Đề xuất bỏ mũ bảo hiểm lưỡi trai

8/10/2020 2:43Phản hồi: 343
Đề xuất bỏ mũ bảo hiểm lưỡi trai
Ông Khuất Việt Hùng, Phó Chủ tịch Uỷ ban An toàn Giao thông Quốc gia nói sau kết quả kiểm định một số nhỏ các nón bảo hiểm trên thị trường "Tôi đề nghị phải bỏ ngay chữ "mũ bảo hiểm lưỡi trai" trong hồ sơ kiểm định. Không có thuật ngữ nào là "mũ bảo hiểm lưỡi trai" cả". Nghiên cứu này được hợp tác bởi Quỹ phòng chống thương vong Châu Á AIP cùng Đại học Y tế Công cộng, thực hiện tại TP.HCM và Thái Nguyên.

Trong số 540 mũ bảo hiểm được thu thập ngẫu nhiên thì có tới gần 26% là mũ lưỡi trai vỏ mỏng, không có xốp bảo vệ đầu và không đạt chuẩn QCVN2: 2008/BKHCN. Tuy nhiên cũng cần phải nói rộng hơn là chỉ có 10.1% trong số 540 mũ được kiểm tra là đạt tiêu chuẩn an toàn. Mặc dù mẫu khảo sát ít, nhưng kết quả này vẫn phần nào phản ánh đúng tình trạng mũ bảo hiểm kém chất lượng đang bán ngoài thị trường.

Các chuyên gia cũng nói rằng cần phải tăng cường kiểm tra và xử phạt những mũ bảo hiểm chất lượng kém, đồng thời phải giáo dục ý thức người dân để họ nâng cao ý thức tự bảo vệ mình bằng việc chọn sử dụng các loại mũ tốt, đạt đủ tiêu chuẩn an toàn.
Theo Báo Giao Thông, hình tcvn.gov.vn
343 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ủng hộ bỏ nón BH lưỡi trai này đi. Nhìn nó bẩn bựa sao đấy.
@mig29f Em nhỏ tới giờ có cho tiền cũng không dám rớ tới "gái"
2beurhero
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Đọc kỹ quy chuẩn đi bạn, cái lưỡi trai ấy là sai quy chuẩn chứ không chỉ là mỗi độ cứng, lớp lót, chất liệu các thứ không nhé.
Eva Adams
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vi_Thang Thời kỳ cuối cùng hết chữa được rồi hả ? Tội nghiệp trẻ vầy mà ra đi sớm quá !!! Mấy anh chị đừng chấp chi người sắp die vì sida trình độ đọc viết và cùi tri thức nghe nói, chỉ mong đừng làm xấu hổ cữu huyền thất tổ vì có một hậu duệ tồi tệ đến như vậy...
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
@Eva Adams hihi ò ò thằng oắt con miệng còn hôi sữa đi Dại đời cưng quá ò nói cho nghe nè ở nhà lo cho ba má mầy đi bớt ra đường cắn bậy nha hôn hí hí tính ra xì chét lên đây chọc chọc là dính liền hí hi cưng cưng thằng lolllll học giỏi quó ò tao nói gì ảnh hưởng tới gia môn nhà mầy hỉ
Nếu xử lý triệt để các mẫu nón bảo hiểm ko đạt chuẩn thì chắc thị trường bị dẹp quá 3/4 vì hầu hết các loại mũ bày bán la liệt bấy lâu nay đều thuộc diện ko đạt chuẩn! Ngoài ra, cũng 1 phần là do nhiều người có khái niệm đội nón bảo hiểm chỉ để đối phó, đỡ bị cánh áo vàng dòm ngó òi phạt vạ. Quan điểm của mình thì có hay ko có lưỡi trai chả ảnh hưởng chi sất, quan trọng có đáp ứng được đòi hỏi về chất lượng mũ ko vì tính mạng vẫn là thứ nên được đặt lên hàng đầu 🙄
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Tình Phương Nam Cho tất cả những bố đội mũ cối ra đảo đuổi bọn đang chiếm đảo thì ok nhất
@crazysexycool1981 Sao khổ vậy anh nhỉ, áo mua rõ xin mà cái mũ đội lên đầu lại láo nháo
@xuanlong1966 🤣
@alancabata A ko rõ nhưng với minh chứng hàng loạt các vụ TNGT xảy ra mỗi ngày mà bá tánh vẫn ko nghĩ tới việc mua mũ tốt để bảo vệ chính mình thì chịu thua 😷
Hồi trước cũng hô hào phạt mũ bh dỏm, xong cũng đâu có làm, từ từ bỏ luật. giờ ra cái này chắc vài tháng nữa cũng bỏ thôi
@Eva Adams Nghe quen quen, như kiểu câu cửa miệng của ai đó 😆
@nnkjsc Hỏi khó, chắc khó phạt nổi 😅
@crazysexycool1981 Em nói là quy định để các anh ấy bắt, chứ mũ thì em mua hàng hiệu rồi
@alancabata Tốt nhất nên thế, tự đề phòng, bảo vệ chính mình trước khi rủi ro ập đến, lúc đó hối cũng ko kịp 👍
Junior17945
ĐẠI BÀNG
4 năm
minh họa nhầm hình rồi cha nội
@3bkshared Để ý kỹ sẽ thấy dân trong ngành vẫn xài loại này nhé bạn 😆
@pntphong1810 Chuẩn òi, thi thoảng vẫn thấy cánh áo xanh lá cây đội loại này, chắc bền dữ lắm nên mới xài, ko thấy ai nói gì 🤣
@johnny8384 Chuẩn, mình cũng gặp thường xuyên vì sống ở HN nhiều 5, cả nam lẫn nữ luôn, chứ ko phải mỗi đàn ông trong ngành 😁
@JaegerH.. Đính chính xíu nha: "xốp" & "lưỡi trai" chứ ko phải "sốp" & "lưỡi chai" 😁
Ủa người ta nói bỏ nón bảo hiểm kém chất lượng và ko cụ thể hóa hình dạng nón trong kiểm định thôi mà Tinhte giật tít ghê thiệt.
@Hoang Long. Bài viết cmnd nào? Ở trên làm gì có cmnd? 😆
@Lê Phú Khương Ông @junphuc17945 viết: ông xoá bài cmnd, chữ cmnd chắc là con moẹ nó đi, chứ ko phải là chứng minh nhân dân.
@Hoang Long. À :v tks bác đã thông não. Cơ mà k thích xoá :v
@Hoang Long. 🤣
CylNguyen
TÍCH CỰC
4 năm
quá chuẩn, mũ lưỡi trai quá thiếu an toàn
@CylNguyen Mũ lưỡi trai khi tai nạn té sấp mặt xuống đường, đập vào vật thể phía trước, cái lưỡi trai nhô lên phía trước sẽ làm bẻ gãy cổ người đeo về phía sau, gần như chết chắc!
Nó sai từ thiết kế rồi, dù cho có làm từ vật liệu tốt, cứng đạt chuẩn đi chăng nữa
Mũ bảo hiểm nước ngoài làm gì có mũ lưỡi trai như VN??? Chỉ vì cái tiện che mưa che nắng trước mắt mà làm giảm an toàn khi tai nạn, trong khi xác suất đập phía trước mũ khi tai nạn là rất cao
Thiếu gì cách che mưa nắng, mang mủ vãi bên trong, hay dán phía trước kính trong 1 miếng che nắng...
Jaywalk
TÍCH CỰC
4 năm
@CylNguyen mũ lưỡi trai nhựa mà mọi người hay mang nếu đi tốc độ 30km/h trong phố thì cũng an toàn mà. Chỉ có đi đường QL, đường liên tỉnh mới phải cần mũ chuyên dụng kiểu cho xe PKL thôi. mà xe 100 phân khối đổ lại đeo mấy cái nón chuyên dụng nhìn ghớm bm.
Mr.ZP
TÍCH CỰC
4 năm
@Jaywalk Đâu ai bắt mang nón chuyên dụng full đầu đâu. Đang nói ở đây là loại nón đạt chuẩn kiểm định cơ. Còn nón lưỡi chai đó là do mấy nhà buôn họ chế ra rồi bán tràn lan theo thời trang thôi.
ghost85
CAO CẤP
4 năm
@Jaywalk Đội Full face quen sẽ thấy bình thường mà, tránh gió bụi rất tốt. Nhiều trường hợp TNGT đội mũ nửa đầu vào viện mặt bị cày đường nát bét, lúc đó chỉ biết nói “may có đội mũ bh”.
lnmkhoa
TÍCH CỰC
4 năm
mẹ. ăn ở không ko biết đề xuất gì hay sao ta. Còn chuyện tụi sx nón dõm méo phạt, đè đầu người đội nón dõm phạt. Thứ gì
@nhucongpro Quanh đi quẩn lại vẫn là câu chuyện con gà với quả trứng, ko biết cái nào có trước! Thế nên giờ cứ phạt cả người bán lẫn người mua, quán triệt làm đến nơi đến chốn chứ ko phải tung hoả mù hoặc làm đại khái theo kiểu phong trào, chiến dịch... 🤓
ghost85
CAO CẤP
4 năm
@leminhkhoadn Phạt cả thằng bán và thằng đội, luật thế dân nhờn. Giờ chỉ phạt thằng bán thì chắc vài năm nữa mới hết người đội mũ rởm.
lnmkhoa
TÍCH CỰC
4 năm
@ghost85 Phạt đầu vào sao cho chuẩn. Siết chặc. Còn người mua khó biết đc nón nào chuẩn. Còn nếu cố tình sài nón dóm thì chết chịu chứ sao
ghost85
CAO CẤP
4 năm
@leminhkhoadn Không đơn giản là chết, nếu không chết mà mất khả năng lao động thì bản thân người đó là gánh nặng xã hội, nếu chết còn con cái, gia đình họ thì sao? Luật ra đời nhằm đảm bảo an toàn cho mọi người
Nên bỏ, chả may bị tai nạn cái mũ đó vỡ ra đâm vào đầu vào mặt còn gớm hơn nữa
mrcuongth
TÍCH CỰC
4 năm
Hồi trước cũng hô hào phạt mũ bh dỏm, xong cũng đâu có làm, từ từ bỏ luật. giờ ra cái này chắc vài tháng nữa cũng bỏ thôi
@Phil.Grace Vấn đề là việc bị mất mũ như kiểu việc bị ăn cắp vặt ấy, rất khó chịu. Rủi khi mất mũ, bạn chưa kịp mua mũ thì bị áo vàng tuýt còi, lúc đó bạn mới thấm được cái cảm giác của người bị mất mũ 🙄
@gaucon3503 Kẹp vô yên xe vẫn bị cắt dây như thường, mất kiểu này rất khó chịu ấy, tất nhiên ko phải ai cũng dính trường hợp này nhưng ai dính thì hiểu rõ cảm giác bị trộm vặt như này 😤
@tbdat11 Mũ quý, mắc tiền thì tốt nhất nên cầm theo tay, dù hơi bất tiện nhưng cảm giác yên tâm, ko lo bị mất vặt 😭
@Phil.Grace Về cơ bản thì xài mũ phải đủ tiêu chuẩn, tác dụng bảo hộ cho đầu là phải tốt. Còn sau đó nếu có điều kiện và nhu cầu thì có thể mua mấy loại cá tính, thời trang hoặc theo ý riêng! Nhưng vấn đề là những mũ đẹp chút, xịn chút mà cài cắm ở bãi gửi xe thì cảm giác rất ko yên tâm, đặc biệt với xe nào ko có cốp! Giờ chả nhẽ vì thích mũ đẹp nhưng lại ko nên xài? 🙄
ủng hộ...
ông này thì ghê rồi!
qua2007
TÍCH CỰC
4 năm
hay
Mũ này cũng loại bỏ luôn ?!
@palmtj27 Liền đấy bác
@NDC9057 Mũ này ăn thua gì. Nhà mình còn mấy cái mũ ngành CSCĐ với mũ vàng CSGT đây này 😆
@hutrucdaisu Ko hiểu sao mình rất hay gặp loại mũ này được đội trên đường, ko rõ đơn vị nào làm mũ này nhỉ? Từ người dân thường đến dân phòng cũng thấy xài 🤐
@Cong_An_Dai_Loan_+86 Là loại có kính chắn gió ở phía trước mà cánh áo vàng hay đội á? 🙄
Có làm đến nơi đếnn chốn không hay chỉ hô hào.
der_titan
TÍCH CỰC
4 năm
Đứa em làm chung bị té xe, đội mũa bảo hiểm loại có 2 cái kính làm kiểng, kết quả té kính bể đâm vào hóc mắt!
@der_titan Kinh vãi, thứ để che chắn, bảo vệ mặt khỏi bụi, gió nước mưa mà lại gây tác dụng ngược lại, điều khó tránh khỏi khi xài đồ dỏm, cái giá phải trả thật chả đáng chút nào 😷
@Hassler Kết quả của việc xài đồ bảo hộ dỏm lắm lúc dẫn đến những tình trạng thảm khốc ngoài mong muốn, thế nên tốt nhất ko nên tốn tiền để mua những thứ phù hợp với tiêu chuẩn được đề ra. Mạng của bản thân mà ko biết quý thì chịu thua òi 🤐
@Hieu Nguyen. Ko rõ kết quả của vụ đó thế nào nhỉ, hy vọng 2 người đó vẫn nhìn được bình thường 🙄
@der_titan Vãi linh hồn, kết cục sau khi đi bệnh viện thế nào bạn? 🤐
Cá nhân mình ủng hộ việc bỏ mấy cái mũ bảo hiểm kém chất lượng này, nó chả có tí công dụng nào trong việc bảo vệ người mang hết.
@23r0 Đội chủ yếu để đối phó với cánh áo vàng thôi bạn, cứ phải bị va quẹt mới thấy tác dụng của chiếc mũ tốt với mũ lởm 🤐
HMToon
CAO CẤP
4 năm
Khởi nghiệp thôi ae! Mua sll nón 3/4 thôi nào!
HMToon
CAO CẤP
4 năm
@Vo Huu Phuc nón Sơn thì t cũng k biết, nghe bảo là mắc, mắc và mắc.
@ThienAnimation Andes đẹp mà, ít nhất theo gu của mình.
Hồi năm 2011, vừa lên cấp 3 được cấp con Max50. Ghiền con nón Andes 181, nhịn ăn sáng nữa tháng mua con nón 450 ngàn. Trưa đi học, khóa nón đàng hoàng mà bị cắt dây lấy mất, đội đúng 1 hôm. Từ đấy mình chỉ đội nón 50 ngàn.
tbdat11
CAO CẤP
4 năm
@ThienAnimation Cái này mà khởi nghiệp gì nữa bác. Đầy cửa hàng bán 3/4 với fullface mà. Nhà e đang xài mũ của Index và Yohe.
@thanhthai0195 Khả năng cao là bạn đi xe số phải ko? 😄
Sao ko có đề xuất gì về những " Cỗ Máy Xay Thịt Người" chạy ầm ầm trên đường? Ba cái gáo dừa này chả ảnh hưởng ai, lươn lẹo!
nghia3d
CAO CẤP
4 năm
Tôi đề nghị các đồng chí ra quân càn quét phạt tù những người sản xuất hay kinh doanh mũ bảo hiểm kém chất lượng,sau đó rồi hãy phạt người sử dụng hé.
tomato459
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tung9630 thôi đi ông ơi, đổ thừa hoài, có cái mũ còn đéo biết mua sao cho chuẩn thì nghỉ ở nhà đi
tung9630
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tomato459 Bác ơi, đừng nóng tính. Có thể bạn giỏi hơn tôi thì bạn có thể phân biệt được hàng fake với real. nhưng bố mẹ or ai đó nhà bạn vì lớn tuổi,ko cập nhật hay các kiểu thì có thể bị nhầm là chuyện thường. Bạn nghĩ bạn giỏi hơn nhà làm luật sao? Bạn có phân biệt được đồng hồ DW real với fake ko? nếu bạn phân biệt được thì ... nể bạn lắm.
1: đừng nói: sao so sánh đồng hồ với với helmet vì helmet nó cũng có thể fake không khác gì hàng thật.
2: Tôi đang nói trên phương diện của nhà làm luật, Hiện nay, chưa luật nào quy được trách nhiệm cho người sử dụng hàng giả cả. vậy tại sao? bạn thông minh hơn các nhà làm luật?
3: Hiện tại bạn lên các vùng cao sẽ thấy hàng giả tràn lan. Vì sao? vì người đồng bào và người nghèo vì nhiều lý do nên họ rất thiếu hiểu biết về sản phẩm. vậy bác sẽ cấm người đồng bào và người nghèo?
4: Bạn có tư tưởng cái gì không quản lý được thì tôi sẽ cấm. bạn rất có tư chất lãnh đạo!
tomato459
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tung9630 Nói năng dài dòng, lạc đề mà cũng bày đặt ta đây. Bớt cái kiểu lôi cái vụ "ăn thuế của dân" đi chả chứng minh dc cái gì cả. Đang nói vụ mua nón ĐÚNG CHUẨN chứ không phải mua phải nón FAKE, hàng giả, động não đi chứ. Hiểu từ nón ĐÚNG CHUẨN là như nào ko? Tự nhiên đưa ví dụ nón fake ra để bao biện cái ngu của mình à? Cứ đi mua nón lưỡi trai đéo đúng chuẩn rồi ra rả "các ông đéo quản dc thì cấm", "ăn thuế của dân ko xử lý", xàm l hết sức. Ở các vùng cao ngta toàn dùng mũ Fullface, hoặc đầu trần chứ đéo ai dùng nón lưỡi trai như dưới đồng bằng cả. Toàn đội chống chế xong ngoác mồm kêu oan, khôn như bạn quê t xích đầy!
tung9630
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tomato459 https://nontrum.vn/mu-bao-hiem-luoi-trai/

Làm sao phân biệt mũ bảo hiểm lưỡi trai "Xịn" hay "Dỏm"?

Mũ bảo hiểm lưỡi trai là kiểu dáng mũ được nhiều người sử dụng để tham gia giao thông nhất hiện nay. Hiện nay, 70% mũ bảo hiểm lưỡi trai đang được bán trên thị trường là hàng giả, hàng nhái. Với tình trạng đó làm thế nào để phân biệt được mũ tốt...
nontrum.vn

Thật ra cũng động não rồi đấy bác, mình quảng cáo nón trùm 1 tí... Bạn vào đọc cho não hoạt động đi ạ.
theo wiki: Lịch sử ghi nhận mũ bảo hiểm (MBH) xuất hiện cùng thời với chiến tranh. Trước những loại vũ khí như dao, kiếm, mác... quân đội của người Assyrat, Ba Tư, đã tìm ra một vật dụng có thể bảo vệ đầu của binh lính: đó là chiếc mũ. Ban đầu, mũ được làm bằng da rồi dần dần được rèn sắt. Đến thời người La Mã tham chiến, họ chế tạo ra chiếc MBH bằng đồng, có chóp nhọn đặc trưng. Mũ được gia cố chắc chắn thêm như có phần che chắn cho mặt (chỉ để hở một khoảng nhỏ để nhìn và thở), chiều dài mũ cũng được tăng thêm - mũ trùm kín cả đầu. Người Hy Lạp phát triển hình dạng MBH thêm một bậc nữa, đó là chế tạo mũ cho binh lính riêng và mũ cho các võ sĩ giác đấu riêng. Phần vành mũ được nới rộng có phần lưỡi trai đằng trước để cải thiện tầm nhìn, tránh trường hợp binh sĩ bị lóa sáng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019