q chính truyện giá hợp lý quá nhỉ, thanks bác
dùng cái này tệ hơn cắm trực tiếp máy, dùng có 1 chút mà nóng đỏ lòm
@Nam Air Đúng rồi, chỉ làm lưu các thứ rồi xem thôi
@cosmos47 cái box này nó làm tăng nhiệt độ ổ cứng lên à bạn? Do mình còn dư ổ M2 sata 3 nên muốn mua box về dùng để thế cho ổ 2.5
@thanhnhan1995py Trừ box kim loại kèm pad
Thanks mod. Gợi ý đúng thứ đang cần tìm là cái box chuyển 2280 thành 2.5 inch.
mới mua laptop HP envy 13, không có cổng mạng LAN RJ45, giờ chơi thêm sợi này
nhanka50
ĐẠI BÀNG
4 năm
@longbc Mình cũng mua 1 cổng LAN RJ45 to USB-A. Nhưng đang dùng xps 15 nên phải cắm thông qua Hub của Anker mà không nhận được 😔
Có cả cái adapter m.2 qua usb-a luôn mà. Sao phải chuyển qua SATA cho cầu kì vậy.
@Blitzwaffen Để mình mua thêm cái này rồi cập nhật vô bài nha.
MyLove0509
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Mod tìm hộ em cái cổng nào mà biến ổ hdd 3.5in thành ổ cứng di động đc ko ạ 😀
haipoop
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MyLove0509 bộ chuyển này xài thêm cục nguồn 12V DC nếu dùng ổ HDD 3.5, ổ HDD 2.5 thì dùng dây thôi
Shopee Việt Nam.png
MyLove0509
ĐẠI BÀNG
4 năm
@haipoop Uh cảm ơn bác. Bắt buộc phải dùng nguồn phụ chán hẳn
Box Orico trong suốt nhìn cũng khá sẹc xy. Mới mua lại thủ kỹ nên chưa bị trầy xước nhìn khá đẹp, nhưng hoàn thiện chưa tốt lắm. Cạnh hai bên cầm vào sắc và cấn tay. Giá nhảy từ 100k-150k tùy shop.
@tuanhung1433 Orico và Ugreen giá rẻ, xài ổn ha bác.
@tuanhung1433 Box này đi với SSD nào để boot win mượt hã bác?
@Nguyễn hoàng trí hưng Mình chỉ dùng để lưu data, mấy cái IT kia mù tịt bác ui.
@tuanhung1433 cái này dùng ổn nè, trơn nên đút túi quần dễ. Bản cũ của orico màu đen nó nhám, dễ bắt bụi với đút túi quần khó ghê
Haikbang
TÍCH CỰC
4 năm
Mình ít mua những thứ này . Gặp việc phải xử dụng đến thì ra tiêm.
@Haikbang Ra tiệm vừa mất thời gian mất công nữa bác.
Haikbang
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Thì đúng là như vậy .
Mình xài cái đầu đọc thẻ này để tận dụng thẻ nhớ cũ. Mua khoảng 80k trên shopee, chuẩn 3.0 đọc full tốc độ thẻ của mình (90/30)
@trantuananh1996 Mình cũng có mua cái này là đầu kia là USB C đó bác mà để đâu mất tiêu rồi. 😁
manhtantg
TÍCH CỰC
4 năm
Ngon
Mr.Sherk
ĐẠI BÀNG
4 năm
Những đồ phụ kiện trên rất tiện dụng, và anh em lưu ý chọn loại có thương hiệu uy tín, đừng ham rẻ. Mình đã từng mua box HDD + cáp SATA nhưng chưa có kinh nghiệm nên chọn đại, cuối cùng tốc độ tải rùa bò. Mấy dây cáp chuyển đổi cũng vậy.
amio1st
TÍCH CỰC
4 năm
@Mr.Sherk Mua loại dỏm bác phải biết nó chạy oke ko đã chứ ko phải cái nào cũng chạy ko được. Đa số là toàn hư đây 1 thời gian và ko đẩy usb ra hay tháo 1 cách ngang làm hư bo mạch. Mình thì ko chơi box mà dùng hẳn chỉ cái đầu box mua tầm 55k củng dâu USB 3.0 dùng cũng 3-4 năm ko bị gì, dùng sữa máy của hàng. Linh động tháo ra gắn HDD 2.5 khác rất nhanh. Nếu đỗi dược dây của WD thì chạy bao mượt.
MyLove0509
ĐẠI BÀNG
4 năm
@amio1st Có dây nào chơi với ổ 3.5in ko bác. Có con ổ cứng ko dùng bỏ phí quá
Dra_w
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MyLove0509 Bạn lên shopee có nhé, loại có ổ cắm điện 12V ấy
amio1st
TÍCH CỰC
4 năm
@MyLove0509 Bác phải mua loại HDD dock có sạc 12v thì mới cấm được HDD 3.5 support lun 2.5.
MyLove0509
ĐẠI BÀNG
4 năm
@amio1st Ok rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019