Mở hộp Apple HomePod 2023: không khác đáng kể, có cũ không cần nâng cấp

cuhiep
5/2/2023 12:12Phản hồi: 59
Mở hộp Apple HomePod 2023: không khác đáng kể, có cũ không cần nâng cấp
Apple HomePod 2023 không khác gì nhiều so với HomePod 2018 nên anh em đang có HomePod đời đầu thì không cần phải đổi. Những thay đổi anh em thấy được bên ngoài đó là dây nguồn, là loại có thể tháo được dễ dàng và anh em có thể dùng đầu dây điện số 8 nào cũng được. Thêm một cái khác đó là HomePod 2023 được làm ở Việt Nam.

Những thay đổi

Về phần cứng thì Apple đã có nhiều thay đổi nhưng nếu tính về công nghệ và số lượng thì không phải cái nào cũng mới hơn và nhiều hơn. Ví dụ như Wifi thì Apple trang bị Wifi chuẩn 802.11n tức là cũ hơn so với chuẩn 802.11ac của đời cũ… và so với chuẩn wifi hiện nay thì nó cũ lắm rồi. Hay về loa thì loa tweeter là 5 cái ở đời mới so với 7 cái ở đời cũ hay hệ thống mic là 4 ray thay vì 6 ray.

Giờ anh em có thể dùng dây nguồn số 8 cho HomePod.

Tuy nhiên Apple lại trang bị cho nó nhiều cảm biến hơn. Đời trước chỉ có cảm biến con quay hồi chuyển thì ở đời này có thêm nhiệt kế, ẩm kế và cảm biến hệ thống. Những thứ Apple trang bị mới này sẽ giúp nó hoạt động thông minh hơn, tốt hơn với hệ thống nhà thông minh. Anh em dùng HomePod với hệ HomeKit của Apple thì coi như không cần gắn thêm hai cảm biến trên… ví dụ vậy.

Thông tin so sánh HomePod 2023 và HomePod 2018

Chất lượng âm thanh

Về âm thanh thì mình dùng qua HomePod đời đầu thấy nó đáp ứng được nhu cầu chung của mọi người và với cái giá 300 USD kết hợp với những thứ trong nó nữa thì cũng coi như là chấp nhận xứng đáng với mức giá.

Nghe thử âm thanh của đời 2023 này thì mình thấy nó cũng không thay đổi đáng kể chú ý. Và cơ bản thì những chiếc loa kích thước này, giá tầm này cũng không đòi hỏi hơn được. Hoặc so với các loa thông minh của Google thì mình thấy nó nhỉnh hơn nhiều. Về chung chung thì nó hay, hầu hết mọi người sẽ thấy ổn với nó.

Một điểm hay là HomePod 2023 có thể dùng làm loa cho Apple TV. Như vậy anh em có Apple TV rồi có thể dùng nó làm loa thay vì phải mua thêm Soundbar.

Mình khó tính với âm thanh hơn nên không dùng loa ngoài, loa di động nhiều cho đến khi Devialet ra loa Mania.

Quảng cáo

Xem thêm:

Trên tay Devialet Mania, loa di động xịn và mắc nhất: 32 triệu

Devialet Mania Opéra de Paris là 1 chiếc loa di động rất đặc biệt mới được Devialet giới thiệu ở Việt Nam cách đây không lâu, và anh em thấy rằng là hình dáng của nó rất khác so với những chiếc loa di động khác và khả năng chơi âm thanh cũng như…
tinhte.vn

Anh em có cần cái HomePod này không?

Theo mình thì không cần. Nếu có cái màn hình thông minh như của Google thì hợp lý hơn chứ có cái loa để nói chuyện với nó và nghe nhạc từ nó cũng không giải quyết được nhiều vấn đề. Mình có mua một cái 2018 dùng được vài hôm và sau đó là để trong phòng con gái mình cho nó xài luôn. Nhưng với con gái mình thì nó giá trị, con mình dùng để nghe nhạc và giao tiếp với Siri rất nhiều.

À… nếu anh em theo hệ smarthome Apple thì cần nó nha. Mình xài đồ Apple như smarthome thì đang theo hệ Google.

Anh em quan tâm HomePod thì theo dõi trang này nhé: https://tinhte.vn/tag/homepod/

Nội dung về tag

Nội dung, hình ảnh, video chi tiết về #homepod
tinhte.vn

Nguyên hộp

Quảng cáo

Designed by Apple in California Made in Vietnam

Apple dán seal giấy cho màn hình phía trên.

Lột seal ra nhìn rất đẹp và xịn.

Mặt dưới cũng dán seal và mặt dưới dễ trày quá. Trong video anh em thấy mặt dưới trày quá trời. Mình mượn loa của Applemall.vn và mình sẽ mua cái này vì đã làm trày nó.

Phần lưới bên ngoài Apple dùng vật liệu tái chế để làm. Apple là công ty tiên phong và áp dụng mạnh mẽ các giải pháp bảo vệ môi trường. Từ việc đóng gói gọn gàng hơn, loại các bọc, seal nhựa cho đến việc cắt giảm các phụ kiện không cần thiết… Và nó đã ảnh hưởng rất nhiều tới hành động tương tự của các công ty khác.

Với HomePod mới anh em cũng cần iPhone hay iPad có OS mới để pair.

Nói về Siri

Hướng dẫn điều khiển

Rất là tinh tế cho thiết kế. Anh em sở hữu Apple HomePod cũng là sở hữu một tác phẩm, một sản phẩm được thiết kế đẹp, hoàn thiện kỹ… Anh em sẽ hãnh diện và hạnh phúc hơn khi có nó thay vì một sản phẩm lem nhem của hãng khác.

Hình ảnh khác:

Cám ơn Applemall.vn đã cho mình mượn HomePod để trên tay. Anh em có mua đồ gì Apple ghé ngang mall coi thử coi có gì không nhé.
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trong số các sản phẩm của Apple thì con này là phế nhất.
Thiết kế xấu
Giá cao
Không hữu ích
Mua về thì thừa thãi
Chốt lại ko đáng để đầu tư
@2468 Mày thì khôn lắm. Chắc cả họ nhà mày ngu, nghe được mấy bản nhạc dance chỉ muốn đập.
2468
ĐẠI BÀNG
một năm
@toanitvn Mày đánh giá ntn bảo chỉ muốn đập?
2468
ĐẠI BÀNG
một năm
@toanitvn M cho con loa di động nào hay smart speaker nào nghe hay hơn xem nào?
Trong tầm giá thì vô địch luôn, âm thanh vừa hay vừa kết nối thông mà lại còn Siri siêu thông minh nữa 😁
@sốt-xuất-huyết-2023 Siêu phẩm audio nhỉ
x.dung
TÍCH CỰC
một năm
@sốt-xuất-huyết-2023 chuan CMN roi
@sốt-xuất-huyết-2023 nó quá lởm với cái giá này thì có
@sốt-xuất-huyết-2023 Vậy là chưa gặp vụ tự dưng lăn đùng ra chết rồi 😆 Đời đầu chết hơi bị nhiều ... lỗi tản nhiệt
Trầy là thấy lem nhem rồi
processor S7 là chip gì nhỉ?
@dangkhoa_2808 Chip dùng trên apple watch
Mãi cho đến khi Apple ra mắt Homepod thì mới thấy có 1 dòng loa thông minh mà đẹp, đến Homepod mini cũng đẹp nữa
Made in VN là thấy vui trong lòng rồi ! 🤣
Toàn cho Việt Nam sản xuất cái không cần
@tuxedo198x Nhân viên mới thường không được giao làm những việc quan trọng.
@tuxedo198x Sản phẩm mới dây chuyền mới. Thường sp lâu năm nó có dây chuyền sx cũ rồi
Homepod mình thấy TGDD hay FPT không bán nên cũng chưa mua được. Mà mình thích mua iphone 14 pro max hơn, có lẽ tuần sau mình mua luôn. Nếu không mua iphone 14 pro max trong tháng 2 thì tháng 5 mình mới mua được
@lehuuthe1202 Liên quan gì ta??? hay mua về cho mít nó rì viu lấy le cũng được.
Cười vô mặt
@HyH mà em chờ cũng lâu quá rồi nên có lẽ chuẩn bị mua luôn
hvt2.0
TÍCH CỰC
một năm
Hóng xem bài teardown xem thử còn bị lỗi phần cứng như đời 1 không
Ai dùng loa này chắc trình tiếng Anh phải cao siêu lắm đây. Phát âm chắc phải tương đương với người Mỹ. 😂
@maidng tiếng anh dở như mình cũng dùng siri được đây. nói chung hỏi vài câu đơn giản như mấy giờ, chơi vài bài nhạc, đặt báo thức,.. thì nó vẫn tương tác được, kg cần tiếng anh phải quá cao siêu
@maidng Bạn hỏi mấy câu thông thường thì nói dở nó vẫn hiểu được, hơi thua Google home xíu thôi.
@maidng Hồi siri mới ra chưa thông minh lắm nên cần tiếng anh chuẩn. Sau này có vẻ chị học được nhiều kiểu phát âm hơn. Thấy nói chị hiểu hết á. Cũng có thể do Tiếng anh của mình khá hơ. 😃
Mình dùng homepod đời đầu lúc mới ra và hiện giờ vẫn đang dùng. Định bán lên Gen 2 nhưng đọc mấy trang đánh giá thấy cắt giảm phần cứng và cũng không nghe quá nổi trội nên vẫn sẽ dùng tiếp Gen 1. Có 1 điều mình thấy bất ngờ khi mấy trang nước ngoài nói Gen 1 không tháo dây nguồn được, trong khi mình tút ra suốt, dây nguồn cũ đẹp hơn cái dây số 8 thô kệch.
@hiepsitihon homepod gen 1 nghe hay mà
Anh Hiệp ơi, ví dụ ios 15 thì mình pair đc con này ko anh? E đọc thấy anh nói là ios 16 mới đc nên đang băn khoăn có nên mua loa ko quá
@phuoclinh36 không được
nghe nhạc thông thường thì giá này tiếp cận luôn
Giá vẫn chat quá
Em này mua về nghe radio hợp
Không hiểu luôn sau gần 3 năm ra 1 con mà giảm đi 2 củ loa, giảm id 4 mic giá giữ nguyên.
2468
ĐẠI BÀNG
một năm
@Chameleon. Giá giảm
Vấn đề B&O , Devialet là loa ngu bác ei
Nghe nhạc bằng sound bar hay vãi cả hồn , con này sao sánh dc ?
@Superman lang thang ? ý là sao?
@cuhiep Ý Là sound barr nghe hay hơn homepod nhiều
@Superman lang thang ừ, có ai nói homepod hay hơn đâu, mà soundbar thì có cái loại này loại kia... mấy cái soundbar tầm dưới 5t chắc gì đã ăn được 😁
ch78
ĐẠI BÀNG
một năm
@Superman lang thang Soundbar bị cái là thường dài, khó đặt tại bàn làm việc hay văn phòng. Nó thích hợp cho phòng xem tivi, phòng khách tại nhà hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019