Mua máy ảnh nào với khoản ngân sách 5 - 10 triệu?

tuanlionsg
29/1/2015 17:6Phản hồi: 269
269 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

giữa a6000 và x-e2 thì sao hả mấy bác, đang phân vân 2 em này quá
Canon có con EOS 100D giá 9tr5 nhỏ gọn như Mirrorles, chụp đẹp lại không thấy giới thiệu, potay.
Với bằng ấy tiền thì A6000 không cần phải suy nghĩ nữa rồi, công nghệ mới lại nhỏ gọn, AF thì bá đạo kinh hoàng luôn.....😁 XE-2 công nghệ cũ rồi nhưng kiểu dáng đẹp hoài cổ ( ước gì A6000 giống vậy, màu đỏ Fuji rất đặc biệt, nói chung là tùy sở thích :D
DSLR thì quên nhỏ gọn đi bác, nó nhỏ hơn 700D chút ít nhưng còn to hơn MRL rất nhiều, đừng mơ nhét túi áo túi quần :D Đã nhỏ thì nhỏ hẳn, to to hẳn chứ to lỡ cỡ mà cắt mất bao nhiêu tính năng....
lxh1290
TÍCH CỰC
9 năm
ko biết tầm giờ mua máy 500D sx năm 2009 còn dùng ok ko nhỉ
yeuemmai135y
ĐẠI BÀNG
9 năm
nếu em có ngân sách 10 triệu, em sẽ cho mẹ 9 triệu, còn 1 triệu em mua sony c902 cũ, em xin hết
mrle01
TÍCH CỰC
9 năm
mình cũng mới mua nikon d7000 dưới 10t 😃
unborn20xx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mrle01 bác mua ở đâu vậy? hàng cũ hả bác
mrle01
TÍCH CỰC
9 năm
@unborn20xx hàng mới 100%
625 shot chụp demo. giá 10t6 thôi bạn. ở sài gòn ạ
Sao không thấy con DSLR nào trong tầm 5tr 😔 chắc phải mua máy 2nd thôi ^_^
Em không có tiền mua máy ảnh nên dùng cái ống kính Sony rẻ tiền thôi ạ! 😁 10941002_779853508737164_8486298316356605572_n.jpg
bb_72
TÍCH CỰC
9 năm
@Moto 360 cơ mà Lens lạ gắn vào giữa thân máy chứ không phải camera : ✌️eek:
allin0n3
TÍCH CỰC
9 năm
compact cao cấp chất lượng ngon dưới 10tr em thấy còn Panasonic LX7 với Sony RX100 sao ko thấy bác chủ đề cập đến nhỉ ;);)
kietbull
TÍCH CỰC
9 năm
Anh em có thể cho mình biết điểm mạnh và điểm yếu của Kit Nikon 18-55mm VR II
Rất thích nhưng em rất tiếc, với đồng lương nhân viên như em thì 8-9tr là khó khăn lắm. Cố gắng xem các anh em up cho đỡ thèm. :p
thtechnology
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình mới tậu một con Fuji X10 cũ. Giá tàm 6tr thôi. Lúc đi mua, mới cầm trong tay là đã thấy một sự rung động mạnh mẽ. Ngày còn bé_lớp 4,5 thôi. Buổi sáng đi học thêm về, phải đi bộ qua các con phố Nguyễn Huệ, Huỳnh thúc Kháng, Lê công Kiều... bước qua các tủ kính bán máy chụp ảnh cô khi đó thật sự là đi không nổi. Giờ thấy X10 quả thật bao nhiêu kỷ niệm ùa về. Con này mua đi du lịch là ok rồi, chất lượng ảnh thua RX100 chỉ một ít nhưng ngoại hình ngon hơn nhiều. Mỗi lần cầm máy lên chụp là cả một sự thích thú, một niềm vui.
Nhiều con để lựa chọn quá, nhưng em phân vân giữa Canon EOS 1200D với Fujifilm X-A1 ko biết nên dùng con nào tốt hơn?
Một phiếu cho Sony A5000
zozizai
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao không đề cập pentax hả MOD ?
hoatinhyeu
TÍCH CỰC
9 năm
@zozizai Vì Khánh Long ko bán Pentax chứ sao. Đối với người mới chơi và ngân sách hạn hẹp thì Pentax là một lựa chọn rất tốt. Cùng 1 tầm giá chắc chắn máy Pentax sẽ có nhiều tính năng hơn 1 máy Ni, Ca mà chất lượng ảnh ko hề thua kém, thậm chí nhỉnh hơn ở một số trường hợp. Điểm yếu nhất của máy Pentax là lấy nét ko nhanh bằng Ca, Ni. Bù lại máy Pentax nào cũng có chống rung trong body, hỗ trợ đo sáng với lens MF, nhiều máy có body chống chịu thời tiết, v.v...
Đang me con Canon 700D nhưng chờ thưởng tết đã
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
nếu các bác chỉ thích mua cho có thì khuyên nên mua compact thôi
còn mua DSLR về chỉ vì thấy ng ta làm mình cũng đua theo vài bữa là nản...lên mạng thấy có mấy ông bán máy sau vài tháng
còn về phần MRL....loại này có vẻ an toàn...vì nó gọn nhẹ cỡ compact và vẫn thay được ống kính, nhưng gắn ống kính vào thì ko còn gọn nữa nhưng cũng ko đến nỗi nặng...nếu chán thay lens rồi thì gắn cái lens kit và coi nó như compact cũng dc

tùy vài sở thích mỗi người...có người cầm DSLR vì nó chắc tay và lens phong phú ( ko nói đến người kiếm tiền bằng nghề vì buộc phải dùng DSLR rồi ), còn có người lại xấu hổ khi cầm cái máy DSLR to to ra đường nên người ta mua compact hoặc MRL
G16 hơn G15 với Chip Xử lý mới và có hỗ trợ Wifi. Nếu vương tầm G16 không được thì có thể lùi 1 bước là G15 vẫn tốt nhé bạn! Nói chung dòng Gxx của Canon khi chụp hình sẽ tái như thịt bò. Nhưng nếu bạn chịu khó Cân bằng trắng trong từng môi trường ánh sáng chụp thì sẽ đem đến kết quả bất ngờ với dòng G. Một ưu điểm nữa là trước khi bước vào DSLR thì bạn nên chơi một con compact G seri vì nó có tất cả các thứ Manual để bạn làm quen và lắm lúc bạn sẽ lại thấy manual trên con compact thật là thú vị!! Để "an toàn trên xa lộ", bạn nên chuyển sang RAW để có thể can thiệp sau vào hậu kỳ. Bảo đảm hình ảnh dù chụp trên compact hay DSRL hay gì gì đó thì kết quả cả ngày trời tách tách của mình sẽ không hoài công ^_^
1 phiếu cho sony
bác có thể cung cấp đầy đủ hơn thông tin và phụ kiện kèm theo của máy canon600D không ạ.em tính mua nhưng k biết mua ở đâu giá rẻ ầ lại chế độ bảo hành tốt.
thask bác!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019