Sửa lỗi iOS 14: khắc phục lỗi văng game Liên Quân, không thể thêm widget, Picture in Picture,...

Lê Huyền Vân
5/10/2020 9:31Phản hồi: 87
Sửa lỗi iOS 14: khắc phục lỗi văng game Liên Quân, không thể thêm widget, Picture in Picture,...
Một vài bạn cập nhật lên iOS 14 hay than phiền rằng điện thoại của mình gặp lỗi khi sử dụng, nhưng hiện tại một khi đã phóng lao rồi phải thì theo lao vì đã lên rồi thì không xuống được. Chỉ còn cách là thích nghi và tìm cách khắc phục. Bài viết này mình tổng hợp một vài lỗi mà bạn bè hoặc các thành viên thường gặp khi đã update iOS 14, cùng với đó là một số cách mà các bạn có thể thử áp dụng trên iPhone của mình với hy vọng có thể cải thiện tình hình.

Không thể thêm hoặc chỉnh sửa widget

Widget là cập nhất mới mẻ, đánh dấu lần đầu tiên Apple chính thức mang các cửa sổ tiện ích lên màn hình iPhone với iOS 14. Cho phép người dùng tự tạo ra những màn hình chính mang vẻ đẹp riêng, đa dạng hơn. Chính vì vậy thiết kế Widget trên iPhone bỗng trở thành một trào lưu và nhiều người dùng thích thú khi cập nhật lên iOS 14. Tuy nhiên một vài người dùng phàn nàn vì widget của họ gặp lỗi. Ứng dụng tải về máy không thể cho ra màn hình dưới dạng widget hoặc có ra ngoài như bị trắng.

Cách có thể khắc phục: Bạn truy cập vào ứng dụng mới tải về trước, thực hiện các tác vụ cần thiết để khởi động tính năng. Sau đó vào lại danh sách widget để kiểm tra vì đôi khi một vài ứng dụng cần bạn setup trước rồi mới kích hoạt widget.
Nếu một thời gian không dùng tới widget, mở máy lên dùng thì thấy khung widget đó trắng xóa hoặc bị lỗi bạn cũng nên vào lại ứng dụng rồi thoát ra xem sao.

Lỗi khi chơi game Liên Quân Mobile

cover lỗi ios 14.jpg

Nhiều bạn đang chơi tựa game Liên Quân Mobile ngon lành cành đào trên iPhone, khi nâng cấp lên iOS 14 thì bị tình trạng văng ra màn hình chính khi chơi.

Cách có thể khắc phục: Bật chế độ gaming mode

Vào Cài đặt > Trợ năng > Bật công tắc ở mục Truy cập được hướng dẫn. Sau đó một bảng chọn mới sẽ xuất hiện, chọn vào Cài đặt mật mã > Đặt mật mã Truy cập được hướng dẫn.

Truy cập vào game Liên Quân và nhấn 3 lần vào nút nguồn (đối với iPhone x trở lên) hoặc 3 lần vào nút home (với iPhone 8 trở về trước).

Như vậy là bạn có thể tạm thời khoá màn hình lại chỉ cho máy chạy mỗi ứng dụng Liên Quân và tập trung chơi mà không lo bị văng ra khi compat nữa.

Để Tắt tính năng này thì bạn làm lại thao tác trước đó, nhấn 3 lần vào nút nguồn (đối với iPhone x trở lên) hoặc 3 lần vào nút home (với iPhone 8 trở về trước). Nhập mật mã và bấm kết thúc.

Quảng cáo

Bạn cũng có thể thử điều này với các tựa game khác khi chơi mà không lo bị mất hứng.

Không thể dùng Picture in Picture trên Youtube

Lỗi PiP.jpg
Picture in Picture cũng là một tính năng thú vị mà người dùng chờ đợi khi cập nhật lên iOS 14 để có thể xem Youtube tiện hơn. Tuy nhiên ở thời điểm hiện tại không phải tài khoản nào cũng được trải nghiệm, cập nhật phiên bản mới rồi mà vẫn không có để dùng.

Cách có thể khắc phục:

Truy cập Safari > gõ Youtube > Mở một video bất kỳ > Phóng to màn hình ra > bấm vào biểu tượng PiP ở góc trái màn hình.

Lỗi tụt pin nhanh như trâu uống nước

Quảng cáo

Lỗi pin.jpg
Tụt pin trên điện thoại luôn là vấn đề nan giải, có nhiều lý do khác nhau. Một số người dùng chỉ trích do việc cập nhật iOS 14 mà khiến cho pin trên điện thoại của họ cạn kiệt nhanh hơn.

Nếu cảm thấy máy mình đang tụt pin nhanh và liên tục, bạn nên để ý kiểm tra xem Dung lượng tối đa của viên pin trên máy có giảm theo thời gian hay không. Vào Cài đặt> Pin> Tình trạng pin để kiểm tra xem pin của bạn có bị suy giảm chất lượng hay không.

Trước khi có bản vá lỗi, bạn thử chịu khó “sống chung với lũ” bằng cách áp dụng một số thay đổi nhỏ trong thói quen sử dụng như:
  • Tắt tính năng làm mới ứng dụng trong nền, vào Cài đặt > Cài đặt chung > Làm mới ứng dụng nền.
  • Tắt dịch vụ định vị trong ứng dụng, vào Cài đặt > Quyền riêng tư > Dịch vụ vị trí.
  • Hoặc đơn giản hơn là chuyển sang Chế độ nguồn điện thấp, vào Cài đặt > Pin.
  • Tham khảo thêm các mẹo khác: Những mẹo cải thiện tuổi thọ pin trên iPhone

Máy ngẫu nhiên khởi động lại

Sau khi cập nhật lên iOS 14 thì điện thoại bắt đầu gặp tình trạng khởi động lại ngẫu nhiên.
Cách có thể khắc phục: Thử cập nhật lại tất cả các ứng dụng của bạn xem có sao. Nếu không ăn thua gì thì mình nghĩ bạn nên mang máy đi bảo hành (nếu còn hạn) hoặc đến các cửa hàng sửa chữa uy tín, chất lượng để kiểm tra, đừng để tình trạng cứ thế diễn ra.

Cập nhật phiên bản mới nhất

Quan trọng hơn hết là Apple đã update bản cập nhật iOS 14.0.1 sửa một số lỗi trên bản iOS 14 chính thức trước đó. Nên bạn nào đã lên iOS 14 rồi mà chưa cập nhật thì cũng nên nhanh chóng nâng lên bản mới để cải thiện tình trạng máy.
Vào Cài đặt> Cài đặt chung> Cập nhật phần mềm> Tải xuống và cài đặt.

Lên iOS 14 có thể giúp bạn khắc phục được những lỗi như:
  • Ngắt kết nối wifi,
  • Các vấn đề kết nối bluetooth, GPS, dữ liệu di động,...
  • Lỗi thay đổi ứng dụng mặc định sau khi restart máy
  • Top Stories của Apple News widget trống
  • Camera viewfinder của iPhone 7 hiện màu đen

Không chắc chắn 100% là những cách đó sẽ “chữa” hết bệnh cho máy của bạn nhưng các bạn nào gặp lỗi khi lên iOS 14 có thể áp dụng thử. Hy vọng những mẹo trên có thể giúp ích cho các bạn.
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khắc phục : restore.
see022
CAO CẤP
4 năm
Sao tôi sử dụng từ beta cho tới bản chính thức . Chẳng thấy 1 lỗi nhỏ nào . Chỉ thấy máy chạy nhanh hơn , pin trâu hơn và cài 1 đống widget tuyệt đẹp
@see022 Bớt bớt xl lại đi cho con cái sau này nó nhờ
see022
CAO CẤP
4 năm
@nguyen vanvannguyen À vậy mình ko xạo rồi . Quá ok ! Thanks bác
@tyhn Dùng chuyên sâu là như thế nào vậy bác. Mình dùng iPhone 12 năm rồi mà chưa biết.
see022
CAO CẤP
4 năm
@cuongbk12 Mình cũng đang thắc mắc như bác ! Chắc JB hay mua máy con Lock , hack iCloud trộm cắp . Rồi phán chuyên sâu ! Tự lòi đuôi chuột
Anh em check tải OTA đi nha, có rồi đó. iOS 14.0.1.LHV
@caffeinezzZ Có từ tuần trc rồi
đú lên rồi thì chịu chứ than khóc gì, đáng đời hahahahaha
jimbo89
TÍCH CỰC
4 năm
@Fbiprohj không ai lên thì lấy gì để phản hồi cho hãng khắc phục hay để cảnh báo cho những người chưa lên, phát ngôn ngắn vậy
1hoi1chai
TÍCH CỰC
4 năm
riêng lỗi liên quân thì khi cập nhật mùa mới đã fix lại rồi 😁
@1hoi1chai Bữa chưa update liên quân thấy cay với ios14
@1hoi1chai Chuẩn rồi bạn
@1hoi1chai Chắc do chủ thớt ko chơi game Liên quân nên ko biết. 😅
máy mình lên ios 14 thỉnh thoảng cả 2 sim đều mất sóng phải reset lại mới hết, để chế độ máy bay xong bật lại cũng k hết, không biết fix lỗi kiểu gì. XS max hàng japan.
Gì mà lỗi hoài vậy. Khổ thân mấy anh em bị dính lỗi.
Mmonster
TÍCH CỰC
4 năm
Chắc chỉ để nghe gọi, lướt web, check mail ... nên từ khi lên iOS 14 không thấy lỗi gì ngoài máy quá mượt, giao diện không còn nhàm chán, PiP tiện lợi. Pin thì vẫn như iOS 13 - ngày sạc 3 lần
@Mmonster Chắc ip7 nên mới ngày sạc 3 lần, thay pin đi ông
@kobebryant Mình nghĩ là iphone 6s
Liên quân văng - để game mode đôi khi bị đơ toàn chết - lên beta chấm hết
@hoangtuanlong Liên quân đã update bản mới tương thích ios14 rồi nên ko còn bị nữa b
@Jen Minh Tri Còn vụ out ra vô lại bị vướng thanh home không bác ?
Jaykem1990
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Sang.Trần hết r bạn
@Jaykem1990 Hết hẳn chứ không phải sử dụng cái cách bật truy cập hướng dẫn ấy bác. Chứ bật cái đó mình dùng từ hồi beta 2 rồi
mq091109
ĐẠI BÀNG
4 năm
Restore
iOS14 lỗi là do Tim Cook đã làm trái lời căn dặn của Steve Jobs. Ngày xưa Steve Jobs từng tuyên bố - tôi sẽ kiện đến đồng bạc cuối cùng. Thế mà bây giờ, hậu bối của ông lại bắt chước đối thủ.
boy_pro_8x
TÍCH CỰC
4 năm
Có bác nào bị lỗi này trên ip 11 pro không ạ: khi cuộn 1 trang nhiều chữ thì khi chuẩn bị dừng trôi là dòng chữ nó hơi rung lên nhẹ nhẹ khoảng 1s không ạ?
Mình sài pic in pic dùng sướng thật
@Dong_ho_the_ky_com Ko biết iOS có app Youtube Vanced ko, chứ ngoài cái PiP quá bình thường thì nó còn cho phát nhạc khi tắt máy còn lợi hại hơn
bxv5238
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mấy cái automation trong ứng dụng shortcut ko chạy (ko phải toàn bộ), thì ko biết lỗi do ứng dụng shortcut hay ios14 nữa. Hồi còn ở ios13 thì chưa gặp tình trạng này bao giờ 😕
Có bao giờ chúng ta đặt câu hỏi apple liên tục cập nhật phiên bản mới nhất cho iphone không,tại sao lên rồi là đếch cho xuống. ... có lý do của nó đó . Đó là cách duy nhất để điện thoại mau bị hư ,người dùng sẽ phải mua sản phẩm mới. Điều này cũng giống như apple bóp hiệu năng các máy iphone để người dùng tưởng là máy chậm yếu ,hỏng và mua máy khác. Bảo sao công ty 1000 tỷ usd dễ dàng như vậy.
@Dong_ho_the_ky_com Chưa hỏng nhưng pin ngày sạc 10 lần. Chơi 1h là lại sạc nhỉ ...
@Emranhieulam1990 Thay pin là chuyện bt. Còn nói về pin ip thì chấp pin khác 1 mắt e nhé
@Dong_ho_the_ky_com Lạy trời !Thánh cuồng đồ apple đây rồi !
hardtrack
TÍCH CỰC
4 năm
@Jen Minh Tri Mình đang có 1 con s7e, 1 s8, s8+ và note 9 , ip X(con này may ko lên 14) . Hao pin giữa s8 và X nếu sử dụng là như nhau , chỉ có pin chờ thì X hơn nhiều thôi. VD qua đêm X chỉ mất 2~3% nhưng s8 mất 10%, tuy nhiên để sạc đầy qua đêm sáng rút ra cùng sử dụng thì đến chiều cả 2 đều chỉ còn 20% và phải cắm sạc hết
Chắc con s8 nhà bạn nhặt từ đâu về ấy chứ
Chả sao
spy179
TÍCH CỰC
4 năm
Lỗi văng ứng dụng khi vào bài đăng về đèn chiếu xa
Đang xài 14.2 beta ngon lành cành đào, chẳng thấy lỗi gì, pin còn trâu và ít nóng máy nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019