Trên tay sạc nam châm MagGo của người Việt: có Lightning, micro-USB, USB-C

Didu
3/6/2016 5:2Phản hồi: 141
Trên tay sạc nam châm MagGo của người Việt: có Lightning, micro-USB, USB-C
Vài ngày trước mình có viết một bài viết về dự án MagGo đang được gây quỹ trên Indiegogo của một start-up Việt và bây giờ thì mình đã mượn được một nguyên mẫu để trên tay cho anh em. Nguyên mẫu này về cơ bản sẽ giống với sản phẩm bán ra chính thức trong trường hợp họ gây quỹ thành công. Những khác biệt chủ yếu là làm cho sản phẩm trau chuốt hơn, mỏng hơn, hoàn thiện tốt hơn phần chân kết nối và cơ cấu nam châm.

Khi mà mình viết bài về MagGo thì rất nhiều bạn đã đề cập rằng đây là trọn bộ dây sạc, adapter sạc nam châm dành cho các thiết bị di động nhưng thực tế thì không phải như vậy. MagGo thực chất chỉ là adapter giữa máy của các bạn và dây cáp để sạc hoặc đồng bộ dữ liệu. Nếu anh em nào đang dùng MacBook thì sẽ biết cơ chế nam châm này, cổng sạc khi đặt gần sát sẽ được hit chặt vào và khi muốn gỡ ra chỉ việc bẻ nhẹ, tương tự như MagSafe.

MagGo được thiết kế hình oval khá to nếu so với dây sạc Lightning của Apple. Ngoài adapter hỗ trợ Lightning thì MagGo còn có hai phiên bản khác hỗ trợ cổng sạc micro-USB và cả USB-C sẽ dần trở nên phổ biến trong tương lai gần. Một đầu của MagGo sẽ gắn cố định với dây sạc - ở đây là dây Lightning - và đầu còn lại sẽ gắn cố định vào máy iPhone để mỗi khi sử dụng chúng ta chỉ việc đưa hai cái đầu này lại gần, nam châm sẽ hit chặt. MagGo được thiết kế hình oval to để tăng tiết diện, khi đó nam châm sẽ hit chặt hơn và không bị lỏng trong quá trình sạc. Vỏ ngoài của adapter này làm bằng kim loại, chưa rõ là trên phiên bản chính thức nó sẽ được hoàn thiện như nào, có thể là được sơn màu trắng và đen như một anh trong dự án chia sẻ với mình. Khi sản phẩm chính thức ra mắt thì nó vẫn có kiểu dáng như vậy, chỉ là được làm mỏng đi mà thôi.

Ở trên MagGo có đèn báo khá tiện lợi, điều mà một vài sản phẩm tương tự không có. Đèn báo này khi không sạc hoặc sạc đầy sẽ là màu xanh còn khi đang sạc sẽ là màu da cam. Chúng ta không cần bật màn hình máy lên mà vẫn biết máy đã được sạc đầy hay chưa thông qua đèn báo này. Phần gắn vào cổng Lightning trên iPhone được thiết kế khá gọn và theo quy chuẩn của Apple để vẫn dùng vừa với các loại case trên thị trường. Phần đầu nối này sẽ lồi ra khoảng 2mm nhưng nó không gây khó chịu nhiều lắm, mình có thử để trong bao da thì vẫn ổn.

Hiện tại thì MagGo chưa được cấp chứng chỉ MFi, một chứng chỉ của Apple đưa ra dành cho các công ty thứ 3 làm phụ kiện cho iDevices, nhưng khi sản xuất thương mại thì chắc chắn sẽ có. Khi đã đạt chứng chỉ MFi này rồi thì bạn hoàn toàn không phải lo về tính tương thích của phụ kiện với iPhone, đồng nghĩa chúng ta hoàn toàn có thể dùng nó đồng bộ dữ liệu với iTunes. Theo dự kiến, nếu dự án này gây quỹ thành công thì sản phẩm thương mại sẽ xuất hiện vào khoảng cuối quý 3 năm nay. Mình sẽ tiếp tục theo dõi, khi nào có sản phẩm chính thức sẽ tiếp tục giới thiệu tới anh em. Chi tiết về dự án trên Indiegogo xem thêm tại đây.

DSC_8379.jpg DSC_8380.jpg DSC_8383.jpg DSC_8385.jpg DSC_8386.jpg DSC_8388.jpg DSC_8389.jpg DSC_8393.jpg DSC_8394.jpg DSC_8396.jpg DSC_8398.jpg DSC_8399.jpg DSC_8400.jpg DSC_8402.jpg DSC_8406.jpg DSC_8407.jpg DSC_8410.jpg
141 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ráng mỏng tí nữa ở phần gắn vào điện thoại đi. Còn cục hít vào to như vậy cũng không sao, dễ tìm dễ cầm lại có đèn.
nguyenti3
TÍCH CỰC
8 năm
@mrsugarvn Cũng nghĩ như bác. Nhưng khi vào thực tế thì...nhỏ quá, mỏng quá, khít quá đến lúc gỡ ra gỡ ko được ạ. Chứ e thì e yêu "mỏng, khít" hihi
hơi bự nhể , còn đây là của tàu 😁
nguyenti3
TÍCH CỰC
8 năm
@mimosa1805 Cái này người ta chỉ làm doc gắn vào iphone chứ có làm cáp luôn đâu, cáp thì sử dụng cáp cũ của mình mà. Đâu liên quan đến cái sạc nam châm này, nó giống như vật truyền dẫn điện thôi mà.
@transyhongvn của tầu trông nam châm hít hơi yếu
lionel
ĐẠI BÀNG
8 năm
@alihung đúng là làm luôn cả cáp như bạn nói. nhưng ý tưởng này không phải là mới. cũng như giá của các bạn việt nam cao hơn.
Cái này mai mốt bán ra chắc lấy slogan: Hít đi hít đi đừng ngại ngùng quá. He he
Klq,nhưng iPhone vẫn là chiếc điện thoại thiết kế đẹp, tinh tế và đẳng cấp.

Còn sạc, ko quan tâm lắm. Dùng sạc theo máy cho an tâm.
@Trịnh Đình Quang Anh:rolleyes:
NháyLoneLy
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Trịnh Đình Quang Anh Có phải bác là người thích phong cách "Hoài Cổ" 😁
Trung :)
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Trịnh Đình Quang Anh Vâng, bác ko nói thì cũng có ai phản đối đâu :v
RIM
CAO CẤP
8 năm
Thực sự thì em này có khác gì mấy chiếc của Tung của bán đầy rẫy ngoài thị trường không?
@RIM Có MFi
cục hít to như vậy lại gắn sát máy thì xài ốp là chịu chết
Cầm iP nhìn cứ ai ái kiểu gì ấy nhở
hungkienpham
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hoang_HaoMinh Người ta mạnh mẽ thì dùng ip cho nó dung hoà còn cụ nào ai ái quá thì đừng dùng kẻo lại ái quá.
@Didu ý nó là đẹp quá nó muốn nói quò ái nị mà ko có tiền mua nên nói ko thành câu
@Hoang_HaoMinh Đúng là nó í í thiệt !o_O
@xuanlong1966 Vâng em thấy nó cứ ai ái
Haizzz, bữa điện thoại iphone 5s của bà xã đang sạc mà có người gọi tới, mình nghe máy giúp
Vừa đưa lên tai thì bị điện rò giật một phát hết hồn
Sạc cáp xin bóc máy luôn mà còn vậy, dùng mấy cái này sao an toàn được 😔
@ger'sKing Mua trực tiếp bên Singpore đó bạn, tự tay khui seal tại store
Nó đang sạc, dùng ốp lưng nên dòng điện rò ko ra ngoài, đưa lên chạm tai mới dẫn dòng điện xuống đất, nguyên lý dòng điện là vậy
@mr.kavil Thôi đổi qua samsung đi bác. Cuối năm nay e cũng chuyển sang dùng note xem thế nào 😃
@ger'sKing Bà xã xài iPhone cho ổn bác ơi, phụ nữ ko cần j nhiều, chỉ cần ổn định, lướt web, facebook và chụp hình, nghe gọi nhắn tin thôi, iPhone là hợp lý nhất 😃
Còn mình thì xài android từ đó giờ, Sony, LG hay Samsung gì cũng xài hết, kaka
Đang đợi con note 6 ra sao, đang xài con S6 edge cũng khá ổn
Còn S6 edge có hỗ trợ sạc nhanh với sạc ko dây nên mấy vụ này ko lo lắm, hehe
@mr.kavil Chuyển sang android thì e cũng tiếc cái ios với đống app của em lắm. Nhưng không phủ nhận dc android bây giờ cũng rất tốt chứ không như vài năm trước e dùng thấy ớn lắm.
DTCCOM
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chất lg tốt và giá hợp lý thì ủng hộ hàng nội địa luôn.
ntth1978vn
ĐẠI BÀNG
8 năm
HOCO có rồi mà thấy bán khoảng 220 nghìn/ sợi !
MeowMunĐen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ntson của bạn đây: http://oplungiphone.net/san-pham/cap-hit-nam-cham-hoco-upl23
kellychan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ntson đây lên GG nhìu lắm
https://www.sendo.vn/san-pham/cap-sac-tu-hoco-lightning-3153936/
ntth1978vn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ntson bac google "linhkiendoc" => chiemtai bán quá trời đồ phụ kiện linh kiện!
ntth1978vn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ntson bác google linhkiendoc => chiemtai đó bác
ntson
TÍCH CỰC
8 năm
#3 tuyệt vời. Bác có biết chỗ bán không
Giá chát quá có loại nào re hơn không các bác?
@kiniti Gắn tầm bậy tằm bạ gãy lọi chìa . hư hỏng còn quá cha .
bình thường rớt cái trầy thôi. cái này rót phải đi thai vỏ , thay đầu
Cũng tiện. Nhưng phải thêm 1 cục thò ra ở đuôi lại thấy ko thích lắm. Giá mà Apple tích hợp thẳng vào máy nhỉ ^^
neoline
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vậy khi ip7 ra ko có cổng âm thanh 3.5mm mà chuyển luôn vào cổng lightning này luôn thì lúc đó bất tiện nhỉ. Cũng rút ra rút vào như thường.
Có hỗ trợ sạc nhanh bình thường không nhỉ?
vitdiesel
ĐẠI BÀNG
8 năm
loại này thiết kế dành cho Iphone có thêm case dày ... phần đuôi thòi ra không đáng kể
haind.lmp111
ĐẠI BÀNG
8 năm
rất ủng hộ nhưng nhìn chưa hoàn thiện lắm nhỉ :-s màu sắc có vẻ dễ xước

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019