[Nghiên cứu] Chạy bộ 1 giờ tăng 7 giờ tuổi thọ, tổng cộng kéo dài thêm 3 năm cuộc đời

ND Minh Đức
14/4/2017 18:58Phản hồi: 93
[Nghiên cứu] Chạy bộ 1 giờ tăng 7 giờ tuổi thọ, tổng cộng kéo dài thêm 3 năm cuộc đời
Chạy bộ là cách tập thể thao hiệu quả nhất và cứ 1 giờ chạy, tuổi thọ con người sẽ được tăng lên 7 giờ. Đó là kết luận của nghiên cứu vừa công bố dựa trên khảo sát hàng loạt dữ liệu thu được trên lượng lớn tình nguyện viên. Kết quả cho thấy so với những người không chạy bộ, người chạy có xu hướng sống được thêm tới khoảng 3 năm tuổi thọ, kể cả khi họ chạy chậm, chạy không thường xuyên và loại trừ các yếu tố hút thuốc uống rượu hoặc thức đêm và những lợi ích này là chưa từng được phát hiện ở những môn thể thao khác.

Cách đây 3 năm, một nhóm các nhà nghiên cứu đã tiến hành hàng loạt các khảo sát, thử nghiệm trên nhiều tình nguyện viên về tình hình sức khỏe lẫn thói quen luyện tập thể thao của họ. Kết quả phân tích cho thấy chạy bộ mỗi ngày ít nhất là 5 phút sẽ có thể giúp tăng cường tuổi thọ. Sau khi nghiên cứu lần đó được công bố, nhiều nhà nghiên cứu khác trong giới khoa học đã đặt ra nhiều câu hỏi xoay quanh kết quả đầy bất ngờ này.

Duck-chul Lee, giáo sư vận động học tại Đại học bang Iowa, đồng tác giả của nghiên cứu cho biết đã có rất nhiều câu hỏi được đặt ra, chẳng hạn như liệu đi bộ có thể mang lại lợi ích trong việc giảm nguy cơ tử vong như chạy hay không. Có người lại hỏi rằng liệu chạy bộ với cường độ quá cao thì có trở nên phản tác dụng và thậm chí là giảm tuổi thọ? Có người lại thắc mắc rằng bản chất trong việc kéo dài tuổi thọ của chạy bộ là gì và phải tập luyện thế nào mới có thể đạt được tác dụng như thế?

Trong nghiên vừa công bố trên tạp chí Progress in Cardiovascular Disease, giáo sư Lee cùng các đồng nghiệp đã tìm cách giải đáp tất cả những câu hỏi trên, phát triển nghiên cứu 3 năm trước. Bằng cách phân tích thêm nhiều dữ liệu hơn lấy từ các nghiên cứu khác, các nhà nghiên cứu hy vọng rằng có thể làm rõ mối quan hệ mật thiết giữa việc chạy bộ tới tuổi thọ con người.

Kết quả phân tích dữ liệu cho thấy: chạy bộ, dù tính theo phương diện tốc độ hay quãng đường chạy được, đều giúp giảm nguy cơ chết sớm tới 40%. Điều này vẫn đúng khi các nhà khoa học tính tới tác động của hút thuốc, uống rượu hoặc các vấn đề sức khỏe của người chạy như cao huyết áp hoặc béo phì. Tiếp đến, các nhà khoa học còn phát hiện rằng những tình nguyện viên không chạy bộ trong các nghiên cứu trước đây, nếu sau đó hình thành thói quen chạy bộ thì tỷ lệ tử vong sẽ giảm 16%, đồng thời nguy cơ đau tim gây tử vong cũng giảm đi 25%.

Thú vị hơn, các nhà nghiên cứu còn ước tính được rằng mỗi giờ chạy bộ sẽ mang về cho người chạy thêm nhiều giờ tuổi thọ. Trong nghiên cứu trước đây, thời gian chạy bộ trung bình của một người là khoảng 2 giờ mỗi tuần và dựa theo đó, các nhà nghiên cứu ước tính rằng một người chạy bộ thông thường có thể sẽ dành ra tổng cộng 6 tháng chạy bộ trong 40 năm và điều này sẽ giúp họ tăng từ 2,8 tới 3,2 năm tuổi thọ. Đồng thời trong một số điều kiện cụ thể, một giờ chạy bộ sẽ có thể kéo dài tuổi thọ ước tính ra thêm 7 giờ.

“Tất nhiên, lượng tuổi thọ được kéo dài này không phải là mãi mãi.” Giáo sư Lee cho biết kỳ thực việc chạy bộ không giúp người ta bất tử nhưng nghiên cứu chỉ ra rằng tuổi thọ có thể được tăng thêm 3 năm. Đáng chú ý hơn, việc chạy bộ trong thời gian dài, cường độ cao hoặc quãng đường dài không làm phản tác dụng kéo dài tuổi thọ. Theo nhóm nghiên cứu, tác dụng kéo dài tuổi thọ sẽ hiệu quả nhất khi chạy 4 giờ mỗi tuần.

Nhóm nghiên cứu khẳng định rằng mặc dù các biện pháp tập luyện khác cũng có lợi ích đối với tuổi thọ nhưng không thể đạt cấp độ như chạy bộ. Các bộ môn như đi bộ, đạp xe,… nếu đòi hỏi lượng thể lực tương đương chạy bộ về cơ bản sẽ có thể làm giảm nguy cơ chết sớm khoảng 12%. GIáo sư Lee thừa nhận rằng hiện vẫn chưa rõ tại sao chạy bộ lại có thể giúp tăng cường đáng kể tuổi thọ con người. Tuy nhiên, ông cho rằng có thể chạy bộ sẽ giúp chống lại nhiều nguy cơ sức khỏe thường gặp ở tuổi trung niên như cao huyết áp, mỡ thừa,…

Dù vậy, giáo sư Lee nhấn mạnh rằng nghiên cứu lần này đã chứng minh được rằng những người chạy có xu hướng sống lâu hơn, tuy nhiên, không phải chạy bộ sẽ trực tiếp mang lại tuổi thọ. Những người chạy bộ thường sẽ có cuộc sống lành mạnh hơn và lối sống của họ có thể đóng vai trò không nhỏ trong việc giảm tỷ lệ tử vong. Tất nhiên, dù sau đi nữa, giáo sư Lee khẳng định rằng hãy cứ chạy bộ và sống tốt, một vài năm sẽ được thêm vào tuổi thọ của bạn.

Tham khảo Nyt
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

15 năm cắm mặt trên đường chạy để đổi 3 năm kéo dài, Ok fine!
Dihluan
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Airblade14 bác không hiểu rồi. giả sử chế độ mặc định đến lúc bác 60 tuổi bác bị xe đâm và chết . nghiên cứu này chỉ ra nếu bác đã chạy tiêu chuẩn theo các nhà nghiên cứu thì ngay lúc đó bác sẽ hồi sinh và sống thêm 3 năm nữa
@Airblade14 Mình thấy chạy rất thư giãn, nên không vấn đề gì với 15 năm kia. Thà đổi 15 năm cắm mặt chạy để sống lâu hơn kẻ thù 3 năm thì có chịu không😆. Ông nam ổng đùa thôi mà bị diss quá trời diss 😃)
@Airblade14 Thay vì một ngày chạy 1h thì cứ 2 ngày, Thớt nên Phịt Vợ/bạn gái được 1h thì tuổi thọ sẽ tăng nhiều hơn nếu dám cãi lời Vợ/bạn gái 🙏🏻
demax
TÍCH CỰC
6 tháng
@hientranxxx Sống được bao nhiêu tuổi đâu quan trọng. Quan trọng là người chạy bộ thì cơ thể họ khỏe mạnh trong những năm họ sống. Đi lên cầu thang không bị thở phì phò, ... đóng gạch, xúc than thấy nó nhẹ nhàng như không.
A.R.R.O.W
TÍCH CỰC
7 năm
Mình sẽ chạy 8h/ngày và trở nên bất tử. =))
@A.R.R.O.W 4h ngày đủ bất tử rồi bận, bạn muốn tu tiên thì chạy hơn
@A.R.R.O.W LOL, sống chết do số. Cứ chạy mà kéo dài tuổi thọ được 3 năm cho một giờ chạy, thì chắc các vận động viên chẳng có ai chết. 🤣
Demah
CAO CẤP
6 tháng
@Avatarinternet 😆 Khái niệm tuổi thọ với khái niệm tuổi còn không phân biệt được mà lên chém như gió
@Demah LOL. Còn bạn có đọc kỹ ko ?
Mod nói là nghiên cứu chạy 1h kéo dài đc 7h tuổi thọ kìa, tổng cộng đc 3 năm kéo dài tuổi thọ. Theo tôi thì phải nói chính xác là: Tăng thêm khả năng sống đc thêm 3 năm.
Chứ ở đó mà Phân Biệt Tuổi Thọ Và Tuổi ?
Vậy tôi hỏi bạn, bạn có phân biệt đc Đọc và Đọc Hiểu câu của tôi nói ko ?
caohanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thế thì mình sẽ cố gắng cho con theo bộ môn điền kinh để sống thọ
mấy bạn nào bị sida,ung thư giai đoạn cuối thì chạy ngay đi,mỗi ngày chạy 4h thì đảm bảo bất tử 😁
minoan
CAO CẤP
7 năm
chạy thôi
knightoforma
ĐẠI BÀNG
7 năm
cả tuần mình chạy dc có 3km trong vòng độ 15' 😔
Hy vọng phong trào chạy bộ sẽ mạnh hơn , phần đông là trung niên, thanh niên không nhiều ( còn trẻ, khoẻ chưa quan tâm)
caphe17
TÍCH CỰC
7 năm
Đọc tin xong cứ ngỡ sắp chết mà tập chạy bộ là sống đc thêm 3 năm nữa. =)))))
Tg tg 1 con đường sạch sẽ, đầy bóng mát, khí hậu mát mẻ, đi bộ tới cty và về 10km. Triệu like.
Em yếu lắm, chạy quanh hồ tây được có 2/3 quãng đường đã mệt rồi. Giờ còn ốm nữa. Chán vl.
demax
TÍCH CỰC
6 tháng
@Mr Fahrenheit Cũng được 10k là hơn khối người rồi. Bạn chạy chậm lại là chạy được 1 vòng hồ đấy. Cố chạy đều đặn là lên chân nhanh ngay.
Chạy bộ hàng ngày và dùng Note 7 nghe nhạc...tuổi thọ dự là sẽ bị giảm. Ơn giời là Note 7 đã bị cấm 😁
mình nhớ có 1 bài "đánh cầu lông tăng 45% tuổi thọ" còn chạy bộ thì ko nhiều!
sao giờ có vẻ lộn xộn nhỉ
Ngồi gõ đc vài chữ thế này là đã mất đứt mấy phút cuộc đời rồi . Haizzzzzz
nmplela
ĐẠI BÀNG
7 năm
Khi đọc song tin này Tôi quyết định không bao giờ chạy đi mua đồ lặt vặt linh tinh cho mụ vợ nữa.
làm thế hóa ra tôi phải ở với mụ thêm 3 Năm nữa ư. " never " .....
Rockie
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nmplela nghiên cứu cũng thấy nam độc thân chết sớm đó, vợ bạn mà chết sớm thì bạn cũng không thọ
@nmplela Thanh niên tỉnh và đẹp zai nhất của thớt
Mấy món khác thì sao? Tập gym, bơi, đánh tennis...?
Bây giờ tìm đc chỗ chạy bộ cũng khó, nhất là ở thành phố. Chỉ có cách chạy quanh công viên hoặc chung cư.
lucker88
TÍCH CỰC
7 năm
@LRA Thực ra tập thể thao thì môn nào cũng có lợi hết
31101992
ĐẠI BÀNG
7 năm
@LRA Phòng Gym có máy chạy nhé bác!
mtv175
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chạy ở Nước ngoài thì tăng chứ ở VN thì tăng nguy cơ ung thư phổi và tử vong cao hơn 😁 :D
Hidro cyanua
ĐẠI BÀNG
7 năm
3 năm bể khổ, quay đầu là bờ 😁
500AE
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ngẫm và nghĩ thì cũng không thấy đúng lắm. Con ngựa chạy nhanh như vậy sao tuổi thọ nó lại kém con rùa bò chậm chạp tới hàng 100 lần thế nhỉ ! Các vận động viên điền kinh chạy nhiều như vậy có ai thọ đến 100 tuổi đâu. Tuổi thọ con người nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm đấy ạ, nào là nòi giống, môi trường, ăn uống, làm việc, nghỉ ngơi, tinh thần...Còn tập thể dục thì cũng tốt đấy, nhưng nó nhẹ nhàng vừa phải có lẽ tốt hơn, bởi lẽ người tập thể dục nhiều (như điền kinh, tập thể hình) thì cũng như lao động cực nhọc vậy, chúng ép các bộ phận trên cơ thể phải hoạt động ở cường độ cao. Cái gì hoạt động nhiều hơn bình thường cũng mau hỏng đó là qui luật. Biết sao nói vậy xin đừng ném đá.
@500AE Chuẩn rồi bạn! Cái gì làm việc quá bình thường thì sẽ nhanh hỏng. 😃
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
7 năm
@500AE Bài nó bảo chạy cỡ nào thì chạy, buff hết cỡ chỉ có 3 năm thôi. Mà việc qua 90 tuôỉ đã ít người làm đc thì mấy thằng chạy bộ mrathon của bạn cao lắm 93 tuổi thôi =)) Cơ mà bài còn ko nói rằng ko chỉ kéo dài thêm 3 năm (việc méo cần thiết lắm) nhưng những năm sau khi chạy bộ bạn sẽ trâu bò hơn, khỏe hơn (cái này mới quan trọng) chứ 3 năm đó đi khoe con nít thì đc =))

PS: cơ mà việc 1 tuần chạy 2h là ko hề dễ, mình đi làm thì nếu so tỉ lệ, chắc mình cũng siêng năng "nhất" so với 50 thằng khác trong cty ... mà việc chạy đc 2h/tuần còn ko nổi nữa đây =)) khó thêm 3 năm quá mấy mẹ ơi
@500AE Con người ai đi so với con ngựa? Dù cùng là con người đi nữa nhưng mỗi cơ thể khác nhau, gen khác nhau sẽ có thể chất và tuổi thọ khác nhau.

Kết quả của luyện tập chỉ có thể là thước đo cho chính cơ thể bạn chứ ko thể so với ng khác. Bạn thấy ng ta vẫn theo dõi sức khỏe, cân nặng trước và sau tập luyện. Chứ ko ai tập xong lấy cân nặng của thằng khác xem cơ thể mình có tiến bộ ko 😆

Túm lại thì cùng 1 cơ thể thì có tập luyện sức khỏe sẽ tốt hơn so với ko, chứ so với thằng khác có khi nó búng cái bạn vẫn ngã, hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019