Apple Vision Pro hoạt động với Mac như thế nào?

Anh Tú.
8/6/2023 21:40Phản hồi: 28
Apple Vision Pro hoạt động với Mac như thế nào?
Trong những ngày qua, giới công nghệ vẫn đang xôn xao về chiếc kính thực tế tăng cường Apple Vision Pro được giới thiệu bởi AppleWWDC23. Chỉ với chiếc kính này, anh em có thể làm được rất nhiều thứ từ giải trí đến làm việc với một trải nghiệm khác hoàn toàn so với trước đây. Trong buổi giới thiệu này, có một đoạn Apple cũng trình diễn tính năng sử dụng chung với Mac mà có nhiều anh em thắc mắc rằng nó sẽ hoạt động với Mac như thế nào, trong bài viết này mình sẽ nói rõ hơn dựa trên những thông tin hiện tại mình có được.

Vision Pro đóng vai trò như một “màn hình riêng tư”

Apple Vision Pro là một thiết bị phần cứng có thể hoạt động hoàn toàn độc lập mà không cần kết nối với bất kỳ thiết bị nào khác như iPhone, iPad hay Mac. Tuy nhiên, theo những gì Apple đã trình diễn thì nó vẫn có thể giao tiếp được với các thiết bị khác của Apple để phục vụ cho nhu cầu “hard core” hơn. Ví dụ, Vision Pro có thể kết nối với máy Mac và bản thân nó sẽ đóng vai trò như một chiếc màn hình rời, Apple xem nó là một private display, tạm dịch là một chiếc màn hình riêng tư cho phép anh em sử dụng cho các tác vụ khác nhau mà không sợ người khác nhìn thấy mình đang làm gì. Về cơ bản, nó vẫn sẽ hoạt động như một chiếc màn hình ngoài, anh em có thể truy cập những ứng dụng mà anh em đã có sẵn trên Mac và làm việc với nó một cách riêng tư hơn.

Apple-vision-pro-hoat-dong-voi-mac-nhu-the-nao-tinhte-tuanhtran-2.jpg

Ngoài ra, Apple nói với visionOS người dùng sẽ được trải nghiệm giao diện ba chiều giúp việc sử dụng màn hình ngoài của anh em trở nên mới mẻ hơn, họ cũng gọi nó là một tính năng giúp anh em thoát ra khỏi “giới hạn” của một chiếc màn hình ngoài thông thường. Với visionOS thì anh em sẽ được trải nghiệm đa nhiệm theo một cách hoàn toàn mới thay vì cách sử dụng đa nhiệm truyền thông như trước đây. Về phương thức kết nối, có thể Mac và Vision Pro sẽ được kết nối với nhau thông qua Screen Mirroring hoặc Apple AirPlay, những tính năng này trước giờ theo mình trải nghiệm thì nó vẫn luôn cho trải nghiệm khá tốt và ít thấy các tình huống giật, lag.

Hỗ trợ các phụ kiện không dây

Apple có nói là nó cũng sẽ hỗ trợ Magic Keyboard, Magic Trackpad và Magic Mouse thông qua kết nối không dây, không chỉ phụ kiện Apple mà anh em cũng có thể kết nối được với những phụ kiện khác bên thứ 3 thông qua Bluetooth. Điều này cũng dễ hiểu thôi nhưng mà mình cũng có một thắc mắc là nếu trường hợp muốn dùng với những phụ kiện có dây thì sao, mình nghĩ có thể trong tương lai Apple sẽ có một phụ kiện connector để hỗ trợ việc này, không chỉ nâng cao trải nghiệm người dùng mà còn giúp Apple có thêm doanh thu mảng phụ kiện nữa.

Apple-vision-pro-hoat-dong-voi-mac-nhu-the-nao-tinhte-tuanhtran-1.jpg

Khi xem WWDC23, thì mình cũng thấy một đoạn họ có trình diễn về bàn phím ảo, đoạn đó ngắn thôi nhưng đến giờ mình vẫn đang tò mò cái bàn phím đó sẽ hoạt động ra sao, nếu có thông tin gì thêm thì mình sẽ làm bài chia sẻ và gửi tới anh em.

Apple-vision-pro-hoat-dong-voi-mac-nhu-the-nao-tinhte-tuanhtran.jpg

Hiện tại vẫn chưa có một thông tin nào về việc máy tính Windows hoặc hệ điều hành khác có thể dùng với Vision Pro nhưng mình đoán là khả năng vụ này cũng sẽ không diễn ra. Vision Pro sẽ được ra mắt vào đầu năm 2024, cho nên anh em cần chờ đợi thêm để biết chi tiết hơn về cách hoạt động của nó như một màn hình thay thế cho Mac. Giá bán của tai nghe Vision Pro khởi điểm từ 3.499 đô la. Câu hỏi được đặt ra là ai sẽ mua nó? Người cần làm việc thật sự thì có mua nó không?

Các sản phẩm Apple ra mắt tại WWDC23

Tham khảo: Apple Newsroom
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Còn cả năm nữa mới bán ra thì cứ chờ tới đó xem thế nào
Trước mắt thì thấy k ngon hơn mấy kính khác là mấy, nội dung gạn chế, pin yếu sl, giá mắc.
@Dragao_ct92 chờ xem Sam copy được gì hả!?!
@Dragao_ct92 Kính làm màu thôi, chứ làm việc kiếm tiền gì với cái kính này
Pỏn hud 3D + apple vision pro
>>>>pro vip
Phải nói là như lol
Vumep73
ĐẠI BÀNG
một năm
@Thanh nhan spkt Phải nói là Thanh nhan spkt như lol
@Tuanhtran laughing out loud 😁
@theon2709 Có người vẫn nghĩ từ lol là để mô tả cho cái kia 😆
@Tuanhtran Nghĩ nó chán với mấy bạn lol, ăn cum,… 😃
Sẽ có nhiều anh em tinhte mua về chỉ để xem sexxxx nơi công cộng
@nguyenvietthe 3k5 mà xem sex hơi phí
Cười vô mặt
7lov3
ĐẠI BÀNG
một năm
@nguyenvietthe sexxxx 4K ở đâu bác.. nhân tiện cho cái Linh luôn.
@7lov3 torrent đầy ra...người tối cổ ạ 😁
dùng cái này với mâm macbook là chuẩn bài cmnl 😆
@vqt907 Tầm mua con này rồi thì ai lại dùng iMâm b ơi ^^" bỏ ra 8-90tr cho mỗi con kính thì đồ Apple của họ chắc full set với max setting cả rồi :v
Ko biết có hỗ trợ cho Unreal engine 5 ko?? Mà phần cứng mac chạy Unreal cũng khá chuối
Giá $3500 thì nhiều người ko biết tên cái kính này
@centernc Nó sẽ giống như mấy chiếc MacPro hay màn hình Pro Display thôi. Đa phần mọi người ko biết nó tồn tại vì nó ko phục vụ nhu cầu gì của họ cả, cũng như Apple cũng ko hướng nó tới số đông người dùng. Lúc này chỉ còn phần nhỏ những người có nhu cầu là biết và mua thôi. Theo mình thấy thì chiếc Airpod Max cũng k nhiều người biết.
@zer0_7 Ở VN thôi chứ nước ngoài dùng Airpods Max nhiều khi đi ngoài đường lắm do họ đi Bus, Metro.
@Tweener Lob Ít người xài lắm vì mua Sony ngon hơn
@stevenvmc Mình thấy ở New York và DC nhé họ hay dùng Sony, Beats, Airpods Max và thi thoảng là Marshall. Tất cả đều dạng chụp tai chống ồn.
Công nghệ tương lai
fan của SAM vs fan của TÁO hay chưởi lộn nhau quá
@Ghostsadow10 Bot của diễn đàn hoặc mấy người của tinhte cố tình làm để tăng tương tác đó bạn. Chứ người trưởng thành hoặc bận rộn k ai rảnh hơn thua vậy đâu. Có được gì hay có tiền đâu mà rảnh chửi nhau.
Có người được giao nhiệm vụ mới đi chửi nhau. Hoặc cầm 2 nick tự chửi nhau như cầm 2 cái đt tự nt cho nhau rồi cap màn làm content như mấy cái page rẻ tiền thôi.
@huyboy20003 thì ra là vây.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019