[Cơ bản] Thẻ ngân hàng nội địa - thẻ quốc tế là gì? Khi nào nên dùng thẻ nào?

Duy Luân
26/11/2017 3:28Phản hồi: 281
[Cơ bản] Thẻ ngân hàng nội địa - thẻ quốc tế là gì? Khi nào nên dùng thẻ nào?
Thẻ ngân hàng đang trở thành một phần không thể thiếu trong cuộc sống hằng ngày, bạn dùng nó để mua hàng, để thanh toán online và làm đủ thứ chuyện khác. Nhưng thật ra những chiếc thẻ bạn đang cầm trên tay có rất nhiều loại, công dụng và mức độ chấp nhận thẻ cũng khác nhau, và đương nhiên phí bạn cần bỏ ra cũng khác nữa. Trong bài này mình sẽ giới thiệu với bạn những nội dung sơ lược nhất về thẻ ngân hàng để bạn biết thẻ mình đang xài là gì, hoặc sắp tới khi cần làm thẻ mình nên làm thẻ nào cho phù hợp.

Anh em chờ nó vài giây để nó load đầy đủ nhé 😁 hơi nặng tí hihi

281 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình chủ yếu dùng thẻ Visa. Thanh toán online, mua hàng.... Dùng chung 1 cái thẻ cho tiện, chứ ATM nội địa giờ ít khi dùng.
tvhsg2006
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Visa debit vẫn yêu cầu nhập PIN khi cà thẻ tại POS mà, chỉ có credit mới không cần PIN nhé.
imilnt
TÍCH CỰC
6 năm
@tvhsg2006 Thẻ VISA Debit của ACB và Vietcombank không cần nhập PIN
@tvhsg2006 thẻ visa debit nào mà bị bắt nhập PIN vậy bạn? Mình đã dùng tech, standard chartered ko cần nè 😁
@kstn_hut_hat Có 2 lần mình đi Mỹ nó bắt nhập, ngộ vậy đó :D
Thẻ nội địa dùng để rút tiền ở cây ATM khi cần vì thẻ quốc tế rút phí cao gấp mấy lần khi rút liên ngân hàng.

Còn lại toàn dùng MasterCard thanh toán cả online lẫn offline.
@vnstockguru Hạn chế rút liên ngân hàng còn rút đúng cây phí vẫn như atm
@vnstockguru Chưa đúng lắm, hiện nay thẻ lương một số Cty liên kết với NH lớn có logo Visa/Master là 1 ví dụ: rút tiền free (tại ATM NH phát hành), thanh toán online quốc tế được bình thường (có thể phải đăng ký lần đầu qua callcenter).
Ko có Sacombank MasterCard ah. Đang xài nó. Ổn.
đang dùng visa ảo của vpbank thanh toán ngon lành
lucker88
TÍCH CỰC
6 năm
@Liệt Âm Ko thanh toán đc AppStore
7lov3
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lucker88 Được mà ta. Lần đầu tiên mình mua trên Appstore mua Gem trên Class of Clan là dùng thẻ Visa ảo này mà.
@lucker88 đang sài rầm rầm 1 thẻ thêm 3 acc còn được 😁
tinthanh25
TÍCH CỰC
6 năm
Tối nay duyluan sẽ bị hack tài khoản. Thông báo! Hacker mũ tai bèo
khitamdao
TÍCH CỰC
6 năm
đang dùng thẻ ATM và thẻ ghi nợ quốc tế của BIDV, cả 2 thẻ dùng chung một tài khoản nên đỡ mất công chuyển tiền.
Thẻ ATM dùng để rút tiền
Thẻ mastercard dùng để mua trực tuyến
khitamdao
TÍCH CỰC
6 năm
@tbdat11 à, cái này mình biết, lúc thanh toán xong xuôi thì mình khoá thẻ luôn, khi nào cần thì lại mở ra, còn lúc tài khoản không có tiền thì khỏi lo rồi
lucker88
TÍCH CỰC
6 năm
@tbdat11 Giải pháp rất đơn giản. 1) mở 2 tài khoản, chả mất gì cả. Hoặc 2) thanh toán xong khoá thẻ khi cần lại mở
@khitamdao Bác cho e hỏi chút. E đang có khoảng vậy bên ngân hàng khác liệu có mở được thẻ tín dụng bên BIDV nữa không nhỉ
khitamdao
TÍCH CỰC
6 năm
@ksxd_anhtuan mở đc bạn nhé, làm thẻ debit thì chỉ cần chứng minh thư thôi, thẻ tín dụng thì lằng nhằng lắm (ngân hàng nào cũng thế). bạn làm luôn cùng ngân hàng cho tiện quản lý
tan512
TÍCH CỰC
6 năm
Timo có giới hạn nhé, free chỉ áp dụng ở TP.HCM, Đà Nẳng, Hà Nội, Cần Thơ thôi nhé.
Starks
TÍCH CỰC
6 năm
Thẻ vn toàn bị ngân hàng bên mỹ chặn, chả giao dịch dc gì hết 😔
Starks
TÍCH CỰC
6 năm
@phukhanhhuba Có giới hạn đó bạn. Bạn vào mấy trang lớn trừ amazon ra, như best buy target walmart macys, quẹt đã đờ xong nó cancel order hết. Lý do đưa ra nó đổ tại ngân hàng mình, gọi ngân hàng mình nó bảo tại tụi đó. Link thẻ vào paypal thì nó bảo paypal từ việt nam kg chấp nhận luôn @@...
Nói chung thẻ VN hiện giờ vẫn chưa có tín dụng cao vậy thôi.
Raphael
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Starks mấy thằng đó nó giải thích thế thôi chứ thật ra nó đưa Việt Nam mình vào blacklist vì xài thẻ hack để mua đồ nhiều quá, không chỉ nó mà rất nhiều website thương mại khác nữa, lập tài khoản Paypal phải link với thẻ của người thân bên Mỹ chứ link với thẻ Việt Nam cũng bị tình trạng như bạn rất nhiều.
Tính ra thẻ Việt Nam chỉ dùng tốt nhất là khi thanh toán trên Ebay thông qua tài khoản Paypal và thằng Amazon
tin692
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Raphael Có nhiều lý do nhưng nó giải thích thẻ VN nhưng đặt hàng ship về US chỉ là qua loa thôi. Bên US nó nghi ngờ thẻ là thẻ ăn cắp, nhiều trường hợp bị cancel xuất phát từ địa chỉ mua hàng, hoặc địa chỉ gửi/nhận hàng (là cty dịch vụ chuyển phát chẳng hạn), hoặc thậm chí là tên người nhận (có code trong tên).
lionheart242
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Starks Thẻ citi của bạn bị sao ấy chứ mình xài thẻ citi, shinhan thanh toán mua hàng từ Mỹ (mấy trang ebay, amazon, best buy, các hãng trời trang...) ghi địa ship tới bạn mình ở Mỹ chưa bao h bị từ chối 😃
Mình chỉ muốn mở tài khoản ngân hàng thôi k cần thẻ thì có mất phí nhiều k
@Steve Rogers Không, 100k hoặc 50k thôi tùy ngân àng nhé bạn
tvhsg2006
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Rất nhiều NH mở TK mà không mở thẻ sẽ không mất phí, khi mở TK phải nộp vào ngay 50K hoặc 100K để đảm bảo số dư tối thiểu của TK theo qui định của NH, đừng nhầm lẫn với phí NH nhé. Điển hình như VCB: http://vcb.com.vn/Personal/Documents/Bieu phi KHCN. update 01042016.pdf
@tvhsg2006 Cảm ơn bạn, mình nói nhầm hihi
Starks
TÍCH CỰC
6 năm
@Steve Rogers Bạn qua timo kg tốn một đồng luôn nhé 😁
Lưu thẻ trên trình duyệt Chrome có an toàn không mọi người?
@bud's Ổn, chỉ lưu local thôi thì ok.
vuonyeu1234
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Chrome nó tự sync, làm sao lưu local được mà nếu lưu local thì vẫn đọc được nếu hdd không bị encruypt
@vuonyeu1234 vậy thì chấp nhận đánh đổi giữa sự tiện lợi và an toàn vậy 😁
@Duy Luân Không biết mọi người có giống trường hợp của mình hay không: lưu trên Chrome xong, mỗi lần thanh toán, nó hỏi autofill không, mình chọn OK thì nó charge của mình 1 USD (từ Google, chứ không phải từ web bán hàng). Thế là delete khỏi Chrome luôn 😔
@thanhdungnl Lạ , mình không bị miểu đó bao giờ.
Đang dùng thẻ debit Vietcombank Amex . Cảm thấy bất lợi nhiều mặt
Rút tiền khác NH ko dám rút vì phí quá cao
Ít điểm chấp nhận Amex
Cà thẻ chỉ có ký tên.
Vậy là phải làm thêm cái Napas
@haichin Chắc nhân viên tư vấn cùi, hoặc bạn nói không rõ ý định đó.
@Duy Luân Mình qua 2 chi nhánh khác nhau đều kêu chỉ dùng 1 tk cho cả atm lẫn visa. Thậm chí có chi nhánh còn nói anh có thẻ visa rồi cần gì làm thêm atm nữa.
@haichin Chắc chắn bro gặp phải nv cùi mía nên trả lời củ chuối, người ta mở thêm để làm gì thì kệ người ta, thắc mắc lên Phường ^_^. VCB cho mở nhiều acc (tài khoản ngân hàng) cho dù tài khoản đó có thẻ ATM hay không cần thẻ ATM (chỉ dùng để giao dịch giống như các cty dùng), còn thẻ Debit hay Credit thì chẳng liên quan gì đến việc mở acc cả. Bro nên ra thẳng hội sở để mở. Nơi đó nv chắc đỡ củ chuối hơn. Tôi hiện tại có 2 acc có thẻ ATM (dùng chung e-banking), 1 Master Credit, 1 Visa Debit, tất cả đều của VCB. Giờ muốn mở thêm 1 acc còn được.
@bimatrienganh Khốn cái em ở Huyện, em bảo nó làm thêm cái atm riêng tài khoản để tiện quản lý nó ko cho. Em bảo thế thôi em đi làm atm ngân hàng khác nó gật đầu ko chút tiếc nuối.
Combo 1 thẻ debit dùng thanh toán lặt vặt + 1 thẻ credit mua đồ hiệu và dùng khi đi nước ngoài, thế là đủ
bdd_98
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mọi người cho em hỏi cái? Khi mình mua trong appstore hay trong itunes thì có bị trừ phí không ạ? Nếu có thì trừ phí bao nhiêu ạ?
@bdd_98 Bạn phải cộng VAT 10% nữa bạn nhé
Agribank của mình rút cùng cây 1100 khác NG 3300 😃
@Fbiprohj đúng rồi, mình cũng dùng agri, phí vậy là hơi caoo_O
etanolk52
TÍCH CỰC
6 năm
@daot096 Sacombank mình thì 5 lần rút đầu tiên free, bất kể rút ở ATM nào
@etanolk52 Sau 5 lần thì thế nào. Chứ argi, ATM cùng ngân hàng cũng tính phí.
etanolk52
TÍCH CỰC
6 năm
@daot096 Sau 5 lần thì 3k / lần rút bác nhé, em thì mỗi tháng rút 2 lần là cùng 😃
@daot096 Hầu hết các ngân hàng đều thu phí rút tiền 1,1k (tại ATM của NH phát hành thẻ) và 3,3k (có NH thu 5,5k) tại ATM khác mà bạn. Cái này thu lâu rồi, mình nhớ là chắc cũng hơn 2 năm 😃
Saigonam
TÍCH CỰC
6 năm
Chuyển tiền từ visa sang debit dùng thanh toán online để chế rủi ro.
Mình muốn mở tk dùng để chuyển tiền khi mua nhà sắp tới thì mở tk nào ad ?
bachl0ngvjet
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kmtin Mở tài khoản cùng ngân hàng với người bán nhà bác nhé, khi đó sẽ rút ngắn được thời gian chờ chuyển tiền. Không đăng ký dịch vụ gì hết, chỉ đăng ký báo tk qua tin nhắn thôi.
trungctu
TÍCH CỰC
6 năm
VISA Citibank: tùy thẻ & chương trình, hoàn tiền cao nhất lên đến 5% nha bác chủ.
tin692
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trungctu Mình hỏi tài khoản banking account thôi, tài khoản ngân hàng làm debit card ấy chứ chưa nói tới credit card. Credit card hiện mình đang sử dụng của VIB thấy cũng đc, nhưng mà chắc chưa bằng citibank đc.
@trungctu thẻ Cash Back của city bank đúng ngon và lạ vì hiếm có ngân hàng nào hoàn tiền trực tiếp trên giao dịch như vậy, nhưng nó cũng quy định ngặc nghèo cũng không dễ ăn đâu bro. Nó quy định tối đa số tiền được hoàn mỗi tháng, và % được hoàn tùy loại giao dịch, nó tính cả rồi, nếu dễ ăn thì không khối người mở xong xài thời gian phải hủy thẻ.
trungctu
TÍCH CỰC
6 năm
@bimatrienganh Cashback 5% cho Y tế - Xăng - Bảo hiểm, 1% cho nhà hàng, thêm lai rai mấy cái kia thì mình gom chừng 4.5-5 triệu/năm, max là 7.2mio. Hồi xưa còn có thêm giáo dục, mà chắc lỗ quá nên cắt mất tiêu.
@trungctu thêm cái max 1 tháng hoàn 600k dù có xài bao nhiêu đi nữa, cà bảo hiểm 15-20-25 chai cũng chỉ hoàn max 600k của tháng đó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019